ผู้เขียน หัวข้อ: Big Bike ส่วนใหญ่ ออกแบบมาให้ติดป้ายทะเบียนไว้ไม่ให้มองเห็นเลขทะเบียนหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5899 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
หรือไปดัดแปลงกันเอง เห็นขี่ผ่านไปทีไร ป้ายทะเบียนพับเข้าด้านใน ยางหลังบังเลขกันซะส่วนใหญ่
คือ กำลังงงว่า ทำได้ ไม่ผิดกฏหมายหรือครับ เจอ 8 ใน 10 คันเลยนะครับตอนนี้

แต่ก็พยายามสังเกตนะว่า ถ้าไม่ติดที่ตรงนั้น จะไปติดตรงไหนก็หาไม่เจอเหมือนกัน
คือ นึกภาพว่า ไปติดตรงอื่นแล้วมันก็ตลกๆอยู่

ออฟไลน์ HME

จริงๆแล้วมันมีที่ติดครับ ยื่นออกมาจากท้ายรถอีก และก็มีไฟเลี้ยวด้วย
แต่เขาถอดออก...

ออฟไลน์ kan.kom

เดี๋ยวนะครับ ถอดไฟเลี้ยงด้วยเหรอครับ
ปกติไม่เคยสังเกตเรื่องไฟเลี้ยวเท่าไร แต่ก็รู้สึกว่า ไม่ค่อยเห็นเหมือนกันนะ
สุดยอด เสี่ยงไปมั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
จงใจปิดบัง ไม่ใช่แค่บิ้กไบค์ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

เจอด่านลูกเสือตั้งแคมป์ก็ตัวใครตัวมันครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ kris-lack

เจอด่านลูกเสือตั้งแคมป์ก็ตัวใครตัวมันครับ  8)
เราเดินทางเส้นมิตรภาพบ่อยมาก ยังไม่เคยเห็นรถพวกนี้โดนจับเลยนะ

ออฟไลน์ Ponthakorn

รถพวกนี้โดนจับความเร็วบ้างรึเปล่าครับ เพราะป้ายอยูข้างในกล้องที่ใหนจะจับได้ หรือ Big Bike ไม่โดนจับความเร็ว

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยคิดเหมือน จขกท เลยครับ ทำไมชอบไปติดกันใต้ที่นั่ง

จริงๆผมว่าควรจะมีที่ติดข้างหน้าด้วย ไม่ใช่ด้านหลังอย่างเดียว

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
รถเดิมๆ มีที่ติดป้ายท้ายสุดของรถพร้อมไฟส่องป้ายที่ชัดเจนครับ

ถ้าผิดจากนี้คือไปดัดแปลงกันเองทั้งนั้น ส่วนใหญ่อยากได้อารมณ์รถสนาม

ส่วนป้ายหน้า ถ้าเป็นประเทศอินโดจะมีป้ายหน้าทุกคัน

ส่วนรถมอเตอร์ไซค์ โดนกล้องจับความเร็วเหมือนกันครับ มีรูปถ่ายส่งให้ถึงบ้าน แต่ถ้าป้ายซุกไว้ก็จะจับไม่ได้

ออฟไลน์ gorilla

พวกเอาป้ายไปติดไว้ข้างใต้ ทำเองกันทั้งนั้นครับ ถอดไฟเลี้ยวกับชุดป้ายเดิมออก แล้วเปลี่ยนเป็นไฟเบรคแต่งมาพร้อมไฟเลี้ยวในตัว 

รถผมก็เอาไฟเลี้ยวออกครับ ใส่ไฟเบรค+เลี้ยวแต่ง ประเด็นคือมันเกะกะเวลามีคนซ้อนครับ แล้วผมก็เคยทำหักจังหวะขึ้นคร่อมด้วยครับ  แต่ป้ายทะเบียนยังติดที่เดิมนะครับ เห็นชัดเจน

ถึงผมจะขี่ BB ผมก็เกียจพวกเอาป้ายไปหลบไว้หลังยางมากครับ คือ เค้าคงคิดว่าถอดของเดิมออกมันดูสปอร์ตขึ้นมั้งครับ  เห็นทำกันตั้งแต่รถเครื่อง 150-1000cc  ไม่รู้เอาอะไรคิด   ;D ;D

อยากให้จับให้หมด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ของเดิมๆจะมีที่ติดป้ายทะเบียนเห็นชัดเจนครับ
ถ้าหลบๆข้างในนั่นคือดัดแปลงเอาครับ

ผมว่าบางทีมีเหตุผลจงใจเล็กๆที่ต้องการปิดบังทะเบียนล่ะครับ
กรณีเกิดเหตุการณ์เฉี่ยวชนขึ้นมา ใครจะสังเกตุทัน ใครจะตามบิ๊กไบค์ได้ทัน

ไม่เฉพาะบิ๊กไบค์ รถยนต์ก็เช่นกัน
ป้ายทะเบียนหลังไม่เห็นติดก็หลายคัน
อาจจะเพราะหลุดจริงหรือจงใจก็แล้วแต่
ยากตามตัวหรือแกะเบาะแสได้ ถ้าเกิดเหตุ

ถ้าเจอด่าน ค่าปรับมันก็ไม่เยอะหรอกครับ
เมื่อเทียบกับฐานะทางการเงินของกลุ่มคนที่มีกำลังซื้อรถกลุ่มนี้ได้

บิ๊กไบค์ก็เป็นสังคมๆหนึ่ง มีคนดีคนเลวปะปนกันไป
เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ "จิตสำนึก" ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MUK

ถ้าเป็นรถเดิมๆ มีที่ติดให้เห็นชัดเจนครับ
ส่วนใหญ่ไม่ติด หรือ ติดแบบผิดปกติน่าจะขาซิ่งครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ทำเอาเข้าไปไว้ข้างใต้เองครับ
ส่วนตัวผมใส่ท้ายสั้นกับไฟเลี้ยวแต่ง เหตุผลเพราะท้ายเดิมที่ใส่ป้ายทะเบียนมันค่อนข้างยาวมาก เป็นบังโคลนไปในตัวเลย เวลาขึ้นลงขาไปฟาดกับท้ายกับไฟเลี้ยงตลอดเลยไม่สะดวก เลยเปลี่ยนท้ายสั้น ป้ายทะเบียนจะขยับเข้ามาติดข้างล่างไฟท้ายเลย แล้วก็ไฟเลี้ยงแต่งเป็น LED ที่ขนาดเล็กกว่าเดิม
ที่ใส่มานี่เวลาเจอตำรวจก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องท้ายสั้นเลย พวกที่โดนจับส่วนใหญ่ก็อย่างที่ จขกท. เจอนั่นแหละครับ เอาป้ายไปไว้ใต้ซุ้ม
ผมใส่แล้วขึ้นลงสะดวก สวยกว่าแต่ก็แลกมาด้วยอะไรต่อมิอะไรสาดขึ้นมาเต็มหลังเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ toonze

อยากให้ตำรวจจับ เป้นจริงเป็นจังครับ คือ มีค่าเหมือนไม่ติดป้าย  อย่าว่าแต่พี่ใหญ่ น้องเล็ก NSX ก็เยอะนะครับ

ออฟไลน์ VooZ

• Newbie
  • *
รถพวกนี้โดนจับความเร็วบ้างรึเปล่าครับ เพราะป้ายอยูข้างในกล้องที่ใหนจะจับได้ หรือ Big Bike ไม่โดนจับความเร็ว
พวกนี้ส่วนมากจะหลบ แต่4ล้อส่วนมากจะสวมทะเบียน แย่พอกันทั้งคู่เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถยนต์นี่เยอะหรอครับ ผมแทบไม่เจอเลยนานๆทีแบบนานมากๆ
แต่ถ้าเป็นช่วงดึกๆ+วันหยุดไรงี้ไม่แน่ อิๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อันนี้ผมคิดเองนะ รถ bigbike ก็เปรียบเหมือนรถยุโรป ส่วนรถเล็กกว่า 250cc ก็เหมือนรถญี่ปุ่น เวลาเจอด่านตรวจ ไม่ค่อยจะถูกจับให้เห็น(หรือจับแล้วผมไม่เห็นกันน๊ะ) ยิ่งมาเป็นกลุ่มนี่ ฉลุย รถ bigbike ส่วนใหญ่จะมีเสียงดัง (กว่ารถยนต์ รถกระบะท่อแต่งอีก) แค่คงเพราะเป็นรถมอไซค์ที่ดูมีราคาแพง คนขับมีกะตังค์ถึงกล้าซื้อมาใช้ คนจับกลัวโดน ก็เลย ฉลุย ป้ายทะเบียนส่วนใหญ่มุดใต้เบาะนั่ง บางคันหันออกท้ายใต้ซุ้มล้อ บางคันแปะข้างรถ ต้องมองข้างถึงจะเห็น ถูกกฏหมายไม๊ จนท รู้ดีแต่จะเล่นหรือไม่เท่านั้นเอง เดี๋ยวนี้ไม่ได้มีจ่าเฉยยืนนิ่งคอยหลอกคนขับรถแล้ว แต่มีทั้งหมู่เฉย หมวดเฉย ชะเง้อมองเฉยๆด้วย จ้องจับแต่รถญี่ปุ่นที่แต่งท่อแต่งโหลด รถผัก ง่ายกว่าจับผู้ร้ายอีก เสี่ยงน้อยกว่าจับพี่ bigbike ซ๊ะอีก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ yourturle

ทีอย่างนี้ไม่เข้มงวด อย่างจริงจัง เห็นมานานแล้ว 2012-2016 ก็เหมือนเดิม อยู่ในซุ้มล้อหลัง ใตรจะไปเห็น

ด่านก็เห็นตั้งกัน แทบจะทุกวันแถวบ้าน รถก็ติด ติด ช่วงเช้า-ก่อนเที่ยง จะหลบก็ออกรถ หลังเที่ยง ไม่เห็นยาก ช่องโหว่เยอะ :P
One Day.

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
หลักๆ ติดทะเบียนแบบนั้นมันสวยครับ ท้ายสั้น fender eliminator ก็โชว์ท้ายรถสวยๆสู้ ติดไว้ข้างในไม่ได้ เรื่องทะเบียนอ่านยากเป็นผลพลอยได้ครับ คนขับ bigbike ถ้ารถซื้อมาถูกกฏหมาย มาใช้งานไม่มีเจตนาไม่ดีหรอกครับ ทะเบียนอ่านยาก ตำรวจก็จับบ้างไม่จับบ้าง เหมือนรถยนต์
ทีนี้ผลพลอยได้จากทะเบียนอ่านยาก ก็ทำให้โอกาสโดนด่านโดนจับความเร็วเกินกำหนดน้อยลง ซิ่งกันสะดวก จราจรก็ไม่ตามจับหรอกครับ ไม่ไหวๆ ซึ่งรถยนต์แรงๆ หรูๆ ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ รถแรงต้องซิ่งกันบ้าง สิ่งสำคัญคือ มารยาทบนท้องถนน และความไม่ประมาท ซึ่งหาได้ยากในสังคมไทย
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ neutrino

ผมเคยคิดเหมือน จขกท เลยครับ ทำไมชอบไปติดกันใต้ที่นั่ง

จริงๆผมว่าควรจะมีที่ติดข้างหน้าด้วย ไม่ใช่ด้านหลังอย่างเดียว

เมื่อ 50 กว่าปีก่อนรถมอไซด์ต้องมีแผ่นป้ายทะเบียนหน้าด้วยครับ
การติดแผ่นป้ายทะเบียนแบบหลบซ่อนนั้น เป็นความจงใจหลบซ่อนครับ ต้องโทษเจ้าหน้าที่ที่ไม่ทำงานครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
 ป้ายซ่อนยังไม่โดน โจรถึงได้ถอดป้ายทิ้ง วิ่งทำงานกันให้ควัก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Darkart

ส่วนจะใส่ของแต่ง แล้วใส่ป้ายทะเบียนไม่ได้ เลยต้องย้ายไปอยู่ในซุ้มล้อหลัง แต่จนท.ตร.ไม่จับเองครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์