ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ฟิล์มกรองแสงและกล้องหน้ารถ ครับ  (อ่าน 3208 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ตอนนี้ใช้ฟิล์ม3m ดำ 60 อยู่ครับ ต้องการมองจากข้างในสีอ่อนลงอีกนิด ข้างนอกมองเข้ามาไม่ค่อยเห็น แต่ต้องการกันความร้อนมากกว่าเดิมมากๆ เอาตัวไหนดีครับ

huper Ceramic
Midas Ceramic เห็นเปลี่ยนความเข้มได้ด้วย
CARDINAL TUXEDO
3m crystalline
VK

กล้องหน้ารถตอนนี้มีรุ่นไหนใหม่ๆความสามารถเยอะๆบ้างมั้ยครับ เช่น เตือนรถคันหน้าขยับ และขอแบบมุมกว้างๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ryuji

• Newbie
  • *
Re: ขอถามเรื่อง ฟิล์มกรองแสงและกล้องหน้ารถ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 19:48:38 »
ฟิลม์หน้ารถ...เคสนี้ต้องเซรามิคแล้วครับ 3m ก็มีเซรามิคนะครับ
http://solutions.3mthailand.co.th/wps/portal/!ut/p/a0/04_Sj9CPykssy0xPLMnMz0vMAfGjzOJDDQx8LZwMHQ0MDA3dDDx93AJdgx1NDF28zfSDSzLiQzz0C7IdFQEN2uRD/

กล้องหน้า ถ้าเอาแบบคุณภาพดีจริง ผมว่าดีกว่าของ garmin อีก  โดยส่วนตัวแนะนำ thinkware f750 ครับ ระบบเตือนใกล้คันหน้า เปลี่ยนเลน มีครบครับ

ออฟไลน์ mothsan

Re: ขอถามเรื่อง ฟิล์มกรองแสงและกล้องหน้ารถ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 20:05:15 »
ผมก็เพิ่งลอก 3M ดำ 60% ออกไป ไม่ถึง 3 ปี เป็นเม็ดๆ กันความร้อนไม่ได้เรื่องเลย
ตอนแรกก็ดูๆ 3M Crytaline ไว้ เทียบกับ Cadinal
แต่สุดท้ายพี่ที่ร้านแนะนำ บอกมีรถมาลอก Cadina... ออก หลายคันเลย ดำ ข้างในชัดตามคอนเซ็ปเค้า แต่กันร้อนไม่ค่อยดี
ผมถามแล้วเค้ามาติดอะไรแทนล่ะครับ
ติด Solar gard แทน พอถามราคา น่าคบมากก กันความร้อนได้ใกล้เคียง วีคูลที่เคยใช้ แต่ราคาถูกกว่าวีคูลครึ่งนึง และยังถูกกว่า  3M Crytaline
จัดไปอย่าให้เสีย
ผมติดตัว CH13 สีดำ เซรามิค ข้างนอกดำสนิท ข้างในสว่าง กลางคืนก็ชัดดี ชอบถูกใจมากกครับ
เอาไว้เป็นทางเลือก

ปล.ร้านนี้เป็นร้านที่เชื่อถือได้ เจ้าของผมก็สนิทกันมานานหลายปีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2016, 20:07:18 โดย mothsan »

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 06:14:35 »
ผมเปลี่ยนฟิล์มมาเยอะ ขอสรุปดังนี้ครับ

-ฟิล์มดำ = ทุกยี่ห้อ กันความร้อนได้ประมาณ 50%กว่าๆ ไม่แปลกที่จะร้อนครับ
-ฟิล์มใสๆที่กันร้อนดี = กันร้อนได้ดีสุดประมาณ 69.7% (Vkool VK30) แต่ข้างนอกมองเห็นในรถได้นะครับ
-ถ้าอยากเป็นส่วนตัวและกันร้อนดี = ฟิล์มปรอทครับ เบอร์ที่ดีและไม่แพงมี 3M FXR20 / hikool R60 , R65  3 รุ่นนี้บางมุมยังสามารถมองเห็นในรถได้ครับ
-ถ้าอยากได้แบบมองไม่เห็นข้างในรถเลย และกันร้อนดี = ติดฟิล์ม2ชั้นครับ แต่สายตาต้องดีจริงนะครับ 3M FX20 + hikool R60 / หรือติดชั้นเดียวก็มีรุ่น 3M FXR10 กันร้อนดีแต่มืดมาก กลางคืนขับลำบากมากครับ

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 08:03:23 »
ฟิลม์หน้าดำมากๆ จะเป็นอัตรายต่อตนเองและเพื่อนร่วมทางอย่างมาก
ตามกฎหมายไทยติดได้ไม่เกิน25% ของพื้นที่กระจกหน้าครับ
safety อันใหม่ของ iihs.org

http://www.iihs.org/iihs/news/desktopnews/most-small-suv-headlights-rate-poor-in-iihs-evaluations

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 11:36:19 »
3m crystalline C40 ครับ (ดีพอๆ กับตัวดีสุดของ V Kool แต่ไม่มีโลหะ พาสผ่านได้ทุกพาส
เหตุที่ทั้งคู่กันร้อนได้ดีแต่ใส คือ มันกัน Infra Red ได้เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ เป็นสเปคที่ฟิลม์ราคา
ถูกกว่า ไม่ว่าจะเซรามิค หรือไม่ก็ตาม ไม่เคยบอก เพราะส่วนมากกันได้แค่ 50-70%  เท่านั้น

ส่วน  UV กันได้ง่ายๆ เกือบทุกรุ่นก็กันได้ 99% อยู่แล้ว  ไร้สาระ

ส่วนช่วงแสงที่มองเห็น ก็ขึ้นกับสเปคละครับ ว่ากันได้เท่าไร ให้แสงผ่านได้เท่าไร

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 21:25:33 »
ฟิลม์หน้าดำมากๆ จะเป็นอัตรายต่อตนเองและเพื่อนร่วมทางอย่างมาก
ตามกฎหมายไทยติดได้ไม่เกิน25% ของพื้นที่กระจกหน้าครับ
safety อันใหม่ของ iihs.org

http://www.iihs.org/iihs/news/desktopnews/most-small-suv-headlights-rate-poor-in-iihs-evaluations

กฏหมายข้อไหนของไทยห้าม รถนั่งส่วนบุคคล ติดฟิลม์ดำครับ เอากฏหมายที่บังคับใช้วันนี้ไม่ใช่ 20 ปีที่แล้วนะครับ
มาตราไหนช่วยยกมาหน่อยครับ เพราะผมเคยโดนตำรวจเรียกเพราะเรื่องนี้พอถามถึงกฏหมายก็ตอบไม่ได้ว่าข้อไหนห้าม

ที่ยกมามันประเทศไหนไม่รู้ แต่นี่ประเทศไทยก็ใช้กฏหมายไทย

ออฟไลน์ GRB0999

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 21:33:58 »
ฟิลม์ดำขนาดไหนก็ไม่ห้ามครับ

พรบ.จราจรทางบก  พศ.2522

มาตรา 8 ห้ามมิให้ผู้ใดนำรถที่ผู้ขับขี่ไม่อาจแลเห็นทางพอแก่ความปลอด ภัยมาใช้ในทางเดินรถ
เพื่อประโยชน์แห่ง มาตรา นี้ ให้อธิบดีมีอำนาจออกระเบียบเกี่ยวกับการ ใช้วัสดุกรองแสงกับรถที่นำมาใช้ในทางเดินรถได้ โดยประกาศในราชกิจจา นุเบกษา

การบังคับใช้กฎกระทรวง ฉบับที่ 23 (พ.ศ. 2538) ออกตามความในพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก

พ.ศ.2522 และกฎกระทรวง ฉบับที่ 32 (พ.ศ. 2541) ออกตามความในพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก พ.ศ.2522 (กรณีการติดฟิล์มกรองแสง)

คณะรัฐมนตรีเห็นชอบการบังคับใช้กฎกระทรวง ฉบับที่ 23 (พ.ศ. 2538) ออกตามความในพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก พ.ศ.2522
และกฎกระทรวง ฉบับที่ 32 (พ.ศ. 2541) ออกตามความในพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก พ.ศ.2522 ตามที่กระทรวงคมนาคมเสนอ
สำหรับรถยนตร์รับจ้างระหว่างจังหวัด รถยนตร์บริการ และรถยนตร์ส่วนบุคคล โดยกำหนดให้ส่วนประกอบของตัวถังรถยนตร์ที่เป็นกระจกกันลม
ต้องเป็นกระจกที่โปร่งใสสามารถมองเห็นสภาพภายในรถและสภาพการจราจรภายนอกรถได้ชัดเจน และห้ามมิให้นำวัสดุอื่นใดมาติด
หรือบังส่วนหนึ่งส่วนใดของกระจกกันลม เว้นแต่ในกรณีดังต่อไปนี้

1) การติดเครื่องหมายหรือเอกสารที่ไม่เป็นเหตุให้บังทัศนวิสัยในการขับขี่ หรือ

2) การติดฟิล์มกรองแสงซึ่งเมื่อวัดการผ่านของแสงแล้ว แสงต้องผ่านทั้งกระจกกันลมและฟิล์มกรองแสงได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ 40 การติดฟิล์มกรองแสงที่กระจกกันลมด้านหน้า ให้ติดจากขอบกระจกด้านบนลงมาได้ไม่เกินร้อยละ 25 ของพื้นที่กระจกกันลม

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 00:10:17 »
ฟิลม์ดำขนาดไหนก็ไม่ห้ามครับ

พรบ.จราจรทางบก  พศ.2522

มาตรา 8 ห้ามมิให้ผู้ใดนำรถที่ผู้ขับขี่ไม่อาจแลเห็นทางพอแก่ความปลอด ภัยมาใช้ในทางเดินรถ
เพื่อประโยชน์แห่ง มาตรา นี้ ให้อธิบดีมีอำนาจออกระเบียบเกี่ยวกับการ ใช้วัสดุกรองแสงกับรถที่นำมาใช้ในทางเดินรถได้ โดยประกาศในราชกิจจา นุเบกษา

การบังคับใช้กฎกระทรวง ฉบับที่ 23 (พ.ศ. 2538) ออกตามความในพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก

พ.ศ.2522 และกฎกระทรวง ฉบับที่ 32 (พ.ศ. 2541) ออกตามความในพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก พ.ศ.2522 (กรณีการติดฟิล์มกรองแสง)

คณะรัฐมนตรีเห็นชอบการบังคับใช้กฎกระทรวง ฉบับที่ 23 (พ.ศ. 2538) ออกตามความในพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก พ.ศ.2522
และกฎกระทรวง ฉบับที่ 32 (พ.ศ. 2541) ออกตามความในพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก พ.ศ.2522 ตามที่กระทรวงคมนาคมเสนอ
สำหรับรถยนตร์รับจ้างระหว่างจังหวัด รถยนตร์บริการ และรถยนตร์ส่วนบุคคล โดยกำหนดให้ส่วนประกอบของตัวถังรถยนตร์ที่เป็นกระจกกันลม
ต้องเป็นกระจกที่โปร่งใสสามารถมองเห็นสภาพภายในรถและสภาพการจราจรภายนอกรถได้ชัดเจน และห้ามมิให้นำวัสดุอื่นใดมาติด
หรือบังส่วนหนึ่งส่วนใดของกระจกกันลม เว้นแต่ในกรณีดังต่อไปนี้

1) การติดเครื่องหมายหรือเอกสารที่ไม่เป็นเหตุให้บังทัศนวิสัยในการขับขี่ หรือ

2) การติดฟิล์มกรองแสงซึ่งเมื่อวัดการผ่านของแสงแล้ว แสงต้องผ่านทั้งกระจกกันลมและฟิล์มกรองแสงได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ 40 การติดฟิล์มกรองแสงที่กระจกกันลมด้านหน้า ให้ติดจากขอบกระจกด้านบนลงมาได้ไม่เกินร้อยละ 25 ของพื้นที่กระจกกันลม
รถคงโดนจับปรับกันกว่าครึ่งประเทศไทย...ว่าแต่แน่ใจเหรอว่าที่อ้างมามันยังบังคับใช้อยู่ ผมจำได้คร่าวๆว่าเหมือนมันมีการแก้ไขหรือนกเลิกไปแล้วนะ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ djago

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 18:07:13 »
เสนออีกตัวเลือกนึงครับ 3m privacy ฟิล์มดำ แต่มองจากภายในรถออกจะสว่างกว่าฟิล์มดำทั่วๆไป ราคาเบากว่า crystalline

ออฟไลน์ sarnub

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 18:48:30 »
ผมก็เพิ่งลอก 3M ดำ 60% ออกไป ไม่ถึง 3 ปี เป็นเม็ดๆ กันความร้อนไม่ได้เรื่องเลย
ตอนแรกก็ดูๆ 3M Crytaline ไว้ เทียบกับ Cadinal
แต่สุดท้ายพี่ที่ร้านแนะนำ บอกมีรถมาลอก Cadina... ออก หลายคันเลย ดำ ข้างในชัดตามคอนเซ็ปเค้า แต่กันร้อนไม่ค่อยดี
ผมถามแล้วเค้ามาติดอะไรแทนล่ะครับ
ติด Solar gard แทน พอถามราคา น่าคบมากก กันความร้อนได้ใกล้เคียง วีคูลที่เคยใช้ แต่ราคาถูกกว่าวีคูลครึ่งนึง และยังถูกกว่า  3M Crytaline
จัดไปอย่าให้เสีย
ผมติดตัว CH13 สีดำ เซรามิค ข้างนอกดำสนิท ข้างในสว่าง กลางคืนก็ชัดดี ชอบถูกใจมากกครับ
เอาไว้เป็นทางเลือก

ปล.ร้านนี้เป็นร้านที่เชื่อถือได้ เจ้าของผมก็สนิทกันมานานหลายปีแล้ว
สอบถาม ตัวนี้ติดบานหน้าเลยป่าวครับ เห็นแสงผ่าน 13%
ตอนนี้ผมใช้ arl20c รู้สึกว่ามันไม่เคลียร์เลย เวลาฝนตกแล้วรถส่วนยิ่งรู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ force_5147

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 19:55:22 »
ลองดูฟิล์มดำเซรามิคของลามิน่าอีกตัวเลือกก็ดีครับ ผมติด L30 กับ L15 อยู่โอเคเลยคับ เข้มประมาณ 40 60 ดำนอก สว่างใน ไม่รบกวนสัญญาณดิจิตอลด้วยครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:34:46 »
น่าจะใช้รุ่น FX20 ตัวเดียวกันกับฟิล์มรอบคันผมครับ แรกๆมันจะมืดขับลำบากนิดนึงครับ แต่ตอนนี้ของผมซีดแล้ว ตอนกลางวันร้อนมาก เพิ่งใช้มาสองสามปี มีใครเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ