ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า คุณเอาอะไรมาเป็นตัววัด ว่ารถคันนี้ city car กับ Eco car  (อ่าน 7374 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ที่ผมตั้ง topic นี้เพราะว่าระยะหลังที่ผมอ่านๆจากหลาย board จากหลายปากที่ได้ยิน
ในความคิดของคนทั่วไป มอง city car เป็น รถเครื่องใหญ่ในคราบเด็ก

แล้วผมก็ถามกลับไปว่า ถ้างั้น ตัวรถเท่ากัน
แต่เครื่องเล็กกว่า มันไม่เป็น district car เลยหรอ
แล้วถ้าเจอะรถ K-car ญี่ปุ่น ท่านคงไม่มองเป็น precinct car ไปเลยหรือ

ผมไปลองเปิด wiki ดู แทบจะมองไม่เห็นเลยว่า เอาเครื่องมาเป็นตัวกำหนดว่าเป็น city car เลย
http://en.wikipedia.org/wiki/City_car
มีแต่ขนาดเท่านั้น

แล้วท่านๆคิดว่าอย่างไรกับครับ

ขออภัยถ้าทำให้เกิดความขัดแย้งกันทางความคิด
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2010, 14:47:17 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
ถ้าเป็นผม Eco Car คือ รถที่วิ่งประหยัดน้ำมัน เครื่องไม่ใหญ่ วิ่ง20km/L ขึ้นไป

ส่วน City Car รถที่นั่งสบายๆในเมือง สามารถจับจ่ายใช้ส่อยได้ดี ประหยัดแต่ไม่เท่า Eco Car ประมาณ 12-15Km/L

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นผม Eco Car คือ รถที่วิ่งประหยัดน้ำมัน เครื่องไม่ใหญ่ วิ่ง20km/L ขึ้นไป

ส่วน City Car รถที่นั่งสบายๆในเมือง สามารถจับจ่ายใช้ส่อยได้ดี ประหยัดแต่ไม่เท่า Eco Car ประมาณ 12-15Km/L

อีโคคาร์มีข้อกำหนดจากรัฐชัดเจน แต่ซิตี้คาร์คงแล้วแต่นิยามของแต่ละคนแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ PREM

ผมน่ะเรียกพวก Toyota iQ, Fiat 500, Nissan Moco ฯลฯ พวกนี้เป็น city car ครับ
ส่วนพวก Jazz, Yaris, Swift, City ผมเรียก sub-compact

ส่วน Eco car ผมเรียกรถที่เป็นไปตามมาตรฐานที่รัฐบาลไทยกำหนด ซึ่งก็คือ Nissan March รุ่นเดียวในตอนนี้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Ruksadindan

ฮอนด้าซิตี้เป็นซิตี้คาร์แน่นอนครับ ตลอดอายุขัยของมันและทุกเจเนอเรชั่น

ออฟไลน์ prai

ผมน่ะเรียกพวก Toyota iQ, Fiat 500, Nissan Moco ฯลฯ พวกนี้เป็น city car ครับ
ส่วนพวก Jazz, Yaris, Swift, City ผมเรียก sub-compact

ส่วน Eco car ผมเรียกรถที่เป็นไปตามมาตรฐานที่รัฐบาลไทยกำหนด ซึ่งก็คือ Nissan March รุ่นเดียวในตอนนี้
ผมเห็นด้วยครับ +100  :) ;) :D ;D

ออฟไลน์ kemjc

Eco car เป็น Subset ของ City Car

ออฟไลน์ traveller

Eco Car เสียภาษีสรรพสามิตถูกกว่า รถ City Car
ดังนั้น ตรรกะง่ายๆคือ Eco Car ต้อง ราคาถูกกว่า อย่างน้อย ก็ ตามส่วนของภาษีที่ลดลง

เช่น ถ้า Honda City ใส่เครื่อง 1000 ซีซี แล้ว วิ่งได้ประหยัดน้ำมันตามข้อกำหนดของรัฐ
ก็ แจ้ง เข้าเป็น Eco Car ได้เช่นกัน

ปัญหา อยู่ที่ ยอดขาย 100,000 คัน นี่แหละครับ
ที่บังคับ ให้ ผู้ผลิต ต้องทำการบ้านให้หนัก
คิด ให้ สมดุลย์ ระหว่าง กำไรต่อคันที่อยากได้มาก กับ ยอดขายที่ต้องทำได้มาก โดย ลดกำไรลงไป
ขายถูก ขายได้มาก
ขายแพง ขายได้น้อย
ยังไม่นับ ถูก เจ้าตลาดใหญ่ ดัมพ์ราคา ผ่อนนาน ดอกเบี้ยต่ำอีก
เห็นใจ นิสสัน อยู่เหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ตามข้อกำหนด ตามที่รัฐบาลของแต่ละประเทศกำหนดครับ

ซึ่งไทยกำหนด เครื่องเบนซินไม่เกิน1300 ดีเซลไม่เกิน1400 ประหยัดได้เกิน 20โล/ลิตร ที่ความเร็ว 60 ส่วนปลีกย่อย บราๆๆเยอะแยะเลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมคงมองว่า เจ้าmarch และ eco car ตัวอื่นๆ ที่จะคลอดตามมาคงน่าจะเป็น class city car หมด เพราะว่า ความกว้าง ยาว คงแทบจะเท่ากับ  ตระกูล sub-com
และความเหมาะสมเรื่อง เครื่องยนต์ มลพิษต่างๆที่สมควรจะเป็น city car

แต่เห็นคนที่รู้จักจะพยายามบอกว่า ไอ่เจ้า city carนะมันต้องเครื่อง 1500 ++ มันถึงจะเป็น city car ส่วนไอ่พวก eco car มันเป็นเกรดต่ำกว่า
ก็เลยอยากจะทราบจากความคิดเห็นของ ชาว HLM ว่าเป็นเยี่ยงใด เพราะคุยกันไปคุยกันมาเหมือนมันจะมี รถ class ใหม่เพิ่มมาอีก ทำให้
ปวดเศียรเวียนเกล้ากันไปใหญ่

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ exodus

เรื่อง
ผมคงมองว่า เจ้าmarch และ eco car ตัวอื่นๆ ที่จะคลอดตามมาคงน่าจะเป็น class city car หมด เพราะว่า ความกว้าง ยาว คงแทบจะเท่ากับ  ตระกูล sub-com
และความเหมาะสมเรื่อง เครื่องยนต์ มลพิษต่างๆที่สมควรจะเป็น city car

แต่เห็นคนที่รู้จักจะพยายามบอกว่า ไอ่เจ้า city carนะมันต้องเครื่อง 1500 ++ มันถึงจะเป็น city car ส่วนไอ่พวก eco car มันเป็นเกรดต่ำกว่า
ก็เลยอยากจะทราบจากความคิดเห็นของ ชาว HLM ว่าเป็นเยี่ยงใด เพราะคุยกันไปคุยกันมาเหมือนมันจะมี รถ class ใหม่เพิ่มมาอีก ทำให้
ปวดเศียรเวียนเกล้ากันไปใหญ่

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
มันยาวจริงๆ นะเนี่ย (ผมเพิ่งรู้ครับ ว่ามันเป็นอย่างนี้เอง)

ออฟไลน์ Racing Revolution

และถ้ามันเกิดไม่ได้ 100000 คันขึ้นมา จะเกิดอะไรขึ้นครับ ปิดโรงงานหนีเลยอะเปล่า อิอิ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
อาจจะต้องจ่ายภาษีส่วนต่างที่ลดมั้งครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ teana8383

• Newbie
  • *
และถ้ามันเกิดไม่ได้ 100000 คันขึ้นมา จะเกิดอะไรขึ้นครับ ปิดโรงงานหนีเลยอะเปล่า อิอิ

คาดว่า น่าจะต้องจ่ายส่วนต่างของภาษี ย้อนกลับไปตั้งแต่คันที่ 1 ซึ่งถ้าหากขายมา 4-5 ปี ก็น่าจะต้องปิดโรงงานหนีอย่างที่คุณว่าแหละครับ ... แต่ว่า ... ที่จริงแล้ว เกือบทุกค่ายที่เข้ามาผลิต Eco Car นั้น ต้องมีตลาดส่งออกเกิน 50% กันทั้งนั้นนะครับ อย่างน้อยๆ ก็ในเอเชียและอาเซียน