ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้าสามรุ่นโฉมแรก ปี05 ช่วงล่าง อารมณ์ การขับ เป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 3709 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากผมใช้มาสด้าสาม โฉมแรก ซึ่งเป็นรถมือสอง เครื่อง2000 ตัวtop อยากทราบว่า รถสภาพค่อนข้างดี บำรุงรักษาเต็มที่ แต่เป็นรถเดิมๆ อายุ11 ปีแล้ว สมาชิกที่เคยใช้รถมาสด้าสามช่วยแสดงความเห็นถึง อารมณ์การขับ และช่วงล่างเดิมๆว่าเป็นอย่างไรบ้างคับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
เคยนั่ง ไม่เคยขับ

แต่จับอารมณ์ได้ประมาณว่า กระชับ คล่องตัว แต่ดูอืดและกินน้ำมันเก่งครับ

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา และได้รถสภาพโอเค  ผมว่าเป็นรุ่นที่สวย น่าใช้ และการขับขี่น่าจะสนุกและมั่นใจกว่าเจ้าตลาดมากพอสมควร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ช่วงล่างดีมากครับ 140ยังนิ่ง หนักแน่นกว่าพวกแอคคอร์ด แคมรี่อีก(การซับแรงสะเทือนผมจำไม่ได้ละ)
ความเร็วต่ำก็ไม่ได้แข็งนะสำหรับผม ข้อเสียก็พวงมาลัยหนักชิบหาย+แหลกน้ำมันชิบหาย แค่นั้นแหละ
เคยขับพักนึงนานแล้วนะ อัตราเร่งไม่แรงไม่อืด ถ้า1.6อืดอยู่แต่รับได้ถ้าเท้าไม่หนัก

ออฟไลน์ choomodify

ดีทุกอย่างยกเว้นเครื่องยนต์กับเกียร์ 

ออฟไลน์ SM.

ถ้าใช้ใน ตจว หรือถนนที่รถไม่หนาแน่นนัก ผมว่าไม่อืดเลย ขนาดผมใช้ตัว 1600 นะ เพียงแต่ต้องใจเย็นๆ ให้รถค่อยๆเพิ่มความเร็วขึ้นมา ไม่งั้นจะกินน้ำมันมากเลย ตัว 2000 จะขับสนุกกว่า แรงกว่า

ช่วงล่างดีมาก ให้ฟิลลิ่งดีมากด้วย

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
รุ่นนี้เล่นตัว 2000 เลยดีกว่า แรงกว่าแต่กินเท่ากัน

ออฟไลน์ mamaman

ช่วงล่าง นำโด่ง ในสมัยนั้น เพราะได้ การออกแบบของฟอร์ด

แต่เกียร์ เครื่อง ผมว่ามันอืดนะ ตัว 1.6 ไม่เข้ากับ รถเลย

ออฟไลน์ ottomjd

• **
ผมใช้มาเกือบ 10 ปี พึ่งขายไปครับ (2.0 เปลี่ยนล้อ 18 จากเดิม 17 เปลี่ยนสปิงเตี้ยลงอีกเกือบ 2 นิ้ว)
สรุปโดยรวม เป็นรถที่ดีครับ ขับที่ความเร็ว 120-150 ควบคุมง่าย ทรงตัวดีครับ
แต่ในย่านความเร็วต่ำพวงมาลัยค่อนข้างหนักและตึงตังไปนิ๊ส....เหมือนรถหนักๆ
เรื่องอัตราซดน้ำมันนี่ค่อนข้างกินครับ เพราะเป็นเทคโนโลยี 10 ปีที่แล้ว ในเมือง 8-10 นอกเมือง 12-14
เป็นรถที่ขับออกต่างจังหวัดสนุกครับ ในเรื่องการเข้าโค้งมั่นใจดีครับ
แต่ขับในเมืองมีเซ็งครับ ซับแรงกระแทกจากถนนทุกเม็ด รอยต่อเล็กๆเก็บมาหมด  :-X ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2016, 09:08:07 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• **
ใช่ๆ ผมก้อรู้สึกถึงความอืด แต่ก้อแลกกับไม่ต้องผ่อนคันใหม่ และฟิลลิ่งมันๆขณะซัดโค้ง บวกกับซันรูฟ และถุงลมรอบคัน จึงก้มหน้าก้มตา บำรุงรักษาต่อไป

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *
ถ้าเครื่อง 2.0 ถือว่ารับได้นะครับ
ผมขับ 1.6 ทั้งอืด ทั้งกิน เหยียบหน่อยประมาณ 8-9 โล/ลิตร
พวงมาลัยหนัก เกียร์ไม่ค่อยฉลาด เก็บเสียงแย่มาก
วัสดุภายในสัมผัสแล้วดูดี แต่ติดรอยคราบง่ายมาก

เปลี่ยนมาใช้ 2Diesel ท๊อปดีกว่าทุกอย่างครับ ยกเว้นเรื่องพื้นที่
(ไม่อยากใช้ 3 sky ตัวล่างครับ)

ปล. ผมขายไปตอนปีที่ 9 เลขกิโล 160k เกียร์กำลังจะพัง ได้แสนสาม รีบประเคนเลย

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
ผมใช้ ตัวไมเนออยู่ครับ ตัว 2.0 ใช้ดีครับ ช่วงล่างอารมณ์สำหรับผมพอใจเลย เก็บเสียงกากไปหน่อยแต่รับได้ไม่เป็นไร ขับเร็วๆ สบายๆครับมั่นใจดี ขับในเมืองเกียร์โง่หน่อยๆ แต่อยากได้ใจก็เปลี่ยนเกียร์เองก็ใช้อยู่ครับ ในเมือง ผมใช้แถวๆ ห้วยขวาง-ลาดพร้าว ก็ราวๆ 9-10 โลลิตร ขับยาวๆ ถ้าใจเย็นๆ มี 14-15 ครับ

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าเครื่อง 2.0 ถือว่ารับได้นะครับ
ผมขับ 1.6 ทั้งอืด ทั้งกิน เหยียบหน่อยประมาณ 8-9 โล/ลิตร
พวงมาลัยหนัก เกียร์ไม่ค่อยฉลาด เก็บเสียงแย่มาก
วัสดุภายในสัมผัสแล้วดูดี แต่ติดรอยคราบง่ายมาก

เปลี่ยนมาใช้ 2Diesel ท๊อปดีกว่าทุกอย่างครับ ยกเว้นเรื่องพื้นที่
(ไม่อยากใช้ 3 sky ตัวล่างครับ)

ปล. ผมขายไปตอนปีที่ 9 เลขกิโล 160k เกียร์กำลังจะพัง ได้แสนสาม รีบประเคนเลย

ผมก็อยากได้ 2 ดีเซล ครับ แต่แนวโน้มรถดันมา เบนซิน 1.2 ราคาถูกกว่าเป็นแสน ปรหยัดพอๆกันอีก แต่แรงไม่เท่ากัน ต้องเลือกละ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
จำได้แต่ฟิลด์พวงมาลัยครับ หนักมาก เป็นมาสด้าคันแรกที่เคยขับ เพราะไปเรียนหัดขับรถ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Pegasus7700

1.6 ขับใช้ได้. แต่ไม่แนะนำมือ2ครับ สมัยนั้นถือว่าดี
แต่เทียบสมัยนี้  หาb seg ไหม่ดีกว่า

ไปมือ1mazda2 เลยครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าช่วงล่างสมบรูณ์ดีกว่ามาสด้าสามสกายในแง่การเกาะถนน 

แต่อย่างอื่นแพ้ราบ   >:(
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ในตระกูลมาสด้าสามที่ขายในไทย ผมว่าร่นปี05มีสปริงและโช๊คที่นุ่มนวลกว่ารุ่นหลังๆอยู่ครับ

การควบคุมผมกลับไม่ชอบรถที่มีHandling แบบนั้น หักพวงมาลัยที่ความเร็วสูงแล้วตัวรถไปไวเกินแต่พอขับต่ำกว่า100กลับดื้อและคุมได้ยาก

คห.ส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
เครื่อง 1.6 อืดครับแถมเปลืองน้ำมัน ใช้สมัยมหาลัย ขับไปกลับมหาลัยชื่อดังย่านบางนา ไปกลับประมาญ 110 กม.ไปท่าพระจันทร์บางวัน  เดือนนึงค่าน้ำมัน 12000 ผมตีนหนักอยู่ครับ