ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าซ่อมบำรุง Bmw series 1 (118i Lci /116i)  (อ่าน 11880 ครั้ง)

ออฟไลน์ deglory

• Jr. Member
  • **
ค่าซ่อมบำรุง Bmw series 1 (118i Lci /116i)
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 00:26:49 »
สวัสดีครับ

อยากสอบถามพี่ๆที่ใช้ Bmw series 1 ไม่ว่าจะ 116i หรือ 118i LCI หลังหมด BSi ถ้ายังใช้รถอยู่ ค่าซ่อมบำรุงรักษาประมาณเท่าไหร่ครับ ทั้งในกรณีอู่นอกและศูนย์บริการ จะจุกจิกมากรึเปล่าครับ

ส่วนตัวมองว่า Bmw ซีรี่1 น้องเล็กสุด ระบบน่าจะไม่ซับซ้อนมาก อาจจะไม่จุกจิก หรือซ่อมแพงมากมายอะไรครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2016, 00:30:10 โดย deglory »

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ค่าซ่อมบำรุง Bmw series 1 (118i Lci /116i)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 01:53:25 »
มีความแพงอยู่ครับบ  เอาเบื้องต้นเช็คระยะ 0 ราคาต่อครั้งน่าจะเกือบๆ หมื่น

อะไหล่แท้ ราคาแพงแน่นอน แต่เป็นรถที่ไม่จุกจิก ถ้าเปลี่ยนของแท้ ใช้ได้ยาวๆ ครับ

แต่เป็นรถมือ 2 ให้ระวังเกียร์ครับ เพราะรุ่นนี้ขับมันและแรงน้อย ทำให้ขาซิ้งเค้นกันลึกมากๆ บางพวกชอบเล่น paddle shift ขับๆ อยู่จะแซง ตบเกียร์ลงสเต็ปเกินก็มี ผมยังเคยเลยขับอยู่ 80 จะลองของ ตบเกียร์ลงจากประมาณเกียร์ 6 ลงไปกะว่าเกียร์ 4,3 แต่ตบเกินเพราะเกียร์เยอะมากๆ  เลยลงไปถึงเกียร์ 1  รอบตีกลับขึ้น redline เลย เกียร์ร้องลั่นดังกับจะแตกกลางคัน  คนนั่งเหวอกันหมด  สุดท้ายแก้ด้วยการตบกลับเข้า d

ปล. ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม BMW ไม่เซ็ตระบบป้องกันคนตบเกียร์ลงต่ำเกิน  เพราะอย่างที่ผมทำตอนนั้น ก็เพราะอยากตบให้ต่ำสุดเพราะอยากทะยานไป  ก็กะว่าตบจนสุด  ecuคงล็อคให้อยู่ที่เกียร์ 3,4 ไม่ต่ำกว่านั้น  แต่กลับไม่เป็นแบบนั้น 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2016, 01:58:43 โดย bingoman »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: ค่าซ่อมบำรุง Bmw series 1 (118i Lci /116i)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 10:19:39 »
มีความแพงอยู่ครับบ  เอาเบื้องต้นเช็คระยะ 0 ราคาต่อครั้งน่าจะเกือบๆ หมื่น

อะไหล่แท้ ราคาแพงแน่นอน แต่เป็นรถที่ไม่จุกจิก ถ้าเปลี่ยนของแท้ ใช้ได้ยาวๆ ครับ

แต่เป็นรถมือ 2 ให้ระวังเกียร์ครับ เพราะรุ่นนี้ขับมันและแรงน้อย ทำให้ขาซิ้งเค้นกันลึกมากๆ บางพวกชอบเล่น paddle shift ขับๆ อยู่จะแซง ตบเกียร์ลงสเต็ปเกินก็มี ผมยังเคยเลยขับอยู่ 80 จะลองของ ตบเกียร์ลงจากประมาณเกียร์ 6 ลงไปกะว่าเกียร์ 4,3 แต่ตบเกินเพราะเกียร์เยอะมากๆ  เลยลงไปถึงเกียร์ 1  รอบตีกลับขึ้น redline เลย เกียร์ร้องลั่นดังกับจะแตกกลางคัน  คนนั่งเหวอกันหมด  สุดท้ายแก้ด้วยการตบกลับเข้า d

ปล. ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม BMW ไม่เซ็ตระบบป้องกันคนตบเกียร์ลงต่ำเกิน  เพราะอย่างที่ผมทำตอนนั้น ก็เพราะอยากตบให้ต่ำสุดเพราะอยากทะยานไป  ก็กะว่าตบจนสุด  ecuคงล็อคให้อยู่ที่เกียร์ 3,4 ไม่ต่ำกว่านั้น  แต่กลับไม่เป็นแบบนั้น
ผมชอบน่ะครับ. Bm.ไม่ว่าจะขับอยู่ที่เท่าไหร่ มันลงมาได้ยันเกียร์1. เลย. อย่างน้อยก็มั่นใจว่า.  มาเร็วๆเข้าโค้ง ตบเกียร์ต่ำ. เข้าโค้งได้เนียนๆ.  มั่นใจดี. ผมเล่นแบบนี้ทุกวัน.  บางทีใช่ช่วยเป็นเอนจิ้นเบรคด้วย.  คิดว่าเกียร์ผมคงไม่ยาวนานเท่าคนขับปกติ.  แต่เดี่ยวก็เปลี่ยนคันใหม่เลยคิดว่า.  เน้นเอาขับสนุกน่ะครับ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 10:29:40 »
คำถามนี้ตอบยากครับ รถ 116i ที่บ้านเป็นล็อตแรกๆ (CBU) สมัยเพิ่งเปิดตัวซีรีย์1 ใหม่ๆ ยังเพิ่งจะครบ 3 ปีเองครับ เลยไม่รู้ว่าหลังหมด BSI ราคาอะไหล่จะเป็นเท่าไหร่
ที่ผ่านมาเข้าศูนย์ก็ไม่เคยเสียซักบาท อะไรรวน อะไรเสีย เค้าก็เปลี่ยนให้หมด
คงต้องถามศูนย์ล่ะครับ ว่าอะไหล่แต่ละตัวของรุ่นนี้เท่าไหร่กันบ้าง...

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 10:32:10 »
ในกรณีมีอู่นอกและจัดหาอะไหล่เองราคาค่าซ่อมประมาณรถญี่ปุ่นขึ้นห้างครับ
ผมใช้ E90 เบิกอ่างเกียร์ 2800 เองครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 12:39:24 »
 ???

Bmw ซีรี่1 น้องเล็กสุด ระบบน่าจะไม่ซับซ้อนมาก อาจจะไม่จุกจิก หรือซ่อมแพงมากมายอะไรครับ

-------- >> คิดยังงี้ก็มีด้วย BMW มันซับซ้อนกว่ารถยี่ห้อทั่วไปอยู่แล้วครับ ยิ่งรุ่นที่ไม่ค่อยโหล (เช่น 1 series เป็นต้นน่ะ) ยิ่งต้องใช้ประสบการณืในการดูแลมากขึ้นครับ ปัญหาเฉพาะรุ่นๆนั้น มันก็จะมีคนชินคนรู้น้อยลงไปตามรถในตลาด

ถ้าเน้นดูแลสบายจริงๆ Benz  C W204 หรือ CLA น่าจะดีกว่าครับ สำหรับโจทย์นี้
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 21:08:44 »
จากที่เข้าศูนย์ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ธรรมดา เห็นบิลราคาประมาณ 7 พันกว่าๆ ครับ

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:42:34 »
ใช้อยู่เป็นรุ่นธรรมดา อย่างน้อยระบบแอร์ก็ไม่ออโต้
ผมว่าถ้าคิดจะใช้และรับได้กับคันเล็ก ก็จัดได้เลยครับ
ขับในเมืองอย่างน้อย 12.5 โล/ลิตร วิ่งจากหนองแขม
เข้าประสานมิตรไปกลับ เช้าเย็น

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 12:52:47 »
จากที่เข้าศูนย์ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ธรรมดา เห็นบิลราคาประมาณ 7 พันกว่าๆ ครับ

ของผม F30 320i เข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่ถึงห้าพันนี่ครับ รุ่น1 นี่ไป7พันเลยเหรอครับ  :o