ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะเวลาหรือ ระยะกิโลเมตรดีครับ  (อ่าน 10194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
รถฮอนด้าซีวิค FD 1.8 ออโต้ ขับแถวๆศรีนครินทร์ บางนา รามคำแหง
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งที่แล้ว วันที่ 28-12-2558  ระยะกิโลเมตร 100500 กม.
ใช้น้ำมันเครื่อง Mobil 1  5w-30  แต่ช่วงนี้ใช้รถไม่ค่อยเยอะ ตอนนี้ใช้ไป 106500 กม. ระยะเวลา 7เดือนแล้ว
สมควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่หรือยังครับ หรือควรใช้ต่ออีกซัก 1-2 เดือนดีครับ (ตอนนั้นน่าจะวิ่งประมาณ 8000 กม.น่ะครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
ชักก้านดูสภาพน้ำมันเครื่องก่อน น่าจะช่วยตัดสินใจได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ดูตามชั่วโมงการทำงานครับ ถ้าติดหนัก น้ำมันเครื่องน่าจะหมดสภาพเร็ว
ผมคิดว่าน่าจะลากได้อีกหน่อย แต่ถ้าอยากสบายใจก็จับเปลี่ยนเลยครับ :)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ เปลี่ยนที่ 10,000โล หรือ 1 ปี แล้วแต่อะไรถึงก่อน
หรือจะเปลี่ยนที่ 12,000โล ก็พอได้

แต่ผมวิ่งน้อย ยังไงๆ 1 ปีถ่ายออกเพราะมันจะเสื่อมสภาพ

ออฟไลน์ pongsakorn11

ถ้าอย่างโมบิล 10เดือนถึง1ปี ได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ adis

mobil 1 5w-30 apisn คุณภาพจัดว่าดีครับ
ใช้ได้ถึง 10000 กิโล ผมเคยลากไป 15000 นะ
เปลี่ยนถ่ายปีละครั้งได้ครับ ให้ดูระยะที่วิ่งด้วยครับ
แต่เวลาเปลี่ยน นมค  ควรเปลี่ยนไส้กรอง นมค ทุกครั้งด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tvm

ปกติดูอันใดอันหนึ่งถึงก่อนก็ตามนั้น
แต่...
โมบิลวัน เกรดดี ผมเปลี่ยนที่ 15,000 หรือ 9-12 เดือน คับ

ออฟไลน์ SLuang

หมดประกันแล้วไม่ต้องแคร์เงื่อนไข   เวลา   หรือ ระยะทาง

ในเมื่อเป็นน้ำมันสังเคราะห์แท้ แถมวิ่งได้แค่ประมาณ 6,000 โล  เป็นผมก็ยังไม่เปลี่ยนครับ ลากต่ออีก 2 - 3 เดือน แบบไม่ต้องกังวลอะไรทั้งสิ้น

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ของผมแล้วแต่ว่าอันไหนถึงก่อนครับ ถ้าสังเคราะห์ก็ 6เดือน หรือ 8000 โลครับ ไม่ลากเกินกว่านี้ครับ

jaesz

การประเมิณระยะการถ่ายน้ำมันเครื่องด้วยระยะทางและเวลากี่เดือนกี่ปี มันเป็นค่าเฉลี่ยทางสถิติครับ

เท่าที่ผมเคยอ่านเจอ ของบริษัทรถยนต์ จะประมาณว่า

1วันสตาร์ทรถ 2-4ครั้งที่อุณหภูมิ0-30องศาและดับเครื่องที่ 80-100องศา
1วันเครื่องยนต์ทำงาน 1-2ชั่วโมง
ความเร็วเฉลี่ย50-70กม.ต่อชั่วโมง

หาเอาเงื่อนไขข้างบนมาคำนวนกับอายุของน้ำมันเครื่อง150ชั่วโมง
ก็จะได้คร่าวๆว่า 10000-15000กม. หรือ 6เดือน อะไรถึงก่อน

แต่ในชีวิตจริง คนบางคนอาจจะสตาร์ทรถมากกว่านั้นต่อวัน ใช้ความเร็วเฉลี่ยน้อยกว่าหรือมากกว่านั้นในการขับขี่ หรือสตาร์ทรถทิ้งไว้กลางรถติดมากกว่านั่นอีกก็ได้ครับ

โชคดี่ที่คนส่วนมากขายรถก่อนที่จะเห็นผลเสียจากการใช้น้ำมันเครื่องหมดสภาพ หรือบางคนเจอแล้วก็ไม่ได้รู้เลยว่าเกิดจากน้ำมันเครื่องหมดสภาพ เช่นอาการซีลรั่วซึมเพราะแข็งตัวจากสภาพกรดของน้ำมันเครื่อง หรือยางก้านวาวล์รัาวรั่ว ทำให้กินน้ำมันเครื่องแล้วก็ไปแก้ทึ่จุดอื่น โดยนึกว่าแสนสองแสนโลเครื่องหลวมปรกติ...

มันก็น่าคิดครับ

ออฟไลน์ Kkkong

• **
การประเมิณระยะการถ่ายน้ำมันเครื่องด้วยระยะทางและเวลากี่เดือนกี่ปี มันเป็นค่าเฉลี่ยทางสถิติครับ

เท่าที่ผมเคยอ่านเจอ ของบริษัทรถยนต์ จะประมาณว่า

1วันสตาร์ทรถ 2-4ครั้งที่อุณหภูมิ0-30องศาและดับเครื่องที่ 80-100องศา
1วันเครื่องยนต์ทำงาน 1-2ชั่วโมง
ความเร็วเฉลี่ย50-70กม.ต่อชั่วโมง

หาเอาเงื่อนไขข้างบนมาคำนวนกับอายุของน้ำมันเครื่อง150ชั่วโมง
ก็จะได้คร่าวๆว่า 10000-15000กม. หรือ 6เดือน อะไรถึงก่อน

แต่ในชีวิตจริง คนบางคนอาจจะสตาร์ทรถมากกว่านั้นต่อวัน ใช้ความเร็วเฉลี่ยน้อยกว่าหรือมากกว่านั้นในการขับขี่ หรือสตาร์ทรถทิ้งไว้กลางรถติดมากกว่านั่นอีกก็ได้ครับ

โชคดี่ที่คนส่วนมากขายรถก่อนที่จะเห็นผลเสียจากการใช้น้ำมันเครื่องหมดสภาพ หรือบางคนเจอแล้วก็ไม่ได้รู้เลยว่าเกิดจากน้ำมันเครื่องหมดสภาพ เช่นอาการซีลรั่วซึมเพราะแข็งตัวจากสภาพกรดของน้ำมันเครื่อง หรือยางก้านวาวล์รัาวรั่ว ทำให้กินน้ำมันเครื่องแล้วก็ไปแก้ทึ่จุดอื่น โดยนึกว่าแสนสองแสนโลเครื่องหลวมปรกติ...

ขอบคุณคุณ Jae สำหรับข้อมูลดีๆครับ นั่นหมายความว่าสภาพการจราจรกรุงเทพฯที่รถติด ต่อให้แค่ไปกลับออฟฟิศแต่ถ้าติดยาว3ชม.ไปกลับจะสามารถใช้ได้แค่50วันโดยไม่ต้องสนว่าระยะทางวิ่งไปเท่าไหร่ก็ควรเปลี่ยนรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bon9989

• **
ขอบคุณครับ
ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ csamabat

รถเพื่อนสนิทผม jazz 2008 ตอนนี้วิ่งครบแสนโล  น้ำมันเครื่องหายไวมาก วิ่ง5พันโล ก็หายแทบไม่ติดก้านวัดเลย  เพราะเขาชอบถ่ายน้ำมันเครื่องแบบกึ่งและ วิ่งทีนึง1ปี หรือสองปีถ่าย  ล่าสุดวิ่งไประยะ17××× km แล้ว ยังไม่ยอมเปลี่ยน ผมเจอรถมันทีไร ต้องคอยเอาไปเติมให้    แม่เจ้าของรถบอกเปลือง ยังวิ่งได้    !!!

ส่วนตัวคิดว่า jazz  คันนี้เครื่องคงหลวมไปแล้ว  ต่างกับรถผม สองแสน สามแสน โลไม่เคยกินน้ำมันเครื่องเพราะผมใช้ สังเคราะแท้ตลอด 6เดือน หรือ1หมื่นจะเปลี้ยนทันที 
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

jaesz

ขอบคุณคุณ Jae สำหรับข้อมูลดีๆครับ นั่นหมายความว่าสภาพการจราจรกรุงเทพฯที่รถติด ต่อให้แค่ไปกลับออฟฟิศแต่ถ้าติดยาว3ชม.ไปกลับจะสามารถใช้ได้แค่50วันโดยไม่ต้องสนว่าระยะทางวิ่งไปเท่าไหร่ก็ควรเปลี่ยนรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

สามชั่วโมงทำงาน นี่เกิดจากการดับสตาร์ทครั้งเดียวหรือสองครั้งครับ?

ดับเครื่องทุกครั้ง อุณหภูมิยังคาอยู่ที่100 90 80ร่วมๆ ครึ่งชั่วโมงนะครับ เกิดภาวะที่เรียกว่าPyrolysis หรือที่เขาเรียกกันว่านึ่งน้ำมัน ช่วงนี้น้ำมันที่ลอยอยู่ด้านบนส่วนนึงจะOxidateไปด้วย

อายุน้ำมันเครื่องผมบอก150ชั่วโมงอิงจากค่าเฉลี่ยของน้ำมันในตลาดยึ่ห้อปั๊มน้ำมันและหรือโรงกลั่นที่ผ่านAPI SN นะครับ พวกตลาดNoname ซื้อเขามาใส่แกลลอนใส่ปี๊ป 120ชั่วโมงที่100องศาก็เริ่มก่อโคลนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 12:20:58 โดย Jae »

ออฟไลน์ Kkkong

• **

สามชั่วโมงทำงาน นี่เกิดจากการดับสตาร์ทครั้งเดียวหรือสองครั้งครับ?

ดับเครื่องทุกครั้ง อุณหภูมิยังคาอยู่ที่100 90 80ร่วมๆ ครึ่งชั่วโมงนะครับ เกิดภาวะที่เรียกว่าPyrolysis หรือที่เขาเรียกกันว่านึ่งน้ำมัน ช่วงนี้น้ำมันที่ลอยอยู่ด้านบนส่วนนึงจะOxidateไปด้วย

อายุน้ำมันเครื่องผมบอก150ชั่วโมงอิงจากค่าเฉลี่ยของน้ำมันในตลาดยึ่ห้อปั๊มน้ำมันและหรือโรงกลั่นที่ผ่านAPI SN นะครับ พวกตลาดNoname ซื้อเขามาใส่แกลลอนใส่ปี๊ป 120ชั่วโมงที่100องศาก็เริ่มก่อโคลนแล้ว

ถ้า condition ผมจะอยู่ที่ 2-8  ครั้ง 3-4 ชม.โดยรวมครับ

ออฟไลน์ muying

รถเพื่อนสนิทผม jazz 2008 ตอนนี้วิ่งครบแสนโล  น้ำมันเครื่องหายไวมาก วิ่ง5พันโล ก็หายแทบไม่ติดก้านวัดเลย  เพราะเขาชอบถ่ายน้ำมันเครื่องแบบกึ่งและ วิ่งทีนึง1ปี หรือสองปีถ่าย  ล่าสุดวิ่งไประยะ17××× km แล้ว ยังไม่ยอมเปลี่ยน ผมเจอรถมันทีไร ต้องคอยเอาไปเติมให้    แม่เจ้าของรถบอกเปลือง ยังวิ่งได้    !!!

ส่วนตัวคิดว่า jazz  คันนี้เครื่องคงหลวมไปแล้ว  ต่างกับรถผม สองแสน สามแสน โลไม่เคยกินน้ำมันเครื่องเพราะผมใช้ สังเคราะแท้ตลอด 6เดือน หรือ1หมื่นจะเปลี้ยนทันที

เพื่อนของพี่จะงกอะไรขนาดนั้นนนน  รถผมอายุพอๆกัน วิ่งไปแสนสองหมื่นโล ใช้ 0-w20 น้ำมันเครื่องไม่เคยหายเลย

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
ผมใช้สังเคราะห์100%  เปลี่ยนทุก 6 เดือนหรือ 10,000 กม. ครับ 

ออฟไลน์ yord

• **
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมเรื่องน้ำมันเครื่องครับ รถกระบะผมใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ปรกติเปลี่ยนทุก 5000 กิโล ขับไม่เคยถึง 6เดือนครับ

แต่ระยะหลัง ใช้รถน้อยครับนี่ 7เดือนแล้วเพิ่งใช้ไปประมาณ 3พันกว่ากิโลเองครับ ขับแบบรถไม่ได้ติดนะครับและไม่ค่อยได้จอดแช่ติดไฟแดงด้วยเลยครับ

อยากขอคำแนะนำครับว่าน้ำมันเครื่องมันจะเสื่อมรึเปล่าครับเพราะเกิน6เดือนแล้วหรือผมสามารถใช้มันได้ยันครบ 5000กิโลเลยครับโดยไม่ต้องสนใจ

จำนวนเดือนเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผมก็ใช้สังเคราะห์แท้ 100% ตามสเป็คคือ 6 เดือนหรือ 10,000กม.
แต่ 6 เดือนจะวิ่งไปแค่ประมาณ 4000กม.
เลยเปลี่ยนเลทออกไปหน่อยทุก 7-8 เดือน จะได้ระยะประมาณ 5000กม พอดีๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

ผมจะเปลี่ยนประมาณ 7-8 เดือนตลอด เพราะ 6 เดือนมันไวไปหน่อย เสียดาย รถไม่ค่อยได้ใช้

ออฟไลน์ maggie

ขอถามคุณJae ด้วยครับ คือที่บ้านมีรถคันนึงแต่ไม่ค่อยได้ใช้กัน มันมีนาฬิกาจับว่าเครื่องยนต์ทำงานมากี่ชั่วโมงแล้ว เปลี่ยนน้ำมันเครื่องคราวก่อนผมเลยลองตั้งเวลาใหม่ ปรากฎว่าตั้งแต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งล่าสุดราวๆปลายเดือนพ.ย.ปีที่แล้วจนเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเพิ่งครบ150ชั่วโมง ระยะทางได้ประมาณเกือบๆ5พันกิโล ตอนนั้นผมใช้mobil-1 0W-40 แบบนี้ผมควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้แล้วใช่มั้ยครับ (ค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไม่ใช่ปัญหา แต่คือว่าเห็นรถวิ่งน้อยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆไม่อยากให้เป็นมลภาวะโลก5 5 5)

ออฟไลน์ Trafalgar

กระทู้นี้ได้ความรู้เยอะมาก
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ toonze

10000 กิโล หรือ ทุก 1 ปีครับ  จำง่ายขึ้นใจ  ถ้าใน1 ปี วิง่เกิน 10000 ก็ไม่เป็นไร สังเคราะแท้ เขาวิ่งกัน 20000 ก็มีครับ

ออฟไลน์ A.phi

• Newbie
  • *
แล้วแต่ว่าอันไหนถึงก่อน ก็เปลี่ยนตามนั้นครับ
แต่ของผมสังเคราะห์100% 10000 กม. ไม่ถึง3เดือนก็ต้องเปลี่ยนแล้วครับ

ออฟไลน์ archian

วีโก้ผม จะ 2 ปีแล้ว   วิ่ง 8000 รออีก 2000 ค่อยเปลี่ยน  คงได้ 2 ปีครึ่งพอดี  เช็คโดยเอามือลูบที่ก้านน้ำมันเครื่องแล้วขยี้นิ้วดู  ยังลื่นดีอยู่ 

promt

cruze คันในลายเซน

ขับ ณ ตอนนี้ 164,xxx กม.

น้ำมันเครื่อง กึ่ง 10w-40 รวมเปลี่ยน 600 บาท
ขับแก๊สตลอด 0 กม. -160,000 กม.
ตั้งวาล์ว บดวาล์วไป 1 รอบ เมื่อ 110,000 กม. ก็ตามระยะที่ต้องตั้งวาล์วในคู่มือ ขับรถไปศูนย์ให้ศูนย์ใช้รถผมเป็นครู เพราะศูนย์ไม่เคยทำมาก่อน
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกหมื่นโล
ตอนนี้ยังปกติครับ

ที่หันมาใช้น้ำมัน เพราะน้ำมันถูก และรถแก่แล้ว ขับแก๊สไป 160,000 กม. พอแล้ว รถแก่แล้ว

ออฟไลน์ tierak

ของผมระยะทาง จะถึงก่อนเสมอ หมื่นโล จะใช้เวลาประมาณ 4 เดือน
ใช้เชลล์ สังเคราะห์แท้ 0w40 ไม่อยากลากเกินหมื่นโล เพราะเสียงเครื่องเริ่มดังกว่าเดิม
วิ่งมา 18x,xxx น้ำมันเครื่องไม่เคยพร่อง

ออฟไลน์ Tapanan

รถแม่บ้านผม ขับไปทำงาน เช้า-เย็น ปกติ 10,000 กม. จะใช้เวลาประมาณ 8 เดือน หลังจากครบ 3 ปี ผมก็เปลี่ยน นมค. ทุก 10,000 กม. เดือนเกินนิดหน่อย ใช้ Ptt Fully 5w-40 ราคาสมเหตสมผล 1100 +/- ครับ...
แต่เป็นรถวิ่งต่างจังหวัดครับ อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ รถติดนี่ไม่มีเลย...

แต่ตอนอยู่ในระยะประกัน ผมก็เปลี่ยนตามเวลาคู่มือครับ...

ออฟไลน์ Darkart

รถผมใช้งานทุกวัน แปปเดี่ยว ครบ 10,000 กิโลเมตร ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% ยังลื่นอยู่ ก็ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
รถใช้งานน้อย เมื่อครบเวลา ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมใช้ สังเคราะห์แท้ เปลี่ยนตามระยะทาง 10000 กม หรือ ถึงเวลา 6 เดือน หรืออีกแบบ ก็นับชั่วโมงเลย 150 ชม ก็เปลี่ยนเลย อย่างไดหนึ่งในเงินไขนี้ถึงก่อนก็เปลี่ยนเลยครับ