ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีงบ 2.0 - 3.0 ล้าน จะซื้อ Volvo XC60 diesel ไหมครับ ขอเหตุผลด้วยครับ  (อ่าน 6070 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nor.Kitidet.K

• Newbie
  • *
รายละเอียดคือ ซื้อให้ภรรยาใช้ใน กทม เป็นหลัก อาจมีไปเที่ยวต่างจังหวัดด้วย โดยจะมีน้องหมาหนัก 40 กิโลก 1 ตัว และ 10 กิโล อีก 2 ตัว ไปกับผมและภรรยา ตอนนี้ตัวเลือกมี Volvo V60 d4 , XC60d4 , BMW320D
โดยมีจะไปขอทดลองขับตัวมินิ countryman all4 ด้วย(อันนี้ผมอยากได้เอง แต่แฟนผมยังไม่แน่ใจ)

มีตัวอื่นแนะนำอีกไหมครับ

ปัจจุบันผมใช้ peugeot 408 turbo อยู่ แล้วแฟนเริ่มจะอยากได้ รถยุโรปครับ

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
งบ3ล้านผมมอง harrier กับ  glc อ่า

ออฟไลน์ HLRx

มีน้องหมา + ให้ภรรยา ใช้เป็นหลัก
ก็คงเหลือตัวเลือกเดียว xc 60 ส่วนจะเลือก เบนซิน หรือ ดีเซล ค่อยไปลงรายละเอียด อีกทีครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ถ้เาป็นผมงบ 3 ล้าน เป็นผมจะไปดู NX แทนครับ
เบาะมันนัางสบายมาก >.< และไม่ค่อยจุกจิก

ออฟไลน์ bmw fin

• Jr. Member
  • **
เชียร์ v60 d4 ครับ ออปชั่นความปลอดภัยคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
ด้านหลังV60 แคบ(เตี้ย)กว่าXC60ครับ ถ้าราคาไม่มีปัญหา ขนน้องหมา3ตัว XC60น่าจะโปร่งกว่า(นิดหน่อยก็ยังดี)

ในAccessories onlineทั้งV60 XC60 มีกรงหมาให้เลือกซื้อด้วยครับ แต่3ตัว พับเบาะหลังน่าจะสบายตัวกว่า
เหมือนของที่บ้าน ชอบเจ๋อมาด้านหน้า ดูวิวไป คงชอบอยู่ใกล้ๆเรา น้ำลายหยดไป มันเค้าล่ะ

ออฟไลน์ apinui

ที่ทำงานผม อยู่ใกล้ๆศูนย์วอลโว่ ...

ผมเห็นรถสไลด์ สไลด์มาส่งทุกวัน  เฉลี่ยวันละ 1-2 คัน ....

เห็นแล้วน่ากลัวครับ ...

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเกินได้อีกหน่อย glc เลยครับเหมาะดีใหม่เอียมไม่ก้ nx รุ่นล่างๆครับ ผมไม่เคยเลี้ยงหมา ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นรถ sedan จะเหมาะรึป่าว

คงอยากได้ suv มากกว่าช่ายมั้ยครับ งั้นตัด 320d ทิ้งก่อนเลยครับ คู่ที่ผมแนะนำถ้าอยากนั่งสบายๆ ทรงก้ล้ำอยู่ nx เหมาะครับ

แต่ถ้าจะเอาสวย สดใหม่ เอา glc ครับ

ออฟไลน์ SM.

มีหมาไปด้วย 3 ตัวเลย คงต้องหารถที่พื้นที่ด้านหลังกว้างๆหน่อยเอาไว้ก่อนนะครับ

XC60 เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ ในตัวเลือก+ในงบที่ให้มา

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ปัจจุบันขนกันไปในเปอโย เด็กๆ ก็นั่งเบาะหลังไปครับ  ส่วนใหญ่อนาคตรถขนน้องๆ หมาคงเป็นเปอโย น่ะครับ ส่วนคันนี้หลักๆคงภรรยาใช้ แต่ผมแค่อยากให้ที่บ้านมีรถ 2 รูปแบบ การใช้งาน ยังไงจะลองพิจารณาดูอีกทีครับ แต่เรื่อง lexus NX นี่จริงๆ ผมก็ชอบนะครับ สวยดีแต่แฟนผมเค้ามองเป็นรถญี่ปุ่นซะงั้น

ออฟไลน์ O_O

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ปัจจุบันขนกันไปในเปอโย เด็กๆ ก็นั่งเบาะหลังไปครับ  ส่วนใหญ่อนาคตรถขนน้องๆ หมาคงเป็นเปอโย น่ะครับ ส่วนคันนี้หลักๆคงภรรยาใช้ แต่ผมแค่อยากให้ที่บ้านมีรถ 2 รูปแบบ การใช้งาน ยังไงจะลองพิจารณาดูอีกทีครับ แต่เรื่อง lexus NX นี่จริงๆ ผมก็ชอบนะครับ สวยดีแต่แฟนผมเค้ามองเป็นรถญี่ปุ่นซะงั้น

volvo ทำใจเรื่องราคาขายต่อที่ใจหายมากครับ ผมซือs60genแรกมือหนึ่ง มา2ล้าน2 ใช้ไป10ปี เหลือ สามแสนครับ ปัจจุบันใช้เบนซ์ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ SUN-PS

งบขนาดนี้เพิ่มอีกหน่อยไป glc ดีกว่าครับ วอลโว่เป็นรถที่เจ้าปัญหามากครับ ห่างไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ Buffy

เพื่อนผมส่วนใหญ่ ที่ใช้ เปอโย  ก็ใช้โฟกส์ เรโนลต์ หรือ วอลโว่  เพระาเค้ามีอู่สไตล์ยนตกิจที่ไว้ใจฝีมือได้

หากคุณมี จัดวอลโว่เลยครับ เป็นรถที่ดี ในราคาที่เหมาะสม

แต่หากเป็นผม ผมคงเพิ่มเงินเลือก GLC ครับ หลักหลัก คือ ภาพรวม รู้สึกสบายใจกว่า น่ะครับ ราคาขายต่อ ศูนย์ อะไหล่ บลา บลา บล้า

ออฟไลน์ PAN

ผมเลือก Forester XT ครับ จริงๆวอลโว่ก็เป็นทางเลือกที่ดี  Forester นั้นหลังคาโปร่งมาก ทัศนวิสัยดี ขับง่าย แรงมากอีกต่างหาก ศูนย์ผมว่าน่าจะดีกว่าหรือพอๆกับวอลโว่ แต่ที่แน่ๆคือรถน่าจะจุกจิกน้อยกว่า ใช้ได้นานๆ

ออฟไลน์ eaksuchart

ผมเลือก Forester XT ครับ จริงๆวอลโว่ก็เป็นทางเลือกที่ดี  Forester นั้นหลังคาโปร่งมาก ทัศนวิสัยดี ขับง่าย แรงมากอีกต่างหาก ศูนย์ผมว่าน่าจะดีกว่าหรือพอๆกับวอลโว่ แต่ที่แน่ๆคือรถน่าจะจุกจิกน้อยกว่า ใช้ได้นานๆ

ตัวธรรมดา ไม่ต้อง XT ก็ฟินแล้วครับ ไม่เกินล้านห้า ที่เหลืออีกครึ่งเก็บเงินไว้ลงทุนสบายๆครับ
ใช้ไปไม่ต้องเสียดายมากด้วย ราคานี้ เหลือตอนขายซัก ครึ่งก็คุ้มมากละครับ

ไปลองมาละ ขับสบายโปร่งโล่ง ช่วงล่างกลางๆ เกาะถนนดี
บุคคลิกคนเลี้ยงน้องหมาส่วนใหญ่ ขับเรื่อยๆ ไม่ซิ่งมาก ซึ่งตัวนี้ตอบโจทย์ ในราคาที่คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ที่บ้านเคยมีวอลโว่ครับ
ยังจำความรู้สึกนั้นได้ดีรู้สึกอบอุ่นทุกครั้งที่นั่ง
รู้สึกถึงครอบครัว ความอบอุ่น ความปลอดภัย ความสบาย

Benz BMW ก็ให้อารมณ์นี้ไม่ได้

ถ้าเป็นครอบครัวผมเชียร์เลย มันใช่จริงๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

สำหรับผมข้อด้อยอย่างเดียวของXC60 คือ ... มันปลายอายุแล้วครับ
ใกล้ออกใหม่แล้วล่ะ
ถ้าไม่รีบรอซักปี-ปีกว่าๆ รอดูXC60 ใหม่
ไม่งั้นก็GLC250 ตัวoff road ก็เพิ่มไปไม่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ bingoman

กรณีขนสัตว์เลี้ยงด้วยผมว่า SUV น่าจะเหมาะครับ เพราะถ้าอค ฉี่ เราทำความสะอาดง่าย 555

เชียร์ GLA250 

เพราะสมรรถนะดี อัตราเร่งเหนือกว่า X1 18d เยอะมากๆ
แต่ถ้าอยากได้รถประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งพอไปวัดไปวาได้ ก็ X1 18d/i ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

2-3 ก้อกว้างไปเนอะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ สำหรับทุกความเห็น ผมไปลอง GLA แล้วนั่งไม่ได้ครับ ตัวผมคงใหญ่ไป ส่วน GLC นี่ราคาจะต้องเขย่งไปอีกครับ จริงๆ เอางบ สบายๆ คือ 2.5 ล้านบาทครับ แต่ถ้ามันจะกลายเป็น 3 ล้านผมคงจะเหนื่อยขึ้นอีกนิดหน่อย 

แม่ยายผมอยากให้ซื้อเบนซ์แต่ผมไปติดใจเรื่องช่วงหลังเบนซ์ก็มีปัญหาพอสมควร รวมทั้งผมเคยเช่า C class โฉมปัจจุบันเมื่อปีที่แล้วที่เยอรมัน ทั้งสองครั้งใช้เวลารวมประมาณ 22 วันที่อยู่กับรถขับไป 5 ประเทศ ผมไม่รู้สึกว่าเบนซ์มันดีแตกต่างกับ เปอโยต์ที่ผมใช้สักเท่าไร(ครั้งแรกไป 11 วันได้ตัว ดีเซล ไมล์เพิ่ง 5000 โล ครั้งที่สองได้ตัว 200 เบนซิลไมล์แค่ 10000 โล) แต่พอไปลอง BMW320d มันรู้สึกแตกต่างกันอย่างชัดเจนในเรื่องของ การควบคุม(จริงๆ เกลียดเกียร์ เบนซ์รุ่นใหม่มาก อยู่ตรงคอพวงมาลัย) ตอนนี้คงจะมองไปทาง 320d เพราะท่าทางคุณภรรยาอยากได้ ส่วน forester นี่จริงๆ รถที่ผมอยากได้ถ้ามันลดราคาแบบนี่้ก่อนผมออกเปอโย ผมคงใช้ Forester อยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ Stp

ตีงบไว้ 2.5 ล้าน แล้วพอใจกับ 320d ลองไปคุยส่วนลด 320d GT ดีไหมครับ กว้างขวางระดับ SUV บางรุ่นยังอาย เผื่ออาจจะได้ตัวเลขที่รับได้

ไม่งั้น Volvo XC60 ก็ไม่ได้แย่ เพียงแต่เริ่มมีข่าวบางเคสที่ไม่ค่อยน่าฟังเท่าไร หลายท่านในนี้ก็พอใจกับเรื่องความปลอดภัยมากมาย ก็ต้องตัดสินใจดูครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
ถ้าชอบ 320d ลองดู 320d GT อีกเสียงครับ กว้างมาก

• Newbie
  • *
ตีงบไว้ 2.5 ล้าน แล้วพอใจกับ 320d ลองไปคุยส่วนลด 320d GT ดีไหมครับ กว้างขวางระดับ SUV บางรุ่นยังอาย เผื่ออาจจะได้ตัวเลขที่รับได้

ไม่งั้น Volvo XC60 ก็ไม่ได้แย่ เพียงแต่เริ่มมีข่าวบางเคสที่ไม่ค่อยน่าฟังเท่าไร หลายท่านในนี้ก็พอใจกับเรื่องความปลอดภัยมากมาย ก็ต้องตัดสินใจดูครับ
ขอบคุณครับ ไว้จะไปลองดูตัว GT ครับ พอดีเซลดันบอกว่ามันคือ ตีโป่งของ 320d เลยไม่ค่อยสนใจน่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ซื้อครับเพราะจะซื้อ320d
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Anvers30

ไป 320d โลดครับ กว้าง นั่งสบายสุดในเซกเมนต์เดียวกันแล้ว ว่าแต่ ไปลองขับ ลองนั่งตัว GT แบบที่หลายๆ ท่านกล่าวไว้ เผื่อปิ๊ง เว้นแต่ไม่ชอบทรงมันจริงๆ

ปล. NX มันก็รถสัญชาติญี่ปุ่นแท้ๆ นะครับ เป็นรถญี่ปุ่นพรีเมี่ยม ที่บางคนรู้แล้วยี้ ของแบบนี้ต้องเปิดใจ นานาจิตตังครับ แต่ NX ผมว่ามันยังขับไม่ค่อยดี ไม่สมเป็นเลกซัสยุคกระจังพรีเดเตอร์ ส่วนรุ่นอื่นขับดี ชั้นแนวหน้าของแบรนด์ระดับเดียวกันครับ

• Newbie
  • *
เป็นปลื้มครับ ที่คุณ Jimmy ลงมาตอบกระทู้แรกของผม ครับ ตอนนี้ใจภรรยา(หรือควานช้างของผม) ไปทาง 320D ส่วนตัว 320D GT คงต้องหาโอกาสไปลองสักครั้งตามคำแนะนำครับ แฟนผมเค้าซื้อรถมาขับไม่เต็มประสิทธิภาพหรอกครับ เธอใช้ความเร็วไม่มาก เน้นขับไม่แน้นดูแล แต่ช่วงหลังโดนเจ้านาย ลูกค้า supplier เวลาขึ้นรถจะบ่นว่ารถที่ใช้อยู่ปัจจุบันเล็กไป(Jazz GE น่ะครับ) เลยอยากหารถใหญ่ เคยเอาเปอโยต์ไปใช้สักพัก เธอก็ไม่ชอบเพราะ กทม รถติด เปอโย ออกตัวแต่ละที มันกระโจนมาก พอไปลอง 320D ทุกอย่างมันลงตัว ช่วงล่างนิ่ม เครื่องออกตัวเนิบๆ ส่วน V60 diesel เธอว่าช่วงล่างมันคล้ายกับ 408 turbo ของผม คือค่อนไปกระด้าง เลยเริ่มไม่ชอบ แต่อยากได้ระบบพวก adaptive cruise control พวกระบบ brake ต่างๆ ผมเลยหลอกล่อไปดู XC60 เพราะผมอยากได้ cross over สักคันในบ้าน  แต่ก็กลัวว่าซื้อมาเธอจะไม่ชอบ คราวนี้ผมคงโดนบ่นสัก 5 ปี ครับ
เหนื่อยครับ ซื้อใช้เองง่ายกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมไม่เห็นคุณJ!MMYนะครับ คุณจิมมี่เปลี่ยนชื่อโปรไฟล์ใหม่แล้วเหรอครับ ยังงงๆ

...ผมเลือกPPVละกันครับ เอารุ่นที่พับแถวสามได้ราบเรียบ
เพราะคนรักสุนัขย่อมต้องการพื้นที่แน่ๆ เอาไปใส่พรมกระดุมทั้งคันด้วยครับกันเลอะ ให้เขานั่งในรถนานๆ รถแคบๆลำบากแย่ครับ
ถ้าเป็นผมคงเลือกMU-Xละกันครับ ราคาถูกกว่าจะเป็นครึ่ง ไปจัดช่วงล่างดีๆจบๆไม่เกินแสน ใช้งานสบายแล้วครับ

• Newbie
  • *
ผมไม่เห็นคุณJ!MMYนะครับ คุณจิมมี่เปลี่ยนชื่อโปรไฟล์ใหม่แล้วเหรอครับ ยังงงๆ

...ผมเลือกPPVละกันครับ เอารุ่นที่พับแถวสามได้ราบเรียบ
เพราะคนรักสุนัขย่อมต้องการพื้นที่แน่ๆ เอาไปใส่พรมกระดุมทั้งคันด้วยครับกันเลอะ ให้เขานั่งในรถนานๆ รถแคบๆลำบากแย่ครับ
ถ้าเป็นผมคงเลือกMU-Xละกันครับ ราคาถูกกว่าจะเป็นครึ่ง ไปจัดช่วงล่างดีๆจบๆไม่เกินแสน ใช้งานสบายแล้วครับ
ผมคงเข้าใจผิดเองครับ พอดีเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกไม่นาน

ส่วน MU-X พี่ชายแฟนเค้าใช้อยู่ แต่แฟนเค้าไม่ชอบน่ะครับ เลือกรถให้แฟนใช้ ต้องตามใจเค้าครับ เคยเลือกให้ไม่โดนเธอใช้ได้ ไม่ถึงปี ขายทิ้งซะงั้น

• Newbie
  • *
มาสรุปผลครับ ไปๆมาๆ จบที่ volvo S80 D4 i-Art ครับ รับรถปลายเดือน  ยังงง แฟนอยู่เลย เช้าวันเสาร์ไปลอง C350e ออกมาขับรถไปหาข้าวทานแถวลาดพร้าว  sales line มาบอกมีรถราคา เดโม่ หลุดมาสีที่อยากได้(คือตอนไปทดลองขับ V60 เห็น คันสีขาว แต่ขายไปแล้ว )  ก็เลยแวะเข้าไปดู แม่ยายกับพ่อตาไม่ปลื้มเบาะหลังของ C350e พอมาลอง S80 เค้าชอบกันคุยกันสามคนพ่อแม่ลูก หันมาบอกผมไปรูดการ์ดค่าจองเลย 

กลับมาบ้านยังงงๆ อยู่เลยครับ  ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ งานหลังจากนี้คงต้องไปปรับปรุงรั้วบ้านไม่งั้นภรรยาเอารถเข้าบ้านไม่ได้แหง