ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณ์ RE003 ระยะทาง 10,000 กิโล กับ SUBARU XV ในช่วงหน้าฝน ครับ  (อ่าน 12056 ครั้ง)

ออฟไลน์ MMGLower

• Jr. Member
  • **
หน้าฝนเป็นหน้าที่ผมเคยประสบอุบัติเหตุถึง 3 ครั้งครับ(ในรอบ 3 เดือนติด) แต่ละครั้งก็รุนแรงทั้งนั้น จะว่าไปมันก็ผ่านเหตุการณ์นั้นมาปีกว่าแล้ว

ซึ่งทำให้ผมคำนึงถึงรถที่มีประสิทธิภาพในสภาพถนนเปียก เป็นอย่างมาก (จำฝังใจ) เป็นเหตุให้ผมเลือกซื้อ SUBARU XV แทนคันเก่า และช่วงเดือนที่ผ่านมา รถผมยางวิ่งครบระยะ เลยทำการเปลี่ยนยางตามที่ได้เรียนสอบถามสมาชิก ตามกระทู้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=49986

วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์การใช้งานในหน้าฝนให้ฟังกันครับว่ายาง RE003 เป็นยังไง

ก่อนอื่นต้องจำกัดความก่อนครับว่า ผมจะแชร์ความรู้สึกเฉพาะทางเปียกเท่านั้นนะครับ!
ขอแบ่งทางเปียกออกเป็นหลายรูปแบบ ดังนี้ครับ
1.ทางเปียกเมื่อฝนใหม่
จากประสบการณ์นั้นฝนตกใหม่ทำให้ถนนลื่นมากครับ ทั้งโคลน น้ำยางหก ยิ่งตอนเข้าโค้ง ยิ่งอันตรายมาก
จากที่ใช้ยาง RE003 ผมยังถือว่ายางเค้ารับใช้หน้าที่ได้ดีครับ ไม่มีเป๋ ไม่มีหน้าดื้อ ไม่มีอาการดิ้นให้พบเห็น
ผมว่าผานครับ สามารถทำความเร็วกว่าปกติได้อีกนิดหน่อย แต่ยังไม่เคยเบรคแรงๆในสภาพถนนแบบนี้นะครับ
2.ฝนตกหนักฟ้ารั่วน้ำท่วมขัง น้ำไหลข้ามฝั่งถนน
ตรงนี้ประทับใจมากครับ ไม่เป๋ ไม่ฝืนพวงมาลัยเมื่อตอนลงน้ำขังรีดน้ำเร็วและดี ส่วนหนึ่งผมว่าฝนที่ตกหนักๆ
ถนนจะสะอาดและสัมผัสกับหน้ายางเต็มๆ ทำให้รถควบคุมได้ดีและสามารถทำความเร็วได้อย่างไม่น่าเชื่อ
อีกทั้งเคยเบรคกระทันหัน ก็ยังสามารถหยุดรถได้โดยไม่เป๋ ไม่ลื่น ใช้ระยะทางในการเบรคสั้นกว่าที่คิด ดีครับ
3.หลังฝนตก น้ำขังระยะเวลาไม่นาน และขังมานาน
แบบหลังเนี่ยผมตกใจครับเพราะหลังฝนตกไปซักพัก เหมือนว่ารถออกมาวิ่งจะเหยียบโคลนออกมาทำให้ถนนลื่นอีกครั้ง
ประกอบกับมีน้ำขังตามข้างทางใหญ่ๆ เมื่อรถเหยียบแล้วลงน้ำขัง รถมีอาการครับ รู้เลยว่ามีหน้าดื้อนิดๆ เป๋นิดๆ แต่เหมือนกับว่า
ระบบของรถเข้ามาช่วยไว้ ซึ่งอยากให้ระวังถนนช่วงหลังฝนหยุดซักพักให้ดีครับ อันตราย

ขอบคุณครับ
2013 MIRAGE LTD
2015 XV

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
เห็นด้วยครับว่า ฝนตกหนักยางรีดน้ำได้ เร็วพอสมควรเลย

แต่ฝนลงใหม่ๆกับหลังฝน ต้องประคองนิดหน่อยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าเทียบกับยางเดิม Conti MC 5 ความนิ่ม ความเงียบต่างกันเยอะไหมครับ
ถ้าเสียงดังไม่ต่างกัน ผมว่าจะเปลี่ยนมาลองตัวนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ถ้าวัดเฉพาะทางเปียกผมกลับรู้สึกว่า ps3 ของมิชลิน ทำได้ดีกว่า ใครใช้ทั้ง 2 ตัวนี้ ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
เห็นด้วยครับว่า ฝนตกหนักยางรีดน้ำได้ เร็วพอสมควรเลย

แต่ฝนลงใหม่ๆกับหลังฝน ต้องประคองนิดหน่อยเหมือนกันครับ

ผมว่าทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นนะครับ

ไม่ขับเร็วเกินไป ไม่ประมาทพอช่วยได้ครับ 

ออฟไลน์ Tien.W

พอดีเป็นแฟน B/S แฮะ แถมลายดอกก็หล่อดี เลยไม่มอง M/C เลย

ผมใส่ RE003 ใส่ Mazda 2 ครับ ล้อ 15 ติดรถนี่แหละ

มีคนถามนะว่า รถจ่ายกับข้าว ไปใส่ทำไม ยางเส้นตั้ง 3 พันกว่าบาท เอาเส้นนึงพันปลายๆก็เหลือๆละ ... ไม่รู้สิ ชีวิตผม ความปลอดภัยผม แฮะ

แว้บแรก ที่ใส่ออกมาจากร้าน ... เฮ้ยยย นิ่มว่ะ แทบไม่ต่างจากยางติดรถ เสียงเงียบกว่าเยอะ เกาะถนนดี พวงมาลัยคมกริบ ประทับใจเลย

ผ่าน 10,000 กม.ไป  วิ่งทางไกล เสียงยางเริ่มดัง ในระดับปกติของยางสปอร์ต ไม่หนวกหูแบบ Dunlop ห่วยๆติดรถ การทรงตัวยังเหมือนเดิม หนึบๆ

และวันที่ได้ใช้บริการมันก็มาถึง ... วิ่งจาก โรบินสัน แปดริ้ว เข้ากทม. จะมีสะพานแยกซ้ายตามป้ายเข้ากทม. ... ฝนตก เปิดปัดน้ำฝนเบอร์ 2 ก็เปิดไฟไล่กระบะส่งของ ที่ช้าแช่ขวา พอพวกหลบ ก็เร่งขึ้น จังหวะเข้าโค้งพอดี ... ฟู่ๆๆๆๆๆๆๆ น้ำกระจายสูงเกินหลังคา เต็มกระจกหน้า มองอะไรแทบไม่เห็น !!!! แต่ประทับใจตรงที่ รถนิ่งสนิท นิ่งกริ๊บ ไม่ส่าย ไม่เซ ไม่เป๋ เลย

ถ้าวันนั้น ใส่ยางเส้นละพันกว่าบาท คงเรียบร้อยไปละ ... กลับถึงบ้าน รีบเอา CR-V เปลี่ยนยาง Toyo T1 SUV ออกทันที เพราะรายนั้นเจอน้ำก็อาการหนัก หุหุ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เคยใช้ RE003 อยู่ แต่พอเทียบกับ P-Zero เหมือน P-Zero จะดีกว่า
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ seeker

พอดีเป็นแฟน B/S แฮะ แถมลายดอกก็หล่อดี เลยไม่มอง M/C เลย

ผมใส่ RE003 ใส่ Mazda 2 ครับ ล้อ 15 ติดรถนี่แหละ

มีคนถามนะว่า รถจ่ายกับข้าว ไปใส่ทำไม ยางเส้นตั้ง 3 พันกว่าบาท เอาเส้นนึงพันปลายๆก็เหลือๆละ ... ไม่รู้สิ ชีวิตผม ความปลอดภัยผม แฮะ

แว้บแรก ที่ใส่ออกมาจากร้าน ... เฮ้ยยย นิ่มว่ะ แทบไม่ต่างจากยางติดรถ เสียงเงียบกว่าเยอะ เกาะถนนดี พวงมาลัยคมกริบ ประทับใจเลย

ผ่าน 10,000 กม.ไป  วิ่งทางไกล เสียงยางเริ่มดัง ในระดับปกติของยางสปอร์ต ไม่หนวกหูแบบ Dunlop ห่วยๆติดรถ การทรงตัวยังเหมือนเดิม หนึบๆ

และวันที่ได้ใช้บริการมันก็มาถึง ... วิ่งจาก โรบินสัน แปดริ้ว เข้ากทม. จะมีสะพานแยกซ้ายตามป้ายเข้ากทม. ... ฝนตก เปิดปัดน้ำฝนเบอร์ 2 ก็เปิดไฟไล่กระบะส่งของ ที่ช้าแช่ขวา พอพวกหลบ ก็เร่งขึ้น จังหวะเข้าโค้งพอดี ... ฟู่ๆๆๆๆๆๆๆ น้ำกระจายสูงเกินหลังคา เต็มกระจกหน้า มองอะไรแทบไม่เห็น !!!! แต่ประทับใจตรงที่ รถนิ่งสนิท นิ่งกริ๊บ ไม่ส่าย ไม่เซ ไม่เป๋ เลย

ถ้าวันนั้น ใส่ยางเส้นละพันกว่าบาท คงเรียบร้อยไปละ ... กลับถึงบ้าน รีบเอา CR-V เปลี่ยนยาง Toyo T1 SUV ออกทันที เพราะรายนั้นเจอน้ำก็อาการหนัก หุหุ

CRV เปลี่ยนไปใช้อะไรเหรอครับ ใช่ hp sport หรือเปล่า

เห็นด้วยว่ายางดี เซฟชีวิตเราได้เยอะ

ออฟไลน์ YZA

ถ้าวัดเฉพาะทางเปียกผมกลับรู้สึกว่า ps3 ของมิชลิน ทำได้ดีกว่า ใครใช้ทั้ง 2 ตัวนี้ ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ

เคยเห็นผลการ test ยางใน FB (Search จาก"car tyre comparison")

PS3 ดีกว่าบนถนนเปียก (90 : 83)
แต่ RE003 จะดีกว่าบนถนนแห้ง (93 : 91)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2016, 20:24:22 โดย YZA »

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ผมใส่กับแลนเซอร์เก่าๆ มีแต่คนถามรถเก่าทำไมใส่ยางแพงจัง 195-55R15

แต่ด้วยความที่ว่าสไตล์ในการขับรถของผม กับราคานี้ถือว่าไม่แพง ถ้าเทียบกับแต่ก่อนที่ใช้ ku31 ze912 archelis atr sport ผมว่า RE003 ขับได้มั่นใจกว่ามาก(ก็แน่ล่ะ)

ออฟไลน์ kreaninw

ผมก็เคยใส่กับขอบ 18 นะครับ ยางดีกว่าดันลอบติดรถบานครับ มันใจสุดๆ กับตัวนี้บนถนนแห้งครับ ส่วนถนนเปียก ผมผมคือเต่าครับ ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวงทแต่ยังไงก็ดีกว่าดันลอบติดรถครับ

ปัจจุบัน หันมาคบกับ AD08 R ที่ราคาแพงกว่าเส้นละเกือบสองพัน แต่ทางแห้งหนึบกว่าบานนน  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2016, 20:40:39 โดย kreaninw »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเทียบกับยางเดิม Conti MC 5 ความนิ่ม ความเงียบต่างกันเยอะไหมครับ
ถ้าเสียงดังไม่ต่างกัน ผมว่าจะเปลี่ยนมาลองตัวนี้เหมือนกัน

อยากรู้ด้วยครับ กำลังอยากเปลี่ยน MC5 เหมือนกันครับ เพราะเสียงดังมาก และเหมือนแก้มยางจะแข็งพอสมควร ใจอยากได้ RE003 แต่กลัวจะแข็งและเสียงดัง เลยดู GR100 กับ C1S เผื่อด้วยครับ

• **

แยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ
1.ความนิ่ม ความนุ่ม
มันจะมากับความย้วยครับ ตัวนี้สามารถปรับได้ตามลมยางที่เติม
ถ้าคุณเติมลมยางประมาณ หน้า 30 หลัง 28 นุ่มนิ่มกว่า MC5 ชัดเจน ละมุนละไมมาก เนื่องจาก แก้มยาง 55 ซึ่งหนาอวบ
แต่เวลาซัดโค้งแรงๆมีดิ้นมีเป๋ครับ แต่มันเอาอยู่นะครับ ความรู้สึกเราเองมากกว่าที่กลัวหลุด
ส่วนตัวผมเติมยาง หน้า 38 หลัง 36 ครับ มันรู้สึกเฟิร์ม อีกทั้งเวลารูดหลุมถนนไม่ดีกลัวแม็กดุ้งด้วย
2.ความเงียบ
เงียบกว่า MC5 ครับ วิ่งมาตลอด 10,000 โล ยังเงียบกว่า แต่ว่า นิดเดียว! ถ้าจะให้เงียบกว่าแบบชัดเจนได้ในสถานะการณ์เดียวครับ ขับตอนฝนตกตอนรีดน้ำครับ
3.ข้อแถมนะครับ ออนเซนเตอร์พวงมาลัย
พวงมาลัยหนักขึ้นครับ ที่หนักอยู่เดิม ถ้ามันเอาหน้ายางออกซัก 1,000 โล จะรู้ทันทีว่า พวงมาลัยหนักขึ้น สามารถส่งความรู้สึกจากพื้นผิวถนนมาพวงมาลัยได้มากขึ้น
เช่น ถ้าถนนเอียงซ้ายปุ๊ป พวงมาลัยมันจะวิ่งลงซ้ายเองเลย อันนี้ไม่ต้องแลกใจไปนะครับ วิ่งถนนดีๆเรียบๆเนี่ย สวรรค์มากครับ

ขอบคุณครับ
2015 XV

• **

อยากรู้ด้วยครับ กำลังอยากเปลี่ยน MC5 เหมือนกันครับ เพราะเสียงดังมาก และเหมือนแก้มยางจะแข็งพอสมควร ใจอยากได้ RE003 แต่กลัวจะแข็งและเสียงดัง เลยดู GR100 กับ C1S เผื่อด้วยครับ

ผมว่าถ้า MC5 วิ่งครบระยะแล้วอยากเปลี่ยน แนะนำเลยครับ เพราะ RE003 ราคาถูกกว่า GR100 บานเลย นุ่มมั้ย? นุ่มตามการเติมลมยางครับ
แต่ถ้าอยากได้เงียบด้วย คงเงียบกว่า MC5 นิดหน่อยแค่นั้นครับ
2015 XV

ออฟไลน์ berm

ที่บ้านก็ใช้ re003 กับ คัน camry hybrid 215 55r17 ก็เกาะดีครับสำหรับทางเปียกดีกว่า

dunlop sp270 มากๆๆ เสียงก็ไม่ดังมาก ความนุ่มก็ใช้ได้ แต่พวงมาลัยมันไม่คมอย่างที่คิด

แต่เอาจริงผมยังชอบการรีดน้ำของ potenza g3 รุ่นโบราณมากกว่า เคยเจอน้ำท่วมบนทางด่วน

ขับมา 80 มองไม่เห็น(ตอนกลางคืน) ลงไปเต็มๆ4 ล้อ  ตอนกระแทกเสียงดังมาก

น้ำกระเด็นเกินหลังคา ถ้าเป็นยางอื่นคงแฉลบกินแบริเอร์ไปแล้ว

เจ้านี่ไปได้เฉยๆเลย

ออฟไลน์ HLRx

ตอนนี้ใช้กับ S80 ขนาด 245/40/18
เมื่อเทียบกับ Pirelli  Pzero ซึ่งติดมากับรถ ผมว่า RE 003 ด้อยกว่าทั้งทางเปียก ทางแห้ง อย่างมีนัยยะสำคัญเลยครับ
แต่ราคาถูกกว่าเส้นละเกือบ 4พัน เลยทดลองของถูกดูบ้าง
เพิ่งวิ่งไป 10,000 กม.เลยยังไม่รู้ความทนทาน ถ้าได้ซัก 6หมื่น กม.ชุดหน้าคงใส่อีก เพราะก่อนหน้านี้ 2ชุด ไม่ผ่านเรื่องความทนทาน PIRELLI บวมที่ 43,000 กม. YOKO บวมที่ 47,000 กม.

PKS8

ผมว่าถ้า MC5 วิ่งครบระยะแล้วอยากเปลี่ยน แนะนำเลยครับ เพราะ RE003 ราคาถูกกว่า GR100 บานเลย นุ่มมั้ย? นุ่มตามการเติมลมยางครับ
แต่ถ้าอยากได้เงียบด้วย คงเงียบกว่า MC5 นิดหน่อยแค่นั้นครับ

เดิมๆผมเติม 32 ทุกล้อ วิ่งแล้วค่อนข้างสะเทือน แล้วทางไม่ลาดยางเสียงบดยางดังมากเลยครับ

แต่พอตอนนี้ลดลงมา 29 หมด 4ล้อ รู้สึกดีขึ้นมากเลยครับ สะเทือนน้อยลงชัดเจน และรู้สึกจะเงียบขึ้นด้วยครับ

ถ้าตามที่ว่ามา สงสัยผมคงไปหายาง Comfort น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ akewizard

มันจะมากับความย้วยครับ ตัวนี้สามารถปรับได้ตามลมยางที่เติม
ถ้าคุณเติมลมยางประมาณ หน้า 30 หลัง 28 นุ่มนิ่มกว่า MC5 ชัดเจน ละมุนละไมมาก เนื่องจาก แก้มยาง 55 ซึ่งหนาอวบ
แต่เวลาซัดโค้งแรงๆมีดิ้นมีเป๋ครับ แต่มันเอาอยู่นะครับ ความรู้สึกเราเองมากกว่าที่กลัวหลุด
ส่วนตัวผมเติมยาง หน้า 38 หลัง 36 ครับ มันรู้สึกเฟิร์ม อีกทั้งเวลารูดหลุมถนนไม่ดีกลัวแม็กดุ้งด้วย
2.ความเงียบ
เงียบกว่า MC5 ครับ วิ่งมาตลอด 10,000 โล ยังเงียบกว่า แต่ว่า นิดเดียว! ถ้าจะให้เงียบกว่าแบบชัดเจนได้ในสถานะการณ์เดียวครับ ขับตอนฝนตกตอนรีดน้ำครับ
3.ข้อแถมนะครับ ออนเซนเตอร์พวงมาลัย
พวงมาลัยหนักขึ้นครับ ที่หนักอยู่เดิม ถ้ามันเอาหน้ายางออกซัก 1,000 โล จะรู้ทันทีว่า พวงมาลัยหนักขึ้น สามารถส่งความรู้สึกจากพื้นผิวถนนมาพวงมาลัยได้มากขึ้น
เช่น ถ้าถนนเอียงซ้ายปุ๊ป พวงมาลัยมันจะวิ่งลงซ้ายเองเลย อันนี้ไม่ต้องแลกใจไปนะครับ วิ่งถนนดีๆเรียบๆเนี่ย สวรรค์มากครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ ด้วยความที่ RE003 มันเป็นยางเน้น Performance ผมเลยกลัวๆว่ามันจะแข็งกว่า ดังกว่า MC5
ส่วนตัวผมโอเคกับ MC5 ครับ ก็เลยมองว่าถ้าจะเปลี่ยนยางก็คงมองหาตัวที่ไม่ดังไม่แข็งไปกว่ายางเดิมที่ใช้

promt

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ northu

RE003 ยางดีครับ มั่นใจได้สุดๆ

สอบถาม จขกท. ครับ ที่ว่าประสบอุบัตืเหตุก่อนหน้านี้ใช้รถอะไรครับ??

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ
เห็นหลายๆคนใช้แล้วประทับใจมากสำหรับเจ้าRE003

ออฟไลน์ sukhontha

ผมใช้ re 003 กับ saab 93ss  ตอนนี้วิ่งมาได้หมื่นห้าพันโล ........ps3 ใช้กับ saab95  (ติดรถมา) เจ้าของเก่าใช้ราว ๆสามสี่พันโล  ผมใช้สองหมื่นพอดี

003 รีดดีกว่า  ps 3 มีสลิปเล็ก ๆ ให้รู้สึกที่พวงมาลัย (เวลาเข้าโค้งถนนเปียก) อาจจะเป็นที่รถมันหนักกว่ากันสองสามร้อยโลก็ได้...........

แต่ผิดหวัง ps 3  วิ่งสองหมื่นโลเศษ  ดอกแทบโล้น  ต้องย้ายคู่หลังมาเป็นคู่หน้า  (กินเสมอ)...หมดเร็วมาก  ....หรือเพราะคนขับไม่ดีก็ไม่รู้....เที่ยวหน้ากะจะเป็น gr100....

ออฟไลน์ Polonium

ผมใช้มาสองหมื่นโลแล้วครับกับ civic fb ตอนนี้เสียงเริ่มจะดังมากแล้ว วิ่งทางด่วนช่วงคอนกรีตนี่กระหึ่มเลย ประสิทธิภาพน่าพอใจครับ ยกเว้นเรื่องเสียง

ออฟไลน์ CNX

XV ใช้ยาง 225-55-17 ใช่ไหมครับ
มีราคายาง เปรียบเทียบให้ดูครับ  8)

BS RE003
CONTI MC5
ราคาต่างกัน 1-2,000/เส้น

ใช้CONTI MC5 อยู่70,000กม. กับFiestaเกียร์กระตุก
ถ้างบพอ ก็อยากลอง RE003ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
นุ่มเงียบ ไม่กลัวน้ำ ส่วนตัวชอบ Yoko Advan DB ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ yourturle

หน้าฝน เพื่อความปลอดภัย ความดูแลยาง และดอกยาง ถ้าสึก ควรเปลี่ยน
One Day.

ออฟไลน์ AkE

ผมใช้มา 1000 กว่าโล เงียบกว่า T1Sport ครับ เกาะถนนแห้งพอกันเปียกก้พอกันครับ ถือว่าโอเคครับชอบอยู่ เทียบกับ ps3

ผมว่าก้ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ พอๆกันหมดเลย

ออฟไลน์ IS2000

ผมเปลี่ยนจาก Michelin PS2 มาใช้ RE003 ครับ ตอนแรกก็กลัวสมรรถนะจะเป็นรองเยอะแต่โดยรวมพอใจกับยางตัวนี้มากครับ ถนนแห้งเกาะไม่แพ้ PS2 เลย ความรู้สึกผ่านพวกมาลัยก็ถือว่าดีครับ ชอบมากกว่า RE050 ที่เคยใช้อีก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Sympho

2.ความเงียบ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ ด้วยความที่ RE003 มันเป็นยางเน้น Performance ผมเลยกลัวๆว่ามันจะแข็งกว่า ดังกว่า MC5
ส่วนตัวผมโอเคกับ MC5 ครับ ก็เลยมองว่าถ้าจะเปลี่ยนยางก็คงมองหาตัวที่ไม่ดังไม่แข็งไปกว่ายางเดิมที่ใช้

มี XV ที่ใช้ MC5 เดิมๆ และ Altis ใช้ RE003

RE003 ดีงามกว่ามากมายครับ โดยเฉพาะเรื่องเสียง มันดังแต่ก็ไม่ขนาด MC5