ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนรถมาหลายคัน แต่มาสุดตรงราคาล้านกลางๆ ไม่กล้าไปต่อ  (อ่าน 9221 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
งั้นใช้วิธีผมสิครับ หายุโรปมือสองสภาพกริปๆ ราคาล้านกลาง-ปลาย
ใช้ไปอีก 4 ปีแล้วขาย หาคันใหม่ ขาดทุนก็ไม่มาก สบายกระเป๋าตังค์ดีออกครับ
กริบๆตอนกี่ปีดีครับท่าน > <

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รู้สึกพอแล้วครับ
ทั้งที่ผ่อนรถได้ 40,000 บ./เดือน
เอาเงินเก็บไว้เป็นความมั่นคงของครอบครัวกับลูก
ทุกวันนี้ใช้ fortuner ยังรู้สึกเกินตัวไปด้วยซ้ำ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สักครั้งถ้ามีโอกาสได้ลองเป็นผมจะไม่ลังเลเลย ไปไม่สุดมันน่าเสียดายมากกว่าอีก(ถ้ามีโอกาส)

ออฟไลน์ mamaman

ตอนแรกผมอยากได้รถ หรูๆ นะ
แต่เจอ คนตำแหน่งระดับ สูงๆมากๆ ในที่ทำงาน เงินเดือนที่รับในไทย มากกว่า ฐานของฝรั่งอีก
แต่เค้าขับแค่ รถเก่าๆ ที่เค้าขับมา 10 กว่าปี ไม่เปลี่ยน เคยถามเค้าเพราะ มันไม่พัง มันยังใช้ได้ เปลี่ยนทำไม

ผมนี่ ก็ คิดได้เลยว่า รถก็คือรถ

ถ้า คนทำงาน เกี่ยวกับ finance จะพอเข้าใจ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ใช้camryปี99 ซื้อเพื่มcamry09 
คันต่อไปก็จะเปลื่ยนเป็น camry รุ่นถัดไปน่าจะ 18 หรือ19 8)
เอาcamry09 ไปขายซื้อคันใหม่เงินสด

ที่ไม่เคยคิดเปลื่ยนแนวเพราะมันตอบโจทย์ ของคนไม่มีเวลา มันเป็นรถที่ไว้ใจได้ และนั่งสบาย ทนมากไม่เคยเสียเลย เปลื่ยนแค่อะไหร่สิ้นเปลือง
ใช้น้อยด้วย ปีละหมื่นโล เลยไม่เสียมั้ง :-[

ใช้งานในชีวิตจริงเป็นกระบะแคปมากกว่า เคยคุยกับtaxi เขาบอกรถใช้งานแค่นั้น จอดในร่ม ยังไงก็ไม่พัง ;D

ซื้อสด ทุกคันครับ ที่บ้านไม่ชอบให้เป็นหนี้ เป็นวินัยทางการเงินที่ถูกปลูกฝังมา บ้าน5ล้านยังซื้อสดเลย(เก็บเกือบตาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2016, 00:06:44 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ผมใช้รถจาก 5 แสน / 6 แสน / เป็น 1.3 ล้าน  / คันสุดท้าย 2.49 ล้าน
ถ้าผมมีเงินแบบนี้เรื่อย ๆ ผ่อนไม่เดือดร้อน ผมก็เอาคันแพงไว้ก่อนครับ อิอิ

ได้คัน2ล้านมา ไอคันหลักแสนไม่ค่อยอยากขับเลย ไม่ได้กระแดะนะครับ มันต่างกันมากจริง ๆ
ขับหลักแสนคนไม่ค่อยให้ทาง ขับไอ2ล้านเข้าห้างยามโบกหาที่จอดให้ แทบไม่อยากเชื่อตัวเอง
แม้กระทั่งเมียผมที่ไม่อยากให้ออกคันแพง พอได้มามันยึดผมไปใช้เกือบทุกวัน ฮ่า ๆ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ Eddy5659

รถมันคือสินค้าฟุ้มเฟือยมีแต่จะลดมูลค่าครับ
ส่วนตัวผมมีเงืนพอจะถอย e-class เงินสด โดยไม่กระทบด้านอื่น แต่ผมก็เฉยๆ ขับ everest ต่อไป และเลือกไปซื้ออสังหา หรือลงทุน จนได้บ้านเพิ่มมา 2 หลัง และบริษัทขนส่งสินค้าเพิ่มมาอีกบริษัท ในระยะ 2 ปีนี้ ทำงานเยอะๆ จะได้หายฟุ้งซ่าน เมื่อไหร่มีเงินเก็บหลายๆ 10 ล้านค่อยว่ากันครับ แต่ในปัจจุบันยังก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2016, 09:34:52 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ J_Serie5

ซื้อ benz , bmw มือ2มาใช้ครับ ปัญหานี้จะหมดไป

ออฟไลน์ Teera

ไม่เคยซื้อรถเกินล้าน รถคันแรกที่ซื้อเองCivic 97ตอนนั้น 688,000 แล้วก็วนเวียนอยู่กับ มือสอง มาตลอด พอโตขึ้น ทำธุรกิจ ก็คล่องขึ้น ไปจัด V40 มาเมื่อ 3ปีที่แล้ว Happy นะครับ มันขับดีกว่าทุกคันที่เคยมี รู้งี้ซื้อตั้งนานแล้ว

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
เข้าใจอารมณ์เจ้าของกระทู้เลยครับ ผมก็คิดแบบเดียวกัน เพราะหากคิดด้วยเหตุผลแล้วก็ยังไม่ควรซื้อ และผมคิดว่าหากผมยังกังวลพวกค่าใช้จ่ายอื่นๆเกี่ยวกับตัวรถไม่ว่าจะค่า maintenance ค่าประกัน ก็แปลว่าผมยังไม่พร้อมจริงๆ แต่จะให้ซื้อรถ D seg ป้ายแดงราคาล้างกลางก็ยังทำใจกับมูลค่าที่ตกฮวบไม่ได้ ก็เลยยังขับคันเก่าอายุ 14 ปีต่อไป หากจะออกคันใหม่จริงคงจะให้ภรรยาใช้เพราะห่วงเรื่องความปลอดภัยมากกว่า
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
เป็นเหมือนผมตอนนี้เลยครับ อยากกระโดดจาก Prius ไป C Class แต่ยังคิดไม่ตกว่าจะรับภาระเรื่องบำรุงรักษาไหวไหม  แต่ใจน่ะไปจองเรียบร้อยแล้ว   :-X

ออฟไลน์ onbit40

ราคารถบ้านเรามันเพี้ยน รถดีจริงๆปกติจบที่ไม่เกิน 2.5m , แต่บ้านเราฟาดได้ 6m  :lol:

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
งั้นใช้วิธีผมสิครับ หายุโรปมือสองสภาพกริปๆ ราคาล้านกลาง-ปลาย
ใช้ไปอีก 4 ปีแล้วขาย หาคันใหม่ ขาดทุนก็ไม่มาก สบายกระเป๋าตังค์ดีออกครับ
กริบๆตอนกี่ปีดีครับท่าน > <
ยี่ห้ออื่นผมไม่แน่ใจ ผมมองแต่ BMW ถ้าเอาตอนนี้เลย F30 ตัว 20i สภาพกริป
แถมมี BSI ให้เคลมได้อีกสบายๆ รถ 3 ปีกว่า หาได้ต่ำกว่า 1.5 ครับ ค่อยๆหา
หรือถ้า 20d ก็อาจจะแพงกว่าซักนิด ค่อยๆหาใจเย็นๆครับ 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ TRcdi

เข้ามาเล่าเรื่อง  กลับตัวก็ไม่ได้ ไปต่อก็ไม่ถึง

ญาติๆ หลายคนเป็นครับ  โดยเฉพาะเจ้าของโรงงาน
รุ่นเก่า  ที่ปัจจุบันกิจการไม่ค่อยจะดีนัก

Benz W124 ยุคนั้นมีบ้านละคัน ราคา 2.6 - 3.2 ล้าน
ไปเบนซ์ ธนบุรี พระราม 4 (หยิ่งมาก) ถอยมา 6 คัน

หลายคนใช้จนปัจจุบัน เพิ่งเริ่มทยอยขาย แล้วออก teana camry.....ที่ใช้มานานขนาดนี้  เพราะขยับไปต่อไม่ไหว แต่จะถอยลงมา D-seg ญี่ปุ่น ก็อายคนอื่น

แต่สุดท้าย รถมันหมดสภาพ ก็จำเป็นต้องเปลี่ยน
D-seg 2.0  (ผมว่าดูดีกว่า w124 อายุ 17 ปีนะ)

ผมเอง หลายครั้งก็อยากจะใช้ PPV หรือ D-seg
ล้านกลางๆ ใช้ดีๆ ลุยๆ  แต่สุดท้ายจะเปลี่ยนรถแต่ละที  มันก็ต้องตัดใจเลือกรถระดับเดิมเรื่อยไป ด้วย
เหตุผลหลายๆ อย่าง   
ยังโชคดีที่พอซื้อได้ไม่ลำบาก

ถ้าเรามีความสุขดีกับรถที่เราเลือก   ใช้แล้วสบายใจ
ก็โอเคมากแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าถ้าเราคิดว่ามันเพียงพอแล้ว ก็ OK นะครับที่จะอยู่ตรงนี้ เก็บเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมก็จบที่ล้านกลางๆครับ ไม่กล้าขึ้น2 ใช้ไป5ปี ขายต่อ หายไปจะเป็นครึ่ง  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ dht_tubes

ใครจะไปรู้เอาเข้าจริงถอยมาใช้ อาจจะไม่มีความสุขเท่ากับการเลือกใช้รถราคาล้านกลางๆ ก็เป็นได้นะครับ

ส่วนตัวผมเลยนะ การตามฝันเรื่องรถมันเป็นอะไรที่ไม่ยั่งยืนครับ

อารมณ์ประมาณความเสียวมาแป๊บเดียว เงินก็ปลิวไปเรียบร้อยโรงเรียนจีน

แต่คนเราก็ไม่เหมือนกันเสมอไป สรุปมันก็หนีไม่พ้นต้องบอกว่า ถ้าคัน ก็ต้องลองหล่ะครับ ถึงจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร

ออฟไลน์ rega

เป็นความรู้สึกที่ไม่อยากได้มากกว่า

แรงจูงใจซื้อ เลยมีไม่มากพอครับ

ต่างจากที่อยากได้

นั่นไม่เยี่ยม เก็บเสียงแย่ แต่รับได้ ตกลงคันนี้ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Seatar

ส่วนผมรถคันแรกคุณพ่อคุณแม่ซื้อน้องออส2012ให้ราคาหกแสนเก้านิดๆ และใช้จนถึงปัจจุบัน
อนาคตอยากได้อีโก้คาร์รุ่นล่างๆราคาประมาณ สี่แสนนิดๆมาสักคันหรือไม่ก้รถตระกูลPPVล้านต้นๆครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ฝันถึงหนี้ก้อนโต

ใจไม่กล้าครับ ผมอายุยังน้อย แต่ภาระเยอะ

ออฟไลน์ V221

ถ้าซื้อมาใช้งานปกติ รถราคาล้านกว่าๆก็ถือว่าปลอดภัยดีใช้ได้แล้วครับ แต่ถ้าจะซื้อแพงกว่านั้นก็จะได้วัสดุที่คุณภาพสูงขึ้นและความปลอดภัยที่ดียิ่งขึ้นไปอีกขั้นซึ่งจะมีประโยชน์ตอนวิ่งทางไกลหรือใช้ความเร็ว อันนี้ก็แล้วแต่การตัดสินใจครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kaluu

• Newbie
  • *
ผมมีแต่ถูกลงเรื่อยๆอะครับ จาก 5 แสนปลายๆ ลดลงมาเป็น 5 แสนกลางๆ 5 แสนต้นๆ 4 แสนกลางๆ 4 แสนนิดๆ ไปๆมาๆคันล่าสุดนี่ได้มา 165,000

ยังทำใจซื้อรถหลักหมื่นไม่ได้ แต่เชื่อว่าอีกไม่นานแน่นอน

55555 ผมชอบความเห็นพี่จัง

เอาใจช่วย จขกท.ครับ หารายได้มากพอ คงไม่ใช่ประเด็นตรงนี้ หรือไม่ก็เรายังไม่ได้ชอบมันมากพอครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
สิ่งที่ทำให้ผมก้าวข้ามผ่านจุดนั้นไปได้คือ
1. รายได้ ... ถ้าเคยลำบากมาก่อน แล้วพอมีในภายหลัง จะผ่านจุดนี้ได้ยากมากสำหรับผม จากผมเคยได้เงินกำไรขายไก่ทอด เดือนละ 2-3 หมื่น ผ่อนบ้านกับรถแฟน หมดพอดี! ไม่เหลือเงินเที่ยว กินใช้อะไรเลย... น้ำตาซึมแทบจะทุกวัน... 8 เดือนผ่านไป มีรายได้หลังหักค่าใช้จ่าย ค่ากิน ค่าเที่ยว แล้ว 2-3 แสน/เดือน จากการทำธุรกิจร้านอาหาร พอต้องผ่อนรถในฝันที่ตัวเองตกหลุมรักมานาน เดือนละ เกือบแสน พอมองย้อนกลับไปในวันที่เราลำบาก แม้แต่เงินกินก็แทบจะไม่มี มันทำให้หดหู่ใจอยู่นิดๆ กลัวจะกลับไปเป็นเหมือนเดิม...

2. ผมกลัวอายุไม่ยืน ... ถ้าจะให้ผมเก็บเงินซื้อสด (เก็บเท่าที่ผ่อน) ระยะเวลา 5 ปี สมมติเก็บได้ปุ๊บ ดันตายก่อน! หรือโรครุมเร้า คงไม่สนุกที่จะเอาเงืนตรงนั้นมาซื้อรถ หรือเผลอๆ ในระยะเวลา 5 ปี เก็บไม่ได้ครึ่งด้วยซ้ำ เพราะคงต้องเอาเงินไปสนองกิเลศด้านอื่น(ผมขอบไอที)

3. รีบ(ใจร้อน) นิสัยส่วนตัวล้วนๆ ถ้าอยากได้อะไรแล้วต้องได้เร็วๆ(ตามกำลังเงิน)
4. ไม่ถามความเห็นใคร ถามใจตัวเองล้วนๆ กายพร้อม ใจพร้อม เงินไม่พร้อม แต่ผ่อนได้...
5. แฟนชอบ เหมือนกัน ฝันเหมือนกัน ข้อนี้ ตัดใจเซนต์ทันที!

ปล. ตอนนี้อยากได้ GLA มาใช้แทน City ในวันธรรมดาๆ หรือพาครอบครัวไปเที่ยว
ปล.2 ได้เทส Civic Fc ของเพื่อน ราคา ล้านเดียว เออ...มันขับดีแฮะ 555+
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5