ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสมาชิก ใครมีประสบการณ์กับ error message ของ BMW 525d F10 แบบนี้บ้างครับ  (อ่าน 7152 ครั้ง)

ออฟไลน์ guyver

• Jr. Member
  • **
จะขอความรู้เพื่อนๆครับ ว่า error message มันขึ้นตามรูปครับ อาการสตาร์ทไม่ติด ไดสตาร์ททำงานครับ ถ้าสตาร์ทหลายๆครั้ง อาจมีฟลุ๊กติด
รบกวนชี้แนะครับ อยู่ที่ศูนย์มาเป็นเดือนและทราบมาว่าเปลี่ยนอุปกรณ์มาหลายชิ้นแล้ว สุดท้ายยังแก้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
525d ตัวก่อน LCI ที่มีระบบล้อหลังเลี้ยวได้ใช่มั้ยครับนั่น เพราะเหมือนกันเตือนเกี่ยวกับระบบนี้เลยครับ

• **
ใช่ครับ เป็น 525d รุ่น 4สูบปี 2012ครับ
แล้วคุณ Arado_kung แก้ไขอย่างไร พอทราบไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แบ่งสองเรื่องนะครับ

เรื่องแรก Error messageนั่นไม่ทำให้สตาร์ทไม่ติด หากมันไม่เกี่ยวกับชุดล็อกคอพวงมาลัย ที่เห็นนี่ต้องScanดูว่าปัญหามาจากไหนครับ

สอง ปัญหาสตาร์ทติดยาก ถ้ามอเตอร์สตาร์ททำงานหมุนแล้ว หัวฉีดสัางจ่าย คอยล์สั่งจุดแล้วครับ เพราะพวกดสตาร์ทถ้ามันจะไม่จ่ายน้ำมัน หรือไม่จุดระเบิด มันจะไม่หมุนมอเตอร์สตาร์ทด้วย ปัญหานี้เป็นไปได้ตั้งแต่ชุดปั๊มเชื้อเพลิง เซนเซอร์เพลาทั้งสามตัว เซนเซอร์ชุดโซลินอยด์ ไปจนถึงกล่องเครื่องเสีย.

อาการไหนก็ตาม ต้องใช้คอมวิเคราะห์เช็คสถานะเท่านั้นครับ อ่านค่าต่างๆดู

แต่ถ้าอยู่ในBSIให้เปลี่ยนศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ใช่ครับ เป็น 525d รุ่น 4สูบปี 2012ครับ
แล้วคุณ Arado_kung แก้ไขอย่างไร พอทราบไหมครับ

ตอนนี้เข้าศูนย์ไหนอยู่ครับ ที่แก้แล้วไม่หาย ผมแนะนำตามคุณ Jae คือเปลี่ยนศูนย์ก่อนเลย เพราะว่าโอกาสเกิดส่วนใหญ่คือเซนเซอร์มันเพี้ยน เพียงแต่ไม่รู้ว่าตัวไหนครับ

• **
ศูนย์ Millenium ลาดพร้าวครับ

มีอีก error นึงที่ขึ้นมาด้วยกันครับ ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป

มีอีก error นึงที่ขึ้นมาด้วยกันครับ ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันไหมครับ

อันนี้อาจจะเกี่ยวครับเพราะมีspeed sensorรวมเข้าไปด้วย

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
แนะนำให้เข้าศูนย์ที่ซื้อมาครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member

อันนี้ของผมเบนซินเปลี่ยนคอยด์จุดระเบิดลูกสูบตัวที่3หายสนิทครับ

ออฟไลน์ SM.

โหหห อยู่ศูนย์มาเป็นเดือนยังซ่อมไม่ได้อีกหรอครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด ศูนย์ลาดพร้าวนี่ เป็นศูนย์หลักของเจ้านี้เค้าเลยนะครับ ออฟฟิสก็ตั้งอยู่ที่นี่ด้วยกัน

ลองเปลี่ยนศูนย์ดูดีกว่ามั๊ยครับ ไปลองเจ้าอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ h22a

อั๊ยหยะ ผมก็ใช้ศูนย์นี้คับ แต่เป็น 320i โดยรวมโอเคครับ  :o

ออฟไลน์ StrawHat

• **
รู้สึกว่าช่างศุนย์นี่ไม่ค่อยเก่งเลยนะครับ หาความรู้ใน web board ได้ดีกว่าเยอะเลย

ถ้าจะเปลี่ยนศูนย์ไม่แนะนำ german auto ครับ ช้าและช่างไม่ค่อยได้เรื่อง ผมได้ข้อมูลเบื้องต้นจากใน web board นี้แล้วไปบอกช่าง ช่างไม่เชื่อครับ แล้วให้เปลี่ยนโน่นนี่เกินตัว แล้วสุดท้ายก็ไม่หายครับ

ป.ล.รถผมออกจาก millennium auto ลาดพร้าว แต่ก็ไม่ไปใช้บริการที่นี่เหมือนกันครับ เพราะเจอปัญหาช่างดื้อและซ่อมไม่ตรงจุดจนรถเครื่องดับกลางทางหลังจากรับรถออกมาศูนย์ แล้วไม่ยอมรับผิดชอบเรียกรถยกมาให้ จบด้วยการแจ้ง BMW Thailand ไปถึงจะยอมเอารถยกมารับครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
หมด bsi ยังครับ ถ้าหมดผมว่าไปหาอู่นอกเก่งๆดีกว่าครับ
พอจะแนะนำให้ได้ แต่ถ้ายังไม่หมด bsi ก็ใช้บริการไปก่อน
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
รู้สึกว่าช่างศุนย์นี่ไม่ค่อยเก่งเลยนะครับ หาความรู้ใน web board ได้ดีกว่าเยอะเลย

ถ้าจะเปลี่ยนศูนย์ไม่แนะนำ german auto ครับ ช้าและช่างไม่ค่อยได้เรื่อง ผมได้ข้อมูลเบื้องต้นจากใน web board นี้แล้วไปบอกช่าง ช่างไม่เชื่อครับ แล้วให้เปลี่ยนโน่นนี่เกินตัว แล้วสุดท้ายก็ไม่หายครับ

ป.ล.รถผมออกจาก millennium auto ลาดพร้าว แต่ก็ไม่ไปใช้บริการที่นี่เหมือนกันครับ เพราะเจอปัญหาช่างดื้อและซ่อมไม่ตรงจุดจนรถเครื่องดับกลางทางหลังจากรับรถออกมาศูนย์ แล้วไม่ยอมรับผิดชอบเรียกรถยกมาให้ จบด้วยการแจ้ง BMW Thailand ไปถึงจะยอมเอารถยกมารับครับ

เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ h0661036

และตอนนี้มีศูนย์ฯ ที่ไหนดี พอจะแนะนำได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Catbus

ถ้ามีโอกาสก็อยากลองเสียบคอมใช้โปรแกรมวิเคราะห์ให้ จขกท นะครับ
เพราะผมก็ใช้อยู่กับรถของผมตอนนี้

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ

เรื่องศูนย์บริการ เพื่อนสมาชิกแนะนำศูนย์ไหนครับ ผมเองไม่เคยเข้าที่อื่นเลยครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

ผมว่าลองย้ายศูนย์ดีกว่าคับ ไปบาเซโลนา ตรงวิภาวดีดูครับ

• **
ขออัปเดตการแก้ไขปัญหาครับ
ศูนย์มิลเลี่ยนเนี่ยม ลาดพร้าว แจ้งว่า เปลี่ยนกล่องฟิวส์ครับ ผมรับรถมาตั้งแต่วันพุธที่ 17ส.ค. ขับทุกวันจนถึงวันนี้ สามารถสตาร์ตติดตามปกติ รถวิ่งได้ปกติ ไม่มี error message ใดๆอีก ผมเลยขอโพสให้เพื่อนๆทราบแนวทางแก้ไขปัญหาครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับ