ผู้เขียน หัวข้อ: อยากกจะซื้อรถสักคัน ขอคำปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 4170 ครั้ง)

ออฟไลน์ AC

• Newbie
  • *
อยากได้รถสักคันครับ มีงบประมาณ 4 แสนนิด ๆ แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อรถอะไรดี พอดีเห็นโฆษณา นิสสัน มาร์ช ก็เลยสนใจ เลยไปดูที่ Motor show จากที่ดูสเป็คแล้ว เมื่อลองเอาไปเปรียบเทียบกับ City car อย่างพวก vios,city ผมคิดว่า เพิ่มเงินอีกหน่อย ไปซื้อ City car ไม่ดีกว่าเหรอ ? ก็เลยเข้ามาสอบถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ว่าจะซื้ออะไรดีอะครับ....ยังไงขอความคิดเห็นด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อยากกจะซื้อรถสักคัน ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 11:55:04 »
ก่อนอื่น

ตั้งคำถามกับตัวเองก่อนครับ

1. อยากได้รถไปใช้งานแบบไหน และอย่างไร วันนึง ขับใช้งานเท่าไหร่ ออกต่างจังหวัดหรือไม่
2. เงินเดือน งบประมาณ พอที่จะผ่อนได้ เดือนละ บวกลบ 10,000 บาท หน่อยๆ หรือต่ำกว่านั้น
โดยไม่เบียดบังภาระที่ต้องมีให้กับครอบครัว หรือไม่? (จะให้ดี เงินเดือนของคุณ ควรจะอยู่แถวๆ 3 หมื่นบาท)
3. ชอบรถ แบบไหน กี่ประตู คิดว่าจะขับธรรมดา หรือเป็นพวกบ้าหอบฟาง

เราเริ่มต้นกันที่จุดนี้ก่อนครับ แล้วค่อยหาดูรถที่อยู่ในข่าย

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
Re: อยากกจะซื้อรถสักคัน ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 17:00:58 »
ผมแชร์ด้วยนะครับ

ก่อนอื่น ต้องดูงบประมาณก่อนครับ ที่ผ่อนได้ ไม่เดือดร้อนในระยะอีกหลายปีข้างหน้า

จากนั้น ค่อยมาดูว่าชอบรถแนวไหน แล้วค่อยไปเลือกรถที่อยู่ในหมวดนั้นๆ กับราคาครับ

แต่ถ้าตอบแบบกว้างๆ งบสี่แสน คุณก็จะได้มาร์ชตัวเกือบท๊อป ฟังก์ชั่นเกือบครบ หรือไม่ก็ได้รถอีกระดับ แต่ได้ตัวค่อนข้างจะล่างสุด

เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 18:22:33 »
" มีงบประมาณ 4 แสนนิด ๆ "

ผมว่าถ้ามีแค่นี้ก็ march เป็นคำตอบแล้วครับ

แต่ถ้า
อยากซิ่ง ไปมอง ตัวอื่นได้เลย
อยากลากชาวบ้าน ไปด้วย บรรทุกของ  ไปด้วย ไปกระบะ
ขับ ตจว บ่อยกว่ากทม ไปเก๋ง พวก altis civic lancer tiida หรือไม่ก็กะบะ

แล้วอีกอย่าง city car ของค่ายอื่นๆ กับ eco car ของนิสสัน ขนาดตัวถังแทบจะไม่ต่างกันครับ ยกเว้น jazz + เฟียสต้า
ที่จริง city carจริงๆ มันควรจะประหยัดน้ำมัน + ลดมลพิษ ขนาดเครื่องไม่ใหญ่

แล้วท้ายสุดเลย ไปทดลองขับทุดคันที่มองไว้ครับ แล้วจะตัดสินใจได้

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้