ผู้เขียน หัวข้อ: ํToyota Landcruiser Prado กับ Subaru outback ต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 5727 ครั้ง)

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
ํToyota Landcruiser Prado กับ Subaru outback ต่างกันมากไหมครับ พวกการลุยทางฝุ่น การวิ่งในเมือง นอกเมือง การเก็บเสียง การลุยต่างๆ รบกวนแนะนำหน่อยครับ เห็นเป็นขับ 4 เหมือนกันด้วย มันจะต่างกันมากไหมครับ รบกวนแนะนำข้อแตกต่างหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: ํToyota Landcruiser Prado กับ Subaru outback ต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 09:19:02 »
ใช้ Prado 150 ปี 2011 อยู่นะครับ การขับขี่ วิ่งตรงๆ ยาวๆ (ย้ำว่าตรงๆ ยาวๆนะครับ) ดีครับ นิ่งดี เก็บเสียงดีเลยครับ การซับแรงสะทิอนดีมาก  หลุม ฝาท่อ รอต่อถนน รูดผ่านได้หมดนิ่งๆเลย การวิ่งในเมืองถือเป็นจุดอ่อนมากครับเพราะรถมันใหญ่มาก วงเลี้ยวกว้าง  จุดอับมีเยอะ  ถึงจะมีเซนเซอร์ช่วยรอบคันก็ยังไม่เหมาะกับในเมืองแน่นอนครับ แป้นเบรคค่อนข้างแข็งทำให้การกะน้ำหนักเท้าได้ยาก เบรคจับดี แต่ช่วงล่างมีระยะยุบเยอะทำให้รถใช้ระยะเบรคเยอะพอสมควรครับ

ส่วนการลุยเดี๋ยวรอพี่ๆท่านอื่นๆมาช่วยเสริมข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ํToyota Landcruiser Prado กับ Subaru outback ต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 09:45:23 »
ขนาดตัวรถ ต่างกันเยอะมาก ความคล่องตัว น่าจะต่างกันอยู่แล้วล่ะครับ

Prado ที่ว่า เบรคแข็ง กดยาก ลองหาผ้าเบรคดีๆใส่นะครับ เอาแบบยกชุดหน้าหลังเลย จะ EBC / Dixcel / Project mu จัดไปครับ รับรองว่า ดีขึ้นแบบ คนละคันเลยครับ แต่เน้นว่า ขอผ้าเบรคนอกดีๆ ให้สมราคารถหน่อยนะครับ

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 10:18:06 »
Outback มันจะว่าไปเป็น crossover ... ในทางฝุ่น off-road ความทนถึก คงสู้ Prado ยาก

แต่ในเมือง ทางลาดยาง น่าจได้เปรียบ + ตัวเล็กกว่า คล่องตัวกว่า

ถ้าดูคู่นี้ และมีโจทย์ทางฝุ่นด้วย ผมชอบ Prado มากกว่า

ปล ซูไม่โบ เหมือนยังไม่สุดทางซู ไม่มอง forester xt หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2016, 10:19:52 โดย Turin »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 11:07:14 »
ใช้ Prado 150 ปี 2011 อยู่นะครับ การขับขี่ วิ่งตรงๆ ยาวๆ (ย้ำว่าตรงๆ ยาวๆนะครับ) ดีครับ นิ่งดี เก็บเสียงดีเลยครับ การซับแรงสะทิอนดีมาก  หลุม ฝาท่อ รอต่อถนน รูดผ่านได้หมดนิ่งๆเลย การวิ่งในเมืองถือเป็นจุดอ่อนมากครับเพราะรถมันใหญ่มาก วงเลี้ยวกว้าง  จุดอับมีเยอะ  ถึงจะมีเซนเซอร์ช่วยรอบคันก็ยังไม่เหมาะกับในเมืองแน่นอนครับ แป้นเบรคค่อนข้างแข็งทำให้การกะน้ำหนักเท้าได้ยาก เบรคจับดี แต่ช่วงล่างมีระยะยุบเยอะทำให้รถใช้ระยะเบรคเยอะพอสมควรครับ

ส่วนการลุยเดี๋ยวรอพี่ๆท่านอื่นๆมาช่วยเสริมข้อมูลนะครับ
  รถเซทมาเพื่อลุยทางออฟโรดมีระยะยืดและยุบตัวแบบนี้เป็นเรื่องปกติครับ    ทางตรงยาวนิ่งเพราะรถใหญ่ ทำได้ดีตามสไตล์ Landcruiser  นั่นละครับ   

โจทย์นี้ของ จขกท ถ้าจะเน้นแค่ลุยทางฝุ่น สมรรถนะยังไง Subaru เหนือกว่าครับ + กับใช้ในเมืองและถนนดำทำได้ดีกว่า  LC150    ของ Prado             แต่ถ้าอยากเน้นรถใหญ่ บรรทุกของหรือคน เยอะ ภาพลักษณ์ดูดีกว่า Subaru  นั่งสบายยามเดินทางไกล ขี่ขึ้นเขาลงเขาบ่อย ๆ  ไป Prado  ดีกว่า

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 12:02:16 »
ไม่เคยขับขี่ทั้งคู่ แต่เอาข้อมูลมาฝากจากเว็บที่เข้าไปค้นหาข้อมูลเป็นประจำ ดูผลการทดสอบรีวิวครับ

http://www.caradvice.com.au/subaru/outback/

http://www.caradvice.com.au/toyota/landcruiser/

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 12:56:45 »
Prado น่าใช้ครับ 
Outbackก็สวยมากคันจิง 

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 13:57:44 »
กำลังดูๆ prado 150 มือสองอยู่เหมือนกันกำลังศึกษาค่า maintenance อยู่ครับ อยากได้ SUV size ใหญ่ แต่ PPV ยังไม่ตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 14:13:02 »
ถ้าไม่เผื่อลุยสาหัสทุรกันดาร แนะนำ Outback ครับ

มี Land cruiser ปกติอยู่ ใช้เฉพาะเวลาออกดูที่ดินต่างจังหวัดจริงๆ

อยู่ในเมืองไม่ใช้เลยครับ รถใหญ่มาก โดนมอเตอร์ไซค์ลัดเลาะเฉี่ยวบ่อย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 15:20:34 »
ซื้อปั้มดูดกับสายยางตู้ปลามาดูดออกครับ ดูดทางรูเชคน้ำมันเครื่องก็ได้

น้ำมันเครื่องถ้าเติมมาล้นๆแบบนี้ จะวิ่งอืดลงครับ

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 15:28:12 »
ในเมืองก็ Outback แต่ส่วนตัวแนะนำตระกูลLand Cruiseเครื่องดีเซลเลยครับ รถทนทานไร้ปัญหา คันใหญ่แต่ขับนานๆเดี๋ยวก็ชินครับ ราคาขายต่อตกน้อยมากครับ ปล.ใช้ vx100 ตัวดีเซล 5เกียร์อยู่ ขับสนุกครับ ปรับความแข็งของช่วงล่างได้ขับเร็วไม่ใช่ปัญหาตามขนาดรถแต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2016, 15:33:45 โดย guy001 »
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 15:40:37 »
ซื้อปั้มดูดกับสายยางตู้ปลามาดูดออกครับ ดูดทางรูเชคน้ำมันเครื่องก็ได้

น้ำมันเครื่องถ้าเติมมาล้นๆแบบนี้ จะวิ่งอืดลงครับ

ขอเชิญกระทู้ถัดไป 55555

;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 11:55:33 »
ถ้าไม่ได้ต้องการรถใหญ่มาก หรือลุยมากมายอ่ะไร ผมว่าแค่ outback ก็พอครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 16:28:07 »
land มันเป็นรถที่ผู้ชายลุยๆแทบทุกคนฝันจะครอบครองสักครั้งในชีวิตครับ
เงินพร้อมแล้วจะรออะไรครับ เวลาพิสูจน์ตัวเองมาหลายสิบปีแล้ว