ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสที่ Toyota จะเอา Wish กลับมาทำตลาดมั้ยครับ  (อ่าน 5818 ครั้ง)

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
มีโอกาสที่ Toyota จะเอา Wish กลับมาทำตลาดมั้ยครับ
คือผมผ่านรถมาหลายคัน ยังไม่มีคันไหนโดนใจเท่า Wish เลยในความเอนกประสงค์ คู่ความสปอร์ต
ที่บ้านก็ชอบรุ่นนี้แต่ดันเลิกขายซะงั้น เซงจริงๆ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: มีโอกาสที่ Toyota จะเอา Wish กลับมาทำตลาดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 08:08:53 »

ไม่น่ามี

ออฟไลน์ ps000000

Re: มีโอกาสที่ Toyota จะเอา Wish กลับมาทำตลาดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 08:34:01 »
รอดู Innova (New) + Sienta (New)  8) 8) 8)

Wish กลายตำนานไปแล้ว

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 08:41:45 »
0.019%
One Day.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 09:02:09 »
ไม่มาหรอกครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 09:03:39 »
แต่โฉมใหม่มันออกแนวล้ำๆไปหน่อย ไม่สวยคลาสสิคเหมือนเดิม เอาเข้ามาอาจเจ็บซ้ำสอง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 09:07:57 »
โอกาสน้อยมากครับ

ส่วนตัวก็ชอบ Wish เหมือนกันครับ ตอนเขาขายผมก็ไม่มีปัญญาซื้อ

พอมีปัญญาจะซื้อ ก็เลิกขายไปซะงั้น เฮ่อ!!  :( :(

คงต้องดู INNOVA แทนครับ ตัวใหม่ก็สวยขึ้นเยอะนะครับ ภายในก็ดูดีขึ้นมาก
เปลี่ยน แม็ก ยาง และ load ต่ำลงนิดก็สวยเลยครับ   8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 10:21:47 »
wish โฉมในไทยมันแป๊กเหรอครับ ผมใช้อยู่ และก้อเห็นคนใช้เพียบเลย
รถก้อดี ยังหาตัวที่มีอรรถประโยชน์เทียบเท่ายากเลยครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 10:49:33 »
Wish ดับ เพราะการมาของ Space wagon
แต่ตอนนี้ Space wagon เลิกจำหน่ายแล้ว ถ้า Toyo เอา Wish เข้ามา ผมว่าน่าไปได้อยู่นะ

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 11:35:10 »
เห็นทุกวันนี้ก็ยังวิ่งอยู่พอสมควรนะ  ผมว่าเป็นรถที่ดีคันนึงเลย 

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 11:39:14 »
ลิบหรี่มากครับ

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 12:34:57 »
Wish ดับ เพราะการมาของ Space wagon
แต่ตอนนี้ Space wagon เลิกจำหน่ายแล้ว ถ้า Toyo เอา Wish เข้ามา ผมว่าน่าไปได้อยู่นะ
ผมมองว่าเทรนคนเปลี่ยนละครับ เดี๋ยวนี้คนส่วนใหญ่นิยม cross over ppv suv มากกว่าเพราะลุยได้ดีกว่า สังเกตยอดขายพวกรถ mpv ปัจจุบันยอดตกมาก
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 12:52:01 »
ยอดขายน้อยครับ ไม่คุ้มทุนการบริหารจัดการ
ช่วงที่น้ำมันเบนซินแพงๆ  คนหนีหมด  จุดเปลี่ยนมันอยู่ตรงช่วงนั้นแหละ คนเริ่มหันไปหารถแนวอื่น
แม้แต่ Innova ก็เกือบจะเหมือนกัน  ต่างกันตรงที่ Innova มีคนเอาไปทำแท็กซี่ ก็เลยขายได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 13:06:26 »
ผมมองว่าเทรนคนเปลี่ยนละครับ เดี๋ยวนี้คนส่วนใหญ่นิยม cross over ppv suv มากกว่าเพราะลุยได้ดีกว่า สังเกตยอดขายพวกรถ mpv ปัจจุบันยอดตกมาก
ผมก็ยังมองว่า wish ดีกว่า space wagon เยอะนะครับ
ประหยัดน้ำมันกว่า แรงพอกัน ราคาถูกกว่าเยอะ อะไหล่แพร่หลายกว่า สวยกว่าในภาพรวมของความกลมกลืน และออฟชั่นครบๆ กว่า

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 13:38:41 »
ขนาด innova ราคาถูกกว่ายังขายไม่ได้เลย    ที่มีก็ราคากระโดดคือ estima

ออฟไลน์ zgmx9900

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 13:52:38 »
ยุคนี้เป็นยุคทองของ PPV

โอกาสที่จะเห็นToyota Wish ใหม่คงเป็นไปได้ยากมากๆ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 15:23:42 »
ขนาด innova ราคาถูกกว่ายังขายไม่ได้เลย    ที่มีก็ราคากระโดดคือ estima

INNOVA กับ WISH คนละประเภทกันเลยครับ

วิช ขับดีกว่า และดีกว่าในทุกๆด้าน ไม่ว่าจะวัสดุ ภายใน ช่วงล่าง ห้องโดยสาร
ผมใช้อินโนว่าอยู่ ลุกไปขับ วิช มันแตกต่างกันแบบคนละเรื่องเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 15:44:06 »
คิดว่าเป็นไปได้ยากครับ

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 00:24:41 »
wish โฉมในไทยมันแป๊กเหรอครับ ผมใช้อยู่ และก้อเห็นคนใช้เพียบเลย
รถก้อดี ยังหาตัวที่มีอรรถประโยชน์เทียบเท่ายากเลยครับ

รู้สึกเหมือนเคยอ่านเจอว่า ผู้บริหารเค้าหวังยอดขายไว้สูงมาก แต่ขายจริงยอดขายได้แค่สูงครับ ไม่ถึงขั้นสูงมาก ก็เลยจบเห่ครับ

วันเปิดตัวรถได้รับการ์ดเชิญไปร่วมงานเปิดตัวที่โชว์รูมสาขาไหนไม่รู้ลืมละ คนเยอะมากๆโชว์รูมแทบแตก จนของที่ระลึก(วิทยุทรงลูกบาศก์)หมดเกลี้ยง ต้องรับกันภายหลังเลยครับ ไม่แปลกที่ผลตอบรับจะดีมาก เพราะมีครบแทบทุกอย่างที่ยุคสมัยนั้นคนอยากได้กัน ทั้งยี่ห้อตลาด มี7ที่นั่ง อเนกประสงค์ ราคาไม่แรงมาก ไฟแอลอีดีที่ช่วงนั้นเห่อกันมากๆ ซันรูฟ ฯลฯ

ช่วงปลายปี2014 บ้านผมหารถ7ที่นั่ง Wish ก็วิ่งเข้ามาในหัวเป็นตัวเลือกแรกๆ แต่ก็ต้องตัดทิ้งเพราะเก่าเกินแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 02:53:58 »
ไม่มีทางครับ

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 14:02:11 »
  สำหรับวิชตัวใหม่บอกเลยว่าจบแ้ล้วครับ  ไม่มีทางเอามาทำตลาดอีกแน่นอน
  ตัวใหม่สวยล้ำกว่าตัวเก่าเยอะเลย   ยอมรับความสวยแต่ว่าสำหรับ Toyota  แล้วไม่คุ้มทีที่จะเอามาผลิตบ้านเราอีก ที่โรงงานเกตเวย์  แปลงยาว           สมัยใกล้ปลายอายุตัดสินใจปลดระวางรถรุ่นนี้ออก   ยอดผลิตวิ่งประมาณเดือนละ 400 คัน เท่านั้นจากเดิมผลิตเดือนล่ะ 1000 กว่าคัน      จึงไม่คุ้มค่าสำหรับการผลิตต่อ            ซึ่งถ้าเป็นโรงงานของค่ายอื่นอาจคุ้มที่จะทำรถมาขายแต่สำหรับแบรนด์ใหญ่แบรนด์ตลาดอย่างโตโยต้าคงมองไม่คุ้มแล้วล่ะ  จึงตัดสินใจเลิกทำตลาดรวมถึง Wish ตัวใหม่ด้วย

สำหรับวิชมีจุดอ่อนคือ
1. ไม่ใช่รถแนวครอบครัวแท้จริง  คนต้องการ MPV แบบครอบครัวจะหันไปหา Space wagon หรือ Innova
2. ไม่มีแอร์หลัง ทำให้คนนั่งเต็มคันค่อนข้างร้อน  การแก้ปัญหาของทางโตโยต้าเวลานั้น   คือถอดกรองแอร์ออกไปเพื่อให้ลมไปทางแถวสามแรงขึ้น   แต่ยังไงก็ไม่ใช่การตอบโจทย์สำหรับผู้ต้องการรถ 6-7 ที่นั่ง อยู่ดี
3.อะไหล่ Wish  ค่อนข้างแพง  เนื่องจากอะไหล่ส่วนใหย่นำเข้ามาประกอบบ้านเรา  ไม่ใช่ผลิตในประเทศหรือนำเข้าจากอาเซียน     คนใช้ Wish ซ่อมของแท้ห้าง   เจอค่าซ่อมมีจุกเหมือนกัน             ทำให้รถล็อต ๆ สุดท้ายคนไม่ค่อยนิยมแล้ว

ออฟไลน์ Thanawat Ton

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 14:12:40 »
ไม่มาแน่นอนครับ
ผม มี WISH อยู่ในครอบครอง 1 คันครับ และก็อยู่ด้วยกันมา 11 ปีแล้ว
ออกมาตั้งแต่ ปี 2004 รุ่นแรก ที่ไฟหน้าแบบซีนอน โคมมัลติรีแฟล็กเตอร์

WISH เปรียบเทียบกับ Space wagon ไม่ได้ครับ เพราะ เครื่องก็ต่าง 2.0 กับ 2.4 ขนาดตัวถังก็ต่าง WISH เล็กกว่า

ข้อเสียของ Wish คือ
     1.อัตราสิ้นเปลืองในยามน้ำมันแพงโหดร้ายไปหน่อย นอกเมือง 10-12 กม./ลิตร ใน กทม. 6-8 กม./ลิตร และผมก็ผ่านจุดที่ เติมน้ำมันลิตรล่ะเกือบ 50 บาท เต็มถัง(55ลิตร)มาแล้ว เจ็บปวดสุดๆ แต่ไม่คิดติดแก็สแน่นนอน
     2. เมืองไทยเมืองร้อน แต่ WISH มีแค่ช่องแอร์ตอนหน้าเท่านั้น!!!! กว่าจะเย็นถึงข้างหลัง แอร์ทำงานกันหนักหน่วงมากครับ
     3. ณ ปัจจุบัน อะไหล่หลายรายการหายากมาก และแพงสุดๆ

ข้อเด่นของ Wish คือ
    1. เครื่องแรงพอตัว 150 ม้า พาคนเต็มรถ 7 คน จาก 0 - 180 ได้อย่างไม่ยากเย็นนัก (ผมทำมาแล้ว) ถ้านั่งแค่ 4 คน นี่ทลุ 190 ได้สบาย(ก็ทำมาแล้วเช่นกัน)
    2. เบาะสามารถปรับได้หลากหลายมาก อันนี้ชอบมาก
    3. ไฟหน้า ซีนอน ปรับสูง-ต่ำ เปิด-ปิด อัตโนมัติ ไฟท้าย LED เท่สุดในสมัยนั้น หาที่ไหนไม่มี
    4. ระบบไฟฟ้าและอุปกรณ์ต่างๆ ให้มาชนิดที่รถปีเดียวกันอายครับ คือมันเหมือน spec นอกมาก เช่น กระจก4บานออโต้  แอร์ออโต้   หน้าจอเรือนไลม์แบบหลายสี มีคำนวนอัตราสิ้นเปลือง  ถุงลมคู่ แม็ก17ยางแก้มเตี้ย
    5. ช่วงล่าง พร้อมกันโคลง หน้าหลัง เซ็ทมาสปอร์ต ไม่นิ่ม ไม่แข็ง ทรงตัวดีมาก
    6. ระบบช่วยเหลือมีทั้ง ABS EBD TCS VSC

เคยคิดจะปล่อย แต่สุดท้ายก็เก็บไว้ครับ ปัจจุบัน 2 แสนกม.แล้ว เครื่องยนต์และระบบต่างๆไม่เคยมีปัญหา ฟิตเหมือนเดิม มีแค่เปลี่ยนอะไหล่บางรายการตามอายุของมัน

รักมากครับคันนี้ อยู่ ตจว. ช่วงนั้นทั้งอำเภอ มีแค่ 3 คัน ภูมิใจสุดๆ 555

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 16:35:05 »
ข้างใน wish กับ spacewagon พอๆกันครับ ออกมาในกลุ่มเดียวกัน wish ตัวนอกก็เครื่อง 2AZ 2.4 / แอร์หลังเหมือนๆกันกับคู่แข่ง
ถ้าใหญ่กว่า wish ก็จะเป็น estima
ส่วนอะไหล่ผมว่า estima / Alphard อะไหล่ถูกและหาง่ายมากๆทั้งสั่งศูนย์/เชียงกง ถ้าแบบนั้น wish ไม่น่าจะหายากและแพงกว่านะครับ อาจจะยังไม่เจอแหล่งรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Thanawat Ton

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 14:24:14 »
ข้างใน wish กับ spacewagon พอๆกันครับ ออกมาในกลุ่มเดียวกัน wish ตัวนอกก็เครื่อง 2AZ 2.4 / แอร์หลังเหมือนๆกันกับคู่แข่ง
ถ้าใหญ่กว่า wish ก็จะเป็น estima
ส่วนอะไหล่ผมว่า estima / Alphard อะไหล่ถูกและหาง่ายมากๆทั้งสั่งศูนย์/เชียงกง ถ้าแบบนั้น wish ไม่น่าจะหายากและแพงกว่านะครับ อาจจะยังไม่เจอแหล่งรึเปล่าครับ

ช่วง1-2 ปีมานี้ มันหาง่ายแล้วครับ ผมตามหาแหล่งอะไหล่ มานานกว่า 5 ปี หลังจากที่ โตโยต้าเลิกขายรุ่นล่าสุดไป
แต่จะมีอยู่ช่วงนึง ที่อะไหล่แท้หายากจริงๆ สั่งศูนย์ได้แต่รอนาน และราคาโหดมาก พวกพาทจำเพาะรุ่น
แต่ช่วงหลังมานี้ เริ่มมีการน้ำเข้าอะไหล่แยกชิ้น บอดี้ส่วนต่างๆ จากญี่ปุ่นมาก จึงทำให้หาง่ายแล้วครับ

คำว่าหายากของผมคือ รถอะไรก็ชั่ง ที่ไม่สามารถหาอะไหล่แท้ได้ทั่วไป ต้องมาหาในเซียงกงใน กทม. หรือแหล่งในกทม.ถึงจะเจอ ผมเรียกว่าหายาก เพราะผมใช้รถที่ ตจว. ซึ่งทางศูนย์โตโยต้ามักจะมีราคาแพง และบอกว่าต้องสั่งนานอย่างน้อยหลักเดือน

อย่างแค่ขอบยางรีดน้ำกระจกขอบนอกประตู ตอนนี้ ศูนย์ 5 สาขาที่ผมสอบถามบอกว่าไม่มีสต็อคของ บ.ผลิตอะไหล่หมดออเด้อ ต้องสั่งนาน ราคาแพง
จนผมต้องมาหาแถววรจักร และแหล่งอะไหล่วิชตามที่ต่างๆ ในกทม. จึงจะมีครับ

ปัจจุบันผมรอดตัวแล้ว มาใช้กระบะ DMAX 1.9 แต่ก็เก็บ WISH ไว้ เพราะมันเป็นรถที่สวยมาก