ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องติดรถยนต์ถ้าเปิดตลอด 24 ชั่วโมงจะทำให้แบตเตอรี่เสื่อมไวมั้ยครับ  (อ่าน 14250 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
เพิ่งติดกล้องโดนให้ช่างเดินสายไฟตรงไม่ผ่านที่จุดบุหรี่ครับ ตอนแรกเข้าใจว่าพอดับเครื่องกล้องจะปิดเอง แต่กลายเป็นมันบันทึกตลอดเวลาเลยครับ แบบนี้จะทำให้แบตพังไวมั้ยครับ

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
เอากลับไปให้ช่างแก้งานให้ใหม่ครับ ต่อสายผิดแน่ ๆ

บอกความต้องการของเราให้ช่างด้วยนะครับ ว่าเมื่อดับเครื่อง กล้องต้องดับด้วย

สงสัยว่าตอนต่อเสร็จ ช่างไม่ได้ทดสอบเลยเหรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 12:04:11 โดย TunGzl »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
บางคนอยากให้อัดไว้ตอนจอดรถไว้ก็มี บางคนดับเครื่องให้ดับพร้อมกันก็มี ต้องบอกช่างให้ดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Volta

ตัวกล้องมันไม่ได้ถูกออกแบบไห้ทำงานตลอดเวลา มันจะมีปัญหาเรื่องความร้อนสะสมนะครับ ถ้าเครื่องร้อนจัดอาจทำไห้ชิ้นส่วนภายในกล้องเสื่อมสภาพเร็วได้ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ samaklen

บางรุ่นมี motion sensor ไม่มีความเคลื่อนไหวก็ดับเองครับ

ออฟไลน์ bravo

ต่อกล้องให้ตรงกับจุดประสงค์การใช้งานของตัวเอง และความสารถของกล้องว่ารองรับการแสตนบาย 24 ชั่วโมงหรือเปล่า

เรื่องแบตเสื่อมไว อย่าไปกังวลเลยครับ กล้องกินไฟแค่นิดเดียวครับ

ถ้าจะมีผลให้เสื่อมไว ก็คงไม่ถึง 5% มั๊งครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

หมายถึงแบตไหนครับ  ผมว่าแบตรถไปก่อน  จอดเย็นเช้ามาสตาร์ทไม่ติดแน่นอน

ออฟไลน์ JuLaJuP

• Newbie
  • *
กล้องหน้ารถบางรุ่น ถูกออกแบบมาให้ใช้เพื่อเป็นกล้องวงจรปิด ถ่ายระหว่างรถจอดได้ด้วย
โดยกล้องที่ออกแบบมาลักษณะนั้น จะสามารถตั้งค่าการปิดระบบได้เมื่อไฟฟ้าต่ำกว่ากี่โวลต์
ป้องกันการที่ไฟในแบตจะไม่พอในการสตาร์ท

คงต้องดูว่ากล้องที่คุณติดตั้งมา เป็นรุ่นที่ออกแบบมาให้ใช้งานลักษณะนี้ได้หรือไม่
ถ้าไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้งานลักษณะที่สามารถตั้งค่าไฟฟ้าต่ำสุดได้ ก็ไม่ควรจะติดตั้ง
กับแบตโดยตรง

ออฟไลน์ ps000000

ในละคร เกาหลี  :D

มัน เป็นรุ่นที่ออกแบบ ให้ บันทึก 24 ชั่วโมง

เวลา เกิดเหตุคดี ต่างๆ เจ้าหน้าที่ จะนำ หมาย ขอ COPY ไฟล์วีดีโอ จากกล้องหน้ารถครับ

แต่ !!!!! กล้องทั่วไป คงไม่ใช่นะครับ  8)

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
หมายถึงแบตไหนครับ  ผมว่าแบตรถไปก่อน  จอดเย็นเช้ามาสตาร์ทไม่ติดแน่นอน
แบตรถไม่น่าหมดนะครับแค่คืนเดียว กล้องปกติกินไฟแค่ 0.5-1.0 แอมป์ ขนาดแบตเตอรี่รถยนต์ต่ำสุด ก็ 35 แอมป์ แค่คืนเดียวไม่น่าทำให้รถสตาร์ทไม่ติดนอกจากแบตเป็นแบตเก่าเริ่มเก็บประจุได้น้อยลง
ส่วนเปิดไว้ทั้งคืนทำให้แบตเสื่อมไวไหม ถ้าแบตเตอรี่กล้องก็ไม่น่าเกี่ยวครับเพราะถูกออกแบบมาให้ใช้งานแบบนี้อยู่แล้ว ถ้าถามถึงแบตเตอรี่รถก็ไม่น่าเสื่อมเพราะการกินกระแสของกล้องน้อยมาก ถ้าใช้รถเป็นประจำทุกวันไม่น่าจะมีผลกับแบตเตอรี่จนเสื่อมไว แต่ถ้าจอดรถทิ้งไว้นานๆ หลายวัน แล้วเปิดกล้องทิ้งไว้ มันจะดึงแบตรถมาใช้จนหมด แบบนี้น่าจะทำให้แบตรถยนต์เสื่อมก่อนเวลาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 14:00:42 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ adis

ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องเปิดบันทึก 24 ชม. ก็ให้ช่างเค้าต่อใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ StrawHat

• **
ขอโทษที่เขียนไม่ชัดเจนครับ กล้องน่าจะเป็นแบบบันทึกตลอดเวลาครับ เพราะมีแบ่ง folder เป็น parking กับ driving ครับ ซึ่งตอนแรกเซลล์พูดประมาณว่ามี motion sensor ตอนอยู่ที่ parking mode ผมเลยคิดว่ามันปิดตอนจอดแต่จะเริ่มบันทึกถ้ามีอะไรมาใกล้ๆ แต่พอผมเอา sd card มาเปิดดู มันบันทึกข้อมูลทั้งคืนเลยครับ เลยกังวลเรื่องแบตรถยนต์น่ะครับ ตอนรับรถถามช่างเรื่องแบต ช่างบอกว่าไม่มีปัญหาเพราะกล้องกินไฟนิดเดียว แต่กลัวโดนช่างพูดส่งเดชน่ะครับ เพราะถ้าแบตพังก็ต้องเสียตังเปลี่ยนแบตอีก เลยมาขอความรู้จากพี่ๆ HLM ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ขอโทษที่เขียนไม่ชัดเจนครับ กล้องน่าจะเป็นแบบบันทึกตลอดเวลาครับ เพราะมีแบ่ง folder เป็น parking กับ driving ครับ ซึ่งตอนแรกเซลล์พูดประมาณว่ามี motion sensor ตอนอยู่ที่ parking mode ผมเลยคิดว่ามันปิดตอนจอดแต่จะเริ่มบันทึกถ้ามีอะไรมาใกล้ๆ แต่พอผมเอา sd card มาเปิดดู มันบันทึกข้อมูลทั้งคืนเลยครับ เลยกังวลเรื่องแบตรถยนต์น่ะครับ ตอนรับรถถามช่างเรื่องแบต ช่างบอกว่าไม่มีปัญหาเพราะกล้องกินไฟนิดเดียว แต่กลัวโดนช่างพูดส่งเดชน่ะครับ เพราะถ้าแบตพังก็ต้องเสียตังเปลี่ยนแบตอีก เลยมาขอความรู้จากพี่ๆ HLM ครับ

บางร้าน มีการใช้แบต เสริม เหมือน พาวเวอร์แบงค์ ครับ (แสตนบายได้หลายวัน)
ถ้าเราขับรถมันจะชาร์จไฟกลับเข้าพาวเวอร์แบงค์อัตโนมัติ

ออฟไลน์ chaithawat

แบตรถคงไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ผมเสียบมาสามปีไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย แต่ตั้งโมชั่นดีเทคไว้เวลาใครมาป้วนเปี้ยนหรือชนจะได้บันทึกไว้ได้  บางทีไม่อยู่จอดทิ้งไว้เกือบวีคนึงแบตก็ยังปกตินะไม่หมดกระแสต่างกันเป็นร้อยเท่าไม่ต้องกลัว แบตจะไปไวที่เห็นชัดคือพวกไอเดิลสตาร์ทสตอปนี่หละครับ ทันตาเห็นจากเกือบสี่ปีเหลือแค่สองปีเอง เพราะไหนจะแรงดันจากมอเตอร์และไดชาร์ท ในการ charge discharge ตลอด

จุดที่สำคัญที่สุดคือ แดดครับใช้กล้องมาหลายตัวไม่เคยเกินปีซักตัวเลยตากแดดพังหมด อย่างรุ่นเมื่อ 5-6ปีก่อนเจอแดดเข้าไปเฟรมยังละลายเลย จอ เซนเซอร์เสื่อมหมดแน่ถ้าเจอแดดร้อนๆ

ออฟไลน์ SM.

แบตรถคงไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ผมเสียบมาสามปีไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย แต่ตั้งโมชั่นดีเทคไว้เวลาใครมาป้วนเปี้ยนหรือชนจะได้บันทึกไว้ได้  บางทีไม่อยู่จอดทิ้งไว้เกือบวีคนึงแบตก็ยังปกตินะไม่หมดกระแสต่างกันเป็นร้อยเท่าไม่ต้องกลัว แบตจะไปไวที่เห็นชัดคือพวกไอเดิลสตาร์ทสตอปนี่หละครับ ทันตาเห็นจากเกือบสี่ปีเหลือแค่สองปีเอง เพราะไหนจะแรงดันจากมอเตอร์และไดชาร์ท ในการ charge discharge ตลอด

จุดที่สำคัญที่สุดคือ แดดครับใช้กล้องมาหลายตัวไม่เคยเกินปีซักตัวเลยตากแดดพังหมด อย่างรุ่นเมื่อ 5-6ปีก่อนเจอแดดเข้าไปเฟรมยังละลายเลย จอ เซนเซอร์เสื่อมหมดแน่ถ้าเจอแดดร้อนๆ

+1 ครับ เจอแดดบ้านเราเข้าไป วัสดุเสื่อมสภาพก่อนแบตอีก

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็จอดตากแดดตลอดเวลากลางวัน  ซื้อมา 2 พันนิด เมื่อ2 ปี ที่แล้ว ใช้มา 2ปี ยังใช้ได้ดีอยู่ จะมีเสียก็ยางดูดกระจกเสียตั้งแต่ 6 เดือนแรก (เอากาว 3Mแปะกับกระจกเลย)
กับมี error บ้างนานทีครับ ซื้อมาใช้ 2 คัน ยังใช้ได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
มันต้องไปตั้งค่าการบันทึกที่กล้องหรือป่าวครับ ผมเดาเอานะ

ออฟไลน์ Buffy

รถผม ช่างต่อไฟผิด ทำให้กาบบันไดเรืองแสง ไฟติดตลอดเวลา ไม่ว่าคุณจะเปิดหรือปิดประตูรถ

1 ปี แบตไปเลยครับ.......

ผมเชื่อว่า หากกล้องเปิด 24 ชั่วโมง   แบตไปแน่นอนภายใน 1 ปี

ออฟไลน์ HHHsung

รถผม ช่างต่อไฟผิด ทำให้กาบบันไดเรืองแสง ไฟติดตลอดเวลา ไม่ว่าคุณจะเปิดหรือปิดประตูรถ

ผมเชื่อว่า หากกล้องเปิด 24 ชั่วโมง   แบตไปแน่นอนภายใน 1 ปี

อุปกรณ์แต่ละแบบกินไฟไม่เท่ากันครับ กาบ LED มันกินไฟเยอะกว่ากล้องมาก เอามาเทียบด้วยยาก

กล้อง 1 ตัว จอดับกินไฟประมาณ 2 วัตต์ 24 ชม ก็ 48 วัตต์-ชม  ถ้าจอติดก็กินไฟ 5 วัตต์ 24 ชม. ก็ 120 วัตต์-ชม

แบตรถ 35 แอมป์-ชม. แรงดัน 12 โวลล์ ก็ได้ 420 วัตต์-ชม  จ่ายไฟให้กล้องได้ 8 วันกว่าๆ ถ้าจอดับตลอด

หรือ 3 วันกว่าๆ ถ้าจอติดตลอด ซึ่งในทางปฏิบัติ คงไม่มีใครเซ็ตกล้องแบบนั้น

ปล. ไฟส่องสว่างในห้องโดยสาร ยังกินไฟเยอะกว่ากล้องอีกนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

อุปกรณ์แต่ละแบบกินไฟไม่เท่ากันครับ กาบ LED มันกินไฟเยอะกว่ากล้องมาก เอามาเทียบด้วยยาก

กล้อง 1 ตัว จอดับกินไฟประมาณ 2 วัตต์ 24 ชม ก็ 48 วัตต์-ชม  ถ้าจอติดก็กินไฟ 5 วัตต์ 24 ชม. ก็ 120 วัตต์-ชม

แบตรถ 35 แอมป์-ชม. แรงดัน 12 โวลล์ ก็ได้ 420 วัตต์-ชม  จ่ายไฟให้กล้องได้ 8 วันกว่าๆ ถ้าจอดับตลอด

หรือ 3 วันกว่าๆ ถ้าจอติดตลอด ซึ่งในทางปฏิบัติ คงไม่มีใครเซ็ตกล้องแบบนั้น

ปล. ไฟส่องสว่างในห้องโดยสาร ยังกินไฟเยอะกว่ากล้องอีกนะครับ
อันนี้ผมเคยเจอ ซื้อกาบบันได led เบิกศูนย์ Toyota มาติดเอง มีคู่มือให้ในกล่อง
เดินสายไฟตามคู่มือ ไฟติดตลอดเวลาซะงั้น เลยต้องแก้ปัญหาเองเดินสายไฟจากสัญญาณไฟที่แผงประตูเอา
อยากรู้ใครเขียนคู่มือติดตั้ง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่แบ่งความรู้ครับ

ออฟไลน์ lukasthailand

• **
มาไข ข้อสงสัยตรงนี้ให้ครับ บอกก่อนผมเป็นช่างกล้องติดรถครับ กล้องติดรถยนต์ของประเทศเกาหลี จะมีการต้อตรงเข้า แผงฟิส์วโดยตรง เรียกว่าการต่อแบบ Hardwire ครับสายที่ต่อมีสามเส้น
1. สายแบตเตอรี่ คือสายเส้นนี้ต้องต่อกับฟิส์วที่จ่ายไฟตลอดเวลาครับ
2. สาย ACC จะต่อกับฟิส์วที่ทำงานเฉพาะต้องสตาร์ทรถครับ
3. สายกราว ต่อเข้าตัวถึงรถ

หลักการทำงานคือ เมื่อสตาร์ทรถกล้องก็จะทำงานในโหมดขับขี่คือบันทึกตลอดเวลา
แต่พอดับเครื่องกล้องจะเปลี่ยนเป้นโหมดจอดรถจะทำงานเฉพาะมีไรผ่านหน้ากล้องครับ แต่ไม่ต้องกังวลเรื่องแบตรถหมดนะครับ
กล้องติดรถเกาหลี เกือบทุกรุ่นมีระบบ Auto cut off ครับ หลักการทำงานคือ พอแบตต่ำถึง 12v เมื่อไรกล้องจะดับเอง เพราะต้องเก็บไฟไว้สตาร์ทครับ  ตรงนี้กล้องจีนส่วนใหญ่ไม่มีนะครับให้ระวังด้วยครับ