ผู้เขียน หัวข้อ: ford ranger 4 ประตู รุ่น XLS และ XLT อัตราสิ้นเปลืองต่างกันมั้ยครับ  (อ่าน 6977 ครั้ง)

ออฟไลน์ ferro

• Newbie
  • *
คือสนใจฟอร์ดแรงเจอร์ 4 ประตู ระหว่างรุ่น XLS 125 แรงม้า กับ XLT 160 แรงม้า อยากทราบว่าอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันต่างกันเยอะมั้ยครับ อยากประหยัด แล้ว 125 แรงจะอืดไปมั้ยเพราะน้ำหนักรถเท่ากัน ปกติไม่ได้ขับเร็วเหยียบหนักครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
เห็นหลายๆคันในคลับ เท่าที่เก็บข้อมูลได้
เหมือนๆเครื่อง 160 ม้าประหยัดกว่า 125 ม้าครับ.. แต่ไม่มากเท่าไหร่
เพราะเรื่องน้ำหนักตัวนั่นแหล่ะ.. และก็อืดกว่าด้วย

ส่วนตัวผมว่าราคาส่วนต่างกันไม่มากพอดึงดูดให้เล่น XLS เท่าไหร่ ขึ้นไปเล่น XLT คุ้มกว่า
ทั้งภายในแบบใหม่ผมว่ามันสวยกว่า พวงมาลัยไฟฟ้า ล้อ 17 นิ้ว
เครื่องแรงกว่า เรื่องความสวยแล้วแต่ชอบ..

ปล.มีคนในคลับทดลองวิ่ง 85 กม./ชม.
น้ำมันหนึ่งถังใช้ระยะทางวิ่งไป 1400 กม. ขับจนถึงขีดสุด้ทาย ประหยัดใช่เล่นเลยนะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
น่าจะเอากราฟแรงบิดมาดูด้วยครับ แรงม้าส่วนมากมันใช้เต็มที่ช่วงรถลอยตัว

ออฟไลน์ Volta

เคยใช้ตัวก่อน mc เกียร์ธรรมดายกสูง 150 แรงม้า
ผมว่ามันก็แรงสมตัว มีเรี่ยวแรงไห้ใช้เกินพอ ไม่ได้รู้สึกว่าอืด

อัตราสิ้นเปลืองทางไกล ขับ 100 ก็ได้อยู่ 13 โลลิตร 

เครื่องบล็อกนี้ผมว่ามันประหยัดดีนะ แต่สิ่งที่มาฉุดประสิทธิภาพเครื่องยนต์ คงเป็นเรื่องน้ำหนักตัว ขนาดรุ่นโอเพ่นแค็ปพี่แกยังล่อไปเกือบ 1.9 ตัน
สี่ประตูน้ำหนักก็เกือบ 2 ตันแล้ว

เพราะงั้นถ้าขยับไป xlt ไหวน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ mc แล้วได้เครื่องจูนมาใหม่ ม้าเพิ่มมาตั้ง 160 ตัว
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

XLT ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
ถ้าไม่รีบ รอดูตัว XL HR ครับ เปิดราคาวันที่ 8 สิงหาคม 150 ม้า 375 นิวตันแรงบิด แรงกว่าตัว XLS HR ตัวปัจจุบันเสียอีก และน่าจะถูกกว่า XLS ตัวปัจจุบัน
หรือ มาลุ้นกันว่า ตัว XLS HR 4*4 150 ม้า  เห็นแว่ว ว่า ถูกที่สุดในตลาด ราคา จะเกิน XLT 4*2 ไปเท่าไร

อ่านผิดนึกว่า Cab
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 11:38:38 โดย bigrocket »

ออฟไลน์ ferro

• Newbie
  • *