ผู้เขียน หัวข้อ: นับถือหัวใจพี่เค้าจริงๆ โดนมา 2 คันแล้วยังภักดีมิเปลี่ยนแปลง  (อ่าน 9647 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
เค้าคงรักของเค้าครับ
เป็นผมเผาทิ้งตั้งแต่คันที่สองแล้ว   
ขออนุญาตท่านเจ้าของรถนะครับ
http://www.matichon.co.th/news/221023

ออฟไลน์ mamaman

ไม่ใช่โดนครับ

รถมันพึ่งมาแสดงอาการ หลังจาก ใช้มา สอง สาม ปี

ออฟไลน์ delete

ผมเองก็มี 2 คันครับ
คันแรก น้องสาวใช้ ผมเอามาใช้เองก่อนช่วงแรกปีนึง
ติดใจ รถมันขับดี เลยถอยออกมาใช้เองอีกคัน

รถน้อง ปกติ ไม่เคยต้องเคลมหรือทำอะไรทั้งสิ้น นอกจากโชคหลังน้ำมันซึม

ส่วนรถผม ช่วงล่างหน้าเปลี่ยนหมดทุกชิ้น ยกเว้นปีกนกซ้าย
เกียร์เปลี่ยนชุดคลัทช์ ซีลเกียร์ 2 ครั้ง

นอกนั้น ปกติ ใช้งานทุกวัน
เกียร์กระตุก มีไหม เจออาการไหม
ผมว่า ก็เจอนะ แต่อาศัยรู้อาการรถ พยายามใช้คันเร่งช่วยเอา
ก็ยังปกติอยู่นะครับ
แบตเปลี่ยนไป 2 ลูกแล้ว อาการกล่องTCMเสีย ก็ไม่เคยเจอ

รอเมื่อไหร่จะมีทนายเลมอนลอว์มารับฟ้องคดีให้ จะลงชื่อฟ้องด้วยซะหน่อย

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
น่าจะร่วมใจกันทำแบบนี้ทุกจังหวัดเลยนะจะได้รู้สึกซะมั่ง

ออฟไลน์ SM.

ของเค้าแรงจริงๆครับ ชื่อเสียงนี้ไม่รู้จะอยู่กับ Ford ไปอีกนานแค่ไหน

ออฟไลน์ NavaneS

ด้านนายสุภชัย  ไชยาวาณิชยกุล ผู้จัดการทั่วไป ศูนย์บริการโชว์รูม ฟอร์ด เอกสหกรุ๊ป จำกัด อ.เมือง จ.นครราชสีมา ได้ชี้แจงว่า ผู้ร้องเรียนรายนี้ เราพบข้อมูลมีการใช้บริการ ตรวจเช็คบำรุงตามระยะทางที่กำหนด ซึ่งเราพยายามดูแลลูกค้าเป็นอย่างดี แต่สำหรับปัญหาดังกล่าวเราไม่สามารถให้คำตอบได้ หากอยากทราบคำตอบที่ชัดเจน ขอแนะนำให้ไปติดต่อประสานสอบถาม Ford Thailand โดยตรง  อย่างไรก็ตาม เราไม่ได้นิ่งนอนใจ พร้อมยินดี รับช่วยประสานงาน เพื่อให้ลูกค้าเกิดความพึงพอใจที่สุด

ไปติดต่อเองนะครับ........ :( :( :(
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ tnp_super

ผมก็เกือบหลวมตัวซื้อเฟียสต้าให้ภรรเมียเหมือนกันตอนช่วงรถคันแรก แต่สุดท้ายกลับใจทันเลยไปออกวีออสแทน ไม่งั้นก็อาจอยู่ในชะตากรรมเดียวกัน

ออฟไลน์ ps000000

พี่เขาสายบู๊

เคยตั้ง กระทู้ ในเว็บ พันดริฟต์ มาก่อนหน้าแล้ว

ออฟไลน์ JeansZ

ตัวเก่า หรือ MC ครับ ไม่เห็นด้านหน้า ถ้าเป็นตัว MC ผมคงต้องระวังให้มากขึ้น เพราะเกียร์เดียวกัน แก้ปัญหาจากตัวเก่า? มาแล้วเหมือนกัน แต่ของผมเป็นตัว ecoboost hatchback
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ zapdos191

ภรรยาผมก็เคยใช้นะ ปัญหาเยอะมากครับ เทียบกับ Vios ที่ใช้มาตอนนั้นอายุอานามก็ 7-8 ปีแล้ว ไม่เคยงอแงอะไรเลย แต่ Fiesta เข้าศูนย์เข้าๆออกๆตลอด โชคดีขายออกได้ราคางามมากกกกกกก เข็ดเลยครับ  :(
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ yourturle

รายวันเลยนะ FORD

ที่ว่า FORD คงไม่ถอดใจจากประเทศไทย อย่าง ที่ประเทศอินโดนีเซีย
แต่ ณ วันนี้ ลูกค้าชาวไทยเริ่ม ถอดใจ จากคุณแล้ว  :o
One Day.

ออฟไลน์ Volta

ไม่ใช่โดนครับ

รถมันพึ่งมาแสดงอาการ หลังจาก ใช้มา สอง สาม ปี

ตามนี้ครับ
ปี 2011 ผมซื้อ Fiesta มาใช้ ขับดีมาก ประทับใจสุดๆ
ปี 2013 ซื้อ Ranger 2.2 ของผมรุ่น open cap เลยแนะนำไห้พี่ชายซื้อ ตัว Double cab เพิ่ม

เสียเงินไห้ฟอร?ดไป 3 คัน ปีแรกๆใช้ดี แต่มามีปัญหา ปีที่ 2,3  ตอนนี้ทั้ง 3 คันถูกขายไปแล้ว

ถ้า Fiesta มีปัญหาเร็วกว่านี้ ครอบครัวผมก็คงไม่ได้ซื้อ Ranger ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ alpha14

ได้ข่าวมาว่าซื้อพร้อมๆกันน้องคันพี่คันอะไรงี้มาออกอาการพร้อมกันอีก แนะนำพี่ไม้ต้องเข้า0นะ. เข้าวัดดีกว่า.....ปลง

ออฟไลน์ muying

ผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับ

เกียร์มัว ......  อิอิ  ขำขำ ;D

ออฟไลน์ Newhang

ทำคนที่เคยรักฟอร์ดสุดหัวใจ  ติ่งเยอะ กลายเป็นเกลียดสุดๆ นับถือ5555

มิตซูก็เช่นกันนะ รอดูเถอะ ติ่งแรงมาก ระวังจะเจ๊งเอานะ mmth

ออฟไลน์ xman2029

ด้านนายสุภชัย  ไชยาวาณิชยกุล ผู้จัดการทั่วไป ศูนย์บริการโชว์รูม ฟอร์ด เอกสหกรุ๊ป จำกัด อ.เมือง จ.นครราชสีมา ได้ชี้แจงว่า ผู้ร้องเรียนรายนี้ เราพบข้อมูลมีการใช้บริการ ตรวจเช็คบำรุงตามระยะทางที่กำหนด ซึ่งเราพยายามดูแลลูกค้าเป็นอย่างดี แต่สำหรับปัญหาดังกล่าวเราไม่สามารถให้คำตอบได้ หากอยากทราบคำตอบที่ชัดเจน ขอแนะนำให้ไปติดต่อประสานสอบถาม Ford Thailand โดยตรง  อย่างไรก็ตาม เราไม่ได้นิ่งนอนใจ พร้อมยินดี รับช่วยประสานงาน เพื่อให้ลูกค้าเกิดความพึงพอใจที่สุด

ไปติดต่อเองนะครับ........ :( :( :(
เดี๋ยวเรื่องก็เงียบครับ เจ้านี้ บริการหลังการขายค่อนข้างแย่สำหรับรถที่มีปัญหาหนักๆ ไม่ตามเรื่อง ไม่สนใจ อ้างแต่รอคำตอบจาก Ford Th ตลอด แต่ศูนย์บริการถือว่าทำได้ดีกว่า Ford เจ้าอื่นๆพอสมควร ปัญหาจุกจิกที่พบบ่อยๆกับการเคลมอะไหล่ก็ไวใช้ได้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รูปโปรไฟล์คอมเม้นต์ข้างบน อธิบายความรู้สึกที่ผมมีต่อกระทู้นี้ได้ชัดเจน

ออฟไลน์ kimikari

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้ fiesta เหมือนกันครับ รถปี 2013 เครื่อง 1.5 รอง top ระทางที่ใช้มาจนถึงตอนนี้ 122000 กม. กับอายุรถ 3 ปีกลางๆ
ปัญหาที่เจอหลักๆนะครับ

1.เกียร์ แน่นอนครับ เจอแน่ไม่ว่าช้าหรือเร็ว ของผมเจอตอน 96000 กม. คลัชมีปัญหา ร่วมกับซีลเกียร์รั่ว ตอนนั้นเพิ่งหมดประกันศูนย์ได้ 2 เดือน
อาการ สั่นแรงตอนออกตัวและช่วงเกียร์ 2 ซ่อมที่ศูนย์ฟอร์ดบางปู เคลมชุดคลัช ซีลเกียร์ และอัพเดตโปรแกรมเกียร์ใหม่ ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ
(คลัช/ซีล ฟอร์ต่อประกันให้ 5 ปี/160000กม)

2.ยอยพวงมาลัย อันนี้ก็แน่นอนสำหลับรถ1.6 1.5 1.4 ล๊อด2011-2014 ส่วนมากจะได้เจอ อาการหมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงดัง กุกๆ
เคลมตอน 80000 กมกว่าๆก่อนหมดประกัน ตอนนี้ยังดีอยู่แต่ก็ว่าจะหาจารบีซิลิโคนมาฉีดไว้เหมือนกัน
3.แบทเตอรี่ แบทฯติดรถลาโลกไปตอนรถอายุครบ 2 ปีพอดี เห็นว่าแผ่นฐาตุเสียไปช่องนึง อาการสตาร์ยาก เกียร์กระตุก ดูงงๆชีวิต มากกว่าปกติ
   พอดูๆจากเกจแบทฯที่ติดเพิ่มก่อนสตาร์ทไฟอยู่ที่ 11 ตอนสตาร์ทตกไปแถว 7-8 เบยเอาไปเปลี่ยนร้านนอก ได้ Boliden 65AH ขัวจมมาแทน
ก็ใช้ได้ดีมาจนถึงตอนนี้ (แบทฯเดิม 45AH)

4.ความร้อนขึ้นตอนรถติดๆ ถ้าวิ่งจะไม่เป็น เจอตอนรถได้ระยะ 100000 กม.กว่าๆ แถมเป็นตอนเทศกาล โชคดีที่ติดเกจความร้อนแยกไว้ เลยเห็นความ
ความร้อนสูงขึ้นเรื่อยๆ ทั้งที่พัดลมทำงานที่ speed 2 แล้ว เบื้องต้นปิดแอร์ตอนที่เกจเริ่มเตือนที่ 105 C.  แต่ยังหาที่จอดไม่ได้ คลานไปเรื่อยๆ
พอความร้อนได้ 120 C ไฟเตือนขึ้นจังหวะหาที่จอดข้างทางได้พอดี เลยเปิดฝากระโปรงแต่ยังไม่ดับเครื่อง รอจนกว่าพัดลมหยุดทำงานจึงดับเครื่อง
เอาเข้าศูนย์เช็คเบื้องต้นไม่เจอความผิดปกติ และฝาสูบไม่โก่ง เลยนัดเพื่อทิ้งรถเช็คละเอียดครั้งหน้า แต่ในระหว่างรอสังเกตุว่าลมร้อนดูเบากว่าเมื่อก่อนและเสียงพัดลมดูอื้อๆแปลก เอากระดาษไปเช็คแรงลมดูดตรงหน้ารถก็ไม่ค่อยมี เลยสังเกตุเห็นแผงคอล์ยร้อนแอร์ซึ่งดูท่าทางน่าจะสกปรก เลยจัดการล้างแผงแอร์เองโดย ถอดแผงหน้าสีดำ ฉีดน้ำและใช้โฟมล้างแอร์บ้านร่วมกับแปงเบาๆด้วยแปงสีฟัน ทำสองรอบ แล้วทดสอบดูปรากฎว่า...หายครับ ลมกลับมาแรง แรงดูดหน้ารถกลับมาดูดกระดาษทิสชู่แผ่นใหญ่ได้โดยไม่ตก และความร้อนก็ไม่เคยแตะ 105 จนเกจเตือนอีกเลย สรุปคือ ร้อนเพราะคอล์ยร้อนแอร์ตัน พัดลมเลยดูดอากาศเย็นเข้ามาไม่ได้มีแต่ความร้อนจากแผงแอร์และอากาศร้อนในห้องเครื่อง วนๆจนร้อนขึ้นเรื่อยๆสุดท้ายก็ฮีทครับ

5.ลูกปืนปั๊มน้ำแตก อาการจู่ๆก็มีเสียงดังครืดๆเป็นจังหวะจากเครื่องยนต์ ยิ่งเร่งก็จะยิ่งดังชัด ให้ช่างฟังแกบอกปั๊มน้ำน่าจะมีปัญหา ก็นัดวันซ่อมที่เดิมและให้เพิ่ม
เปลี่ยนชุดสายพานไทม์มิ่งและสายพานหน้าเครื่องไปเลย รอบนี้เป็นจ่ายเยอะพอดูครับ

6.น้ำมันเครื่องซึมและหยดได้เครื่อง ปกติจะก้มดูใต้ท้องรถบ่อย เห็นคราบน้ำมันแถวๆซีลระหว่างเครื่องกับเกียร์และรอบๆฝาครอบวาล์ว ให้ช่างดูให้ซีลฝาครอบวาล์วแข็งและน๊อตตัวใหญืด้านข้างทางขวาของฝาบนคลายออกมานิดนึง เปลี่ยนซีลพร้อมกับให้เช็คระยะห่างวาล์วไปด้วย และขันน๊อตดังกล่าวให้แน่นก็หายไม่เจอน้ำมันหยดอีก อันนี้เป็นหลังจากเปลี่ยนปั๊มน้ำแค่เดือนเดียว ค่าซีล+ค่าแรง พันกว่าๆ

7.ยางหุ้มเพลาขับซ้ายรั่ว เห็นคราบน้ำมันดำกระจายเต็มซุ้มล้อซ้าย ก้มไปดูยางหุ้มเพลามีคราบจารบีเปื้อนแต่ไม่มีรอยขาดให้เห็น เลยรีบนัดเอาเข้าศูนย์เปลี่ยน
ยางเพลาขับใหม่ ดูของเก่าเป็นรอยเจาะเล็กๆคงเป็นหินกระเด็นใส่ สำหรับยางหุ้มเพลาเฟียสต้าถ้าขาดรีบเอาไปซ่อมนะครับ เพราะถ้าหัวเพลาเสียนี่ งานเข้าได้เปลี่ยนยกเส้นซึ่งราคาเพลาเส้นนึงหมื่นกว่า แพงกว่าค่าซีล 5 เท่าเลยล่ะครับ 

ตอนนี้หลายเดือนแล้วจากซ่อมซีลเพลาก็ยังไม่เจออะไร (ไม่นับอาการเกียร์กระตุก งึกๆงักๆ เวลารถติดหนักๆ ซึ่งผมชินแล้ว คิดซะว่าเป็นปกติสำหรับเฟียสต้า)
ถามว่าเสียใจมั้ยที่ซื้อ สำหรับผมก็ไม่นะครับ ถ้าไม่นับเรื่องจุกจิก ผมก็คิดว่าเป็นรถที่สมรรถนะดีคันนึง ซึ่งพาผมรอดจากสถานการณ์คับขันมาแล้วหลายครั้ง
ถามว่าเข็ดมั้ยกับฟอร์ด ก็คงไม่ครับ เพราะก็เล็งๆ ranger ไว้แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเอาแต่ฟอร์ดนะครับ ผมก็ดูค่ายอื่นด้วยแล้วเอามาเทียบกัน ดูที่เหมาะกับเราที่สุด
แล้วในความเห็นส่วนตัวของผมคนที่จะซื้อฟอร์ดต้องคำนึงถึงอะไรบ้าง... หลักๆเลยครับหาศูนย์ที่ดีก่อนครับโดยเฉพาะด้านการบริการ ซึ่งต้องพยายามหาในgoogle เว็บบอร์ดมีเพียบทั้งชมและด่าครับ หรือถ้าซื้อมาแล้วก็ลองเสี่ยงศูนย์ใกล้บ้าน(ผมเจองานบริการแย่ ไม่มีคุณภาพ) สรุปย้ายไปอีกศูนย์เปิดใหม่ที่หัวหน้าช่างและเซลย้ายมาจากศูนย์เดิมที่ออกรถ ศูนย์นี้จบครับ ถึงจะต้องขับรถเกือบๆ 100 กม.มาเข้าก็ตาม รวมถึงหาอู่นอกเก่งๆไว้ด้วยครับ อย่างที่สองคือ ต้องทำใจไว้เรื่องราคาขายต่อ หล่นวูบแน่นอน อย่างที่สาม ควรหมั่นหาข้อมูลในคลับฟอร์ดที่เป็นรุ่นของเรา โดยเฉพาะปัญหาใหม่ๆที่สมาชิคเจอ เพื่อเอาไว้เป็นข้อมูลในการสังเกตุรถเรา ทำให้เวลารถเริ่มมีปัญหาเราจะได้รู้ตัวและแก้ไขก่อนที่ปัญหาจะรุนแรงครับ และอย่างสุดท้ายบำรุงรักษารถตามระยะโดยเฉพาะน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ อะไหล่พวกสายพาน ระบบหล่อเย็น และแบทเตอรี่(ถ้าอ่อน เริ่มเสื่อมให้เปลี่ยนเลยไม่งั้นลาก PCMกับTCMพังด้วย) เหล่านี้ควรทำตรงตามระยะนะครับ อย่าปล่อยทิ้งไว้ เพราะที่ผมใช้มารถจะเซ้นซิทีพกับเรื่องพวกนี้กว่าค่ายตลาด เช่น น้ำมันเครื่อง พอได้ระยะเกือบๆ15000กมตามคู่มือ เครื่องจะอืดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีนี่เหมือนได้รถคันใหม่  ผิดกับอีกคันของผมที่ออกไล่ๆกันมาเป็นค่ายตลาด อันนั้นขับเลยระยะ(10000กม)มายังไม่รู้ตัว เพราะมันก็วิ่งเหมือนเดิมไม่อืดลง
ทั้งหมดนี้เป็นประสบการณ์และความคิดเห็นส่วนตัวในฐานะเจ้าของรถฟอร์ดเฟียสต้าคนนึงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Isamaru777

• Newbie
  • *
  • Let me in your mind
รุ่นนี้ค่ายนี้มีปัญหาจากเกียร์เทพจริงๆครับ รถรุ่นนี้เพื่อนผมที่ออฟฟิศก็มีอาการลักษณะเดียวกัน ยังกลุ่มใจอยู่เลย เฮ่อ..

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่าเห็นใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ CNX

ที่น่าปวดใจ คือ ผู้บริหารฟอร์ดไทย ไร้ซึ่งความรับผิดชอบ
ไม่จริงใจในการดูแลลูกค้า ไม่ยอมแก้ไขปัญหา
น่าให้ไปเรียนรู้ วัฒนธรรมจากบริษัทญี่ปุ่น (โตโยตา, ฮอนดา อื่นๆ)

กฏหมายเมืองไทย เอื้ออุ้มนักลงทุน / สคบ.= ส่งเค้ากลับบ้าน (ทำอะไรไม่ได้)

ฟอร์ด ทั้งรัก ทั้งเกลียด!  >:(
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ O_o"

มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้นะครับ ต้องมีทนายไว้ฟ้องด้วย  :D :D :D

ออฟไลน์ seeker

Fiesta ข้างบ้าน เคลมเกียร์ไป 2 ลูกที่ 3 กำลังจะตามไป

เป็นตัวก่อน mc

ออฟไลน์ pee1818

ทำคนที่เคยรักฟอร์ดสุดหัวใจ  ติ่งเยอะ กลายเป็นเกลียดสุดๆ นับถือ5555

มิตซูก็เช่นกันนะ รอดูเถอะ ติ่งแรงมาก ระวังจะเจ๊งเอานะ mmth

ส่วนตัวก็ใช้มิตซูมาสี่คันแล้วนะ มีปัญหามาเคลมก็อาจจะมีงอแงนิดหน่อย แต่ก็เคลมได้ และได้รับคำตอบทุกครั้งนะครับ
ไม่ต้องไปติดต่อมิตซูไทยเอง เพราะดูแล้วศูนย์คงไม่อยากให้เราติดต่อไป แต่ถ้าถามว่าผมติ่งมิตซูก็ไม่ใช่นะ
อยู่ที่ว่ารถอะไรที่ชอบมากกว่า โดยส่วนตัวผมชอบแบรนนิสสันมากกว่ามิตซูอีก แต่เรื่องการออกแบบยุคหลังๆ
มานี้ยังไม่ค่อยถูกใจผม

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
นึกถึงสมัยแรกคนใกล้ตัวผมหลายๆคน พูดว่า ใครซื้อเฟียสต้านี่คือคนฉลาด รถดี สมราคา ขับดีมาก รถเทพสุดๆ ใครซื้อวีออส ยาริสคือโง่ โดนต้าหลอก ขายแพง ดูถูกลูกค้า พอมาปัจจุบัน ผมเห็นคนขายเฟียสต้าทิ้ง มาซื้อวีออสหลายคนแล้วครับ

ผมกำลังรอดู EV เป็นรายต่อไปครับ ติ่งอวยกันสุดยอดมาก ระราคาล้านกว่า อวยซะเหมือนขับ BMW X5 ด่า NFTN ว่าแปะโตต้ายังไงก็ขายได้ ผมจะรอดูสักสองสามปีนะครับ

ปล.ที่บ้านๆม่มียี่ห้อโตโยต้าแล้วนะครับ เพียงแต่พูดตามที่เห็น และหมันไส้ติ่งเล็กน้อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมคันเดียวผมก็เลิกแล้ว เห็นปัญหาเยอะๆในคลับในเพจ ผมก็บายแล้ว

ออฟไลน์ Micjty

รูปโปรไฟล์คอมเม้นต์ข้างบน อธิบายความรู้สึกที่ผมมีต่อกระทู้นี้ได้ชัดเจน

ฮาเลยครับ ขออภัยหากท่านคือหนึ่งในผู้ประสบปัญหาครับ แต่ผมฮาจริงๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

ก็เล่นไม่แก้ปัญหาให้หายขาด เป็นเมืองนอกโดนฟ้องตาย ใครใช้อยู่ก็เสี่ยงชีวิตกันเอาเองครับ

ออฟไลน์ mamaman

ก็เล่นไม่แก้ปัญหาให้หายขาด เป็นเมืองนอกโดนฟ้องตาย ใครใช้อยู่ก็เสี่ยงชีวิตกันเอาเองครับ

มันแสดงอาการ ปีที่ 3 ขึ้นไป เมืองนอกคง ทิ้งรถครับ ไม่ฟ้องให้เสียเวลา
ส่วนประเทศ ที่ รายได้ต่ำ ก็ ปิดกิจการหนี

ออฟไลน์ Darkart

พนง.ยังบอกลย ว่า ( ตามเนื้อหา )
"แต่สำหรับปัญหาดังกล่าวเราไม่สามารถให้คำตอบได้ หากอยากทราบคำตอบที่ชัดเจน ขอแนะนำให้ไปติดต่อประสานสอบถาม Ford Thailand โดยตรง"
อันนี้ น่าเห็นใจลูกค้าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์