ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla คิดจะทำกระบะไฟฟ้า  (อ่าน 7548 ครั้ง)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: Tesla คิดจะทำกระบะไฟฟ้า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:00:10 »
เอา sales figure มาให้ดูกันเล่นๆ

http://www.greencarreports.com/news/1103345_plug-in-electric-car-sales-for-april-2016-volt-romps-leaf-stagnates

http://left-lane.com/us-car-sales-data/toyota/toyota-mirai/

ลองเทียบ monthly sales เฉลี่ยระหว่าง EV อย่าง Leaf กับ Volt เทียบกับ Mirai แล้วคงไม่ต้องพูดอะไรเพิ่มครับมี implication ว่าใคร ทีมธุรกิจเจ๋งกว่ากัน ปล. Volt 2nd gen เปิดตัวปลายปีที่แล้ว ไล่เลี่ยกับ Mirai

เอาง่ายๆว่าขาย  Mirai ให้ชนะ GM, Nissan, VW ก่อนละกันครับ

ส่วน Tesla Model 3 ไม่ต้องพูดมากอะไรเพราะยังไม่เริ่มผลิต pre order ไปแล้วหลักแสนคัน

Pre ไปแสนคัน แล้วผลิตทันไหมครับ ?
Mirai  มี คู่แข่ง คลาสเดียวกันไหมครับ ตรรกะ แบบ ไหนของ คุณ ครับ เอา รุ่นรถ ไปเทียบกับ แบรน รถ
ถ้าผมถามกลับ

Tasla ขายรถให้ได้เท่า Toyota บ้างละ

Market segment = Alternative fuel

Product Variants = EV, Fuel cell

ราคาแล้วแต่ vendor

งั้น Mirai เค้า ตั้งใจจะแข่งกะใครถ้าไม่ใช่ พวก EV????

ตรรกะคุณมันคุ้นๆประมาณ Format war  ยกตัวอย่าง Betamax vs VHS   Bluray vs HDDVD

ถ้าเอาตรรกะแบบคุณมาแถ คงประมาณ Betamax ไม่ได้แข่งกับ VHS  Bluray ไม่ได้แข่งกับ HDDVD สินะ

To หลุดรุ่ยใน Alternative fuel segment ซึ่ง segment นี่ dominated โดย EV (market offtake growth เป็น exponential) ทั้ง volume และ value

Issue ของ Tesla ตอนนี้คือ production capacity ซึ่ง address ได้ปกติ ส่วน market offtake ไม่ต้องพูดถึง

Issue ของ Toyota ตอนนี้คือ technology ซึ่ง fail อย่างร้ายแรง แต่เค้ากำลัง ignore ทำให้ Market segment นั้นเ ป็นรองคู่แข่งหลายรายอย่างชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 10:12:57 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:13:05 »
Product segment = Alternative fuel
Product Variants = EV, Fuel cell
งั้น Mirai เค้า ตั้งใจจะแข่งกะใครถ้าไม่ใช่ พวก EV????

ถ้าตัดสินรถ ตาม Variation ของมันจริงๆ
Power = Fuel cell-powered
ข้อใดไม่เข้าพวก
มันจะแข่งกับใคร ครับ ?????????

ส่วน อื่นๆ ที่คุย มา ผมไม่เข้าใจ ความหมายของคุณ ครับ เพราะผมคงโง่ไป
อีกอย่างเวลาผมพูดถึง Toyota ผมไม่ได้ มองแค่ Mirai นี่ครับ แต่คุณ ก็วกเข้าไปหาแต่ Mirai

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 10:17:31 โดย mamaman »

MacH1

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:16:55 »
Product segment = Alternative fuel

ถ้าตัดสินรถ ตาม Variation ของมันจริงๆ
Power = Fuel cell-powered
ข้อใดไม่เข้าพวก
มันจะแข่งกับใคร ครับ ?????????

Heading เรื่องคือ New product ใหม่ของ Tesla ซึ่งเป็น EV แล้วผมควรออกทะเลไปพูดเรื่อง toyota ทำรถร้อยแปดได้เยอะกว่าชาวบ้านเหมาะปะครับ หรือ scope ของ discussion ควรอยู่ที่พวกคู่แข่ง market segment เดียวกันทั้งที่เป็น format EV เหมือนกันและ Fuel cell?

เอาง่ายๆ ใครคือ shopper ของ Mirai?

แล้ว shopper คนนั้นดวบาตัดสินใจซื้อ มีการ cross shopping กับ product ใน market อื่นๆไหนบ้าง?

ลองไปสังเกตศึกษาข้อมูล หลักๆคือตลาด us ดูว่า Mirai โโนเอาไปเปรียบเทียบกับ รถแบบไหน อย่างไร

คุณไปทำการบ้านเรื่องนี้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 10:23:08 โดย Ivy Modernist »

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:19:25 »
เอาง่ายๆ ใครคือ shopper ของ Mirai?
แล้ว shopper คนนั้นดวบาตัดสินใจซื้อ มีการ cross shopping กับ product ใน market อื่นๆไหนบ้าง?
ลองไปสังเกตศึกษาข้อมูล หลักๆคือตลาด us ดูว่า Mirai โโนเอาไปเปรียบเทียบกับ รถแบบไหน อย่างไร

ผมไม่ทำครับ ผมโง่
ผมไม่ได้พูดถึง  Mirai ตั้งแต่ หัวกระทู้ อยู่แล้ว เพราะ มันเอามาใช้จริง แถวนี้ยังไม่ได้
ส่วน US จะ พูดถึง Mirai ยังไงก็ไม่เกี่ยวครับ
เพราะ เค้าเริ่มผลิตและขายใน JAPAN ขายไม่ได้ก็เรื่องของเค้า ทำไมต้องฟัง US ครับ
ขายไม่ได้ ก็เจ็งไป ยังมี รถใน คลาสอีกเยอะๆ
ผมมองว่า ระดับ ธุรกิจของ Toyota ก็เดินต่อไป สามารถผลิต รถเป็น หลายล้าน คัน ต่อปีแบบสบายๆ
เอาเงิน มาทิ้งกับ Mirai  แต่ยังเป็น No. 1 in global car sales มัน Fail ตรงไหน ???????????? ผมก็แถ แค่นี้ละครับ ผมโง่ ผมไม่เข้าใจ ศัพย์อลังการแบบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 10:24:17 โดย mamaman »

MacH1

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:24:16 »

ผมไม่ทำครับ ผมโง่
ผมไม่ได้พูดถึง  Mirai ตั้งแต่ หัวกระทู้ อยู่แล้ว เพราะ มันเอามาใช้จริง แถวนี้ยังไม่ได้
ส่วน US จะ พูดถึง Mirai ยังไงก็ไม่เกี่ยวครับ
เพราะ เค้าเริ่มผลิตและขายใน JAPAN ขายไม่ได้ก็เรื่องของเค้า ทำไมต้องฟัง US ครับ
ขายไม่ได้ ก็เจ็งไป ยังมี รถใน คลาสอีกเยอะๆ
ผมมองว่า ระดับ ธุรกิจของ Toyota ก็เดินต่อไป สามารถผลิต รถเป็น หลายล้าน คัน ต่อปีแบบสบายๆ
เอาเงิน มาทิ้งกับ Mirai  แต่ยังเป็น No. 1 in global car sales มัน Fail ตรงไหน ????????????

Heading เรื่องคือ New product ใหม่ของ Tesla ซึ่งเป็น EV แล้วผมควรออกทะเลไปพูดเรื่อง toyota ทำรถร้อยแปดได้เยอะกว่าชาวบ้านเหมาะปะครับ หรือ scope ของ discussion ควรอยู่ที่พวกคู่แข่ง market segment เดียวกันทั้งที่เป็น format EV เหมือนกันและ Fuel cell?

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:27:31 »

เหมาะไม่เหมาะแล้วแต่จะคิดครับ
ผมก็มี สิทธิ แสดงความคิดเห็นไหมครับ
ถ้ามันไม่เหมาะ ก็ ให้ สมาชิก ท่านอื่น ต่อว่าได้ครับ
ไม่ใช่ พูดถึง Toyota หน่อยไม่ได้ รีบมาถล่มใหญ่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 10:30:11 โดย mamaman »

MacH1

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:32:20 »

เหมาะไม่เหมาะแล้วแต่จะคิดครับ
ผมก็มี สิทธิ แสดงความคิดเห็นไหมครับ
ถ้ามันไม่เหมาะ ก็ ให้ สมาชิก ท่านอื่น ต่อว่าได้ครับ
ไม่ใช่ พูดถึง Toyota หน่อยไม่ได้ รีบมาถล่มใหญ่เลย

หมายถึงคุณปะครับ ที่เดือดร้อนแทนเพราะ อวย Toyota อยู่แล้ว?

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:34:12 »
หัดลองไปดูข้อมูล sales figure ใน us นะฮราฟ ว่า ยอดขายprius ปัจจุบัน หายไปไหน ยอดหลุดไปอยู่กับใครบ้าง แล้ว trend นี่มันกำลังเพิ่มขึ้นหรือเปล่า
Toyota ทำ EV ได้ฮราฟ แต่เค้าออกตัวรล้อฟรีแล้วว่าไม่สนใจ ไม่มอง ตรูจะหัวทิ่มลง fuel cell อย่างเดียว 
ทำได้ แต่กว่าจะเริ่มทำสายไปแล้ว  case นี่เห็นมาแล้วหลายๆ เช่น Nokia, Kodak และ Consumer electronics ของยุ่นแทบทั้งหมด

แปลกดีนะครับ
ในนี้ บอก มิไร ไม่ใช่ EV แต่เป็น รถ fuel cell
แต่อีก quote นึงบอก เป็น รถ EV เหมือนกัน
ทำไม Toyota จะทำ EV ไม่ได้ละครับ
แค่เปลี่ยน จาก ถัง Fuel Cell มาเป็น แบต ที่ สะสมพลังงานได้

ตกลง Toyota ทำ EV รึยังครับ ????
ผมว่า เค้าเริ่มแล้วนะ ใช่ไหม ????? เพียงแค่ รอ วันที่ แบตเตอร๊่ ราคาถูกลง ผลิตโดยใครก็ได้ ที่ ลดราคาลงมา
แล้วจับวาง ลงในรถ PHEV หรือ Hybrid รวมถึง มิไร ที่คุณโจมตีหนักหนา ใช่ไหม ????

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:34:57 »
หมายถึงคุณปะครับ ที่เดือดร้อนแทนเพราะ อวย Toyota อยู่แล้ว?

ครับ ผมอวย Toyota ครับ แล้วไงต่อครับ
แต่ผมไม่เดือดร้อนอะไร นะ แค่ แสดง ความเห็น และ ทัศนคติ ขอผม แค่นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 10:37:18 โดย mamaman »

MacH1

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 12:40:03 »
หัดลองไปดูข้อมูล sales figure ใน us นะฮราฟ ว่า ยอดขายprius ปัจจุบัน หายไปไหน ยอดหลุดไปอยู่กับใครบ้าง แล้ว trend นี่มันกำลังเพิ่มขึ้นหรือเปล่า
Toyota ทำ EV ได้ฮราฟ แต่เค้าออกตัวรล้อฟรีแล้วว่าไม่สนใจ ไม่มอง ตรูจะหัวทิ่มลง fuel cell อย่างเดียว 
ทำได้ แต่กว่าจะเริ่มทำสายไปแล้ว  case นี่เห็นมาแล้วหลายๆ เช่น Nokia, Kodak และ Consumer electronics ของยุ่นแทบทั้งหมด

แปลกดีนะครับ
ในนี้ บอก มิไร ไม่ใช่ EV แต่เป็น รถ fuel cell
แต่อีก quote นึงบอก เป็น รถ EV เหมือนกัน
ทำไม Toyota จะทำ EV ไม่ได้ละครับ
แค่เปลี่ยน จาก ถัง Fuel Cell มาเป็น แบต ที่ สะสมพลังงานได้

ตกลง Toyota ทำ EV รึยังครับ ????
ผมว่า เค้าเริ่มแล้วนะ ใช่ไหม ????? เพียงแค่ รอ วันที่ แบตเตอร๊่ ราคาถูกลง ผลิตโดยใครก็ได้ ที่ ลดราคาลงมา
แล้วจับวาง ลงในรถ PHEV หรือ Hybrid รวมถึง มิไร ที่คุณโจมตีหนักหนา ใช่ไหม ????

เอาหลักฐานว่า รถ fuel cell เปลี่ยนเปน ev แบบง่ายๆอย่างที่คุณอ้างมาแสดงหน่อยคับ คุณรุ้หรือยังว่าโครงสร้างการทำงาน อุปกรณ์ระหว่างพลังงานทางเลือกทั้งสองมันต่างกันยังไง?

สำหรับพวกเทคโนพลังงานใหม่ Toyota เริ่มแล้วฮราฟ แต่ไปอีก format คือ fuel cell ซึ่งเปนแนวทางที่รุ่งริ่งซะมากกว่า ถามว่าเค้าจะกลับหันมาทาง format even ไหม คงไม่เพราะออกตัวล้อฟรีไปแล้วว่าเมิน ดูอนาคตของ even ไม่ออก ขอหัวทิ่มจมกับ fuel cell แทน

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 13:02:25 »

เอาหลักฐานว่า รถ fuel cell เปลี่ยนเปน ev แบบง่ายๆอย่างที่คุณอ้างมาแสดงหน่อยคับ คุณรุ้หรือยังว่าโครงสร้างการทำงาน อุปกรณ์ระหว่างพลังงานทางเลือกทั้งสองมันต่างกันยังไง?

สำหรับพวกเทคโนพลังงานใหม่ Toyota เริ่มแล้วฮราฟ แต่ไปอีก format คือ fuel cell ซึ่งเปนแนวทางที่รุ่งริ่งซะมากกว่า ถามว่าเค้าจะกลับหันมาทาง format even ไหม คงไม่เพราะออกตัวล้อฟรีไปแล้วว่าเมิน ดูอนาคตของ even ไม่ออก ขอหัวทิ่มจมกับ fuel cell แทน

ไม่มีหลักฐานครับ ไม่รู็ ครับ เป็นเพียง ความคิดเห็น ของผมเองครับ ผมก็แค่คนกระจอกๆ คนนึง เทียบอะไรกับ คนใน Toyota ที่มี ยอดขาย รถยนต์ อันดับหนึ่งของโลกได้หรอกครับ
ส่วน Toyota จะหัวทิ่ม จะรุ่งริ่งอะไร ก็ไม่ใช่ ปัญหาของผมครับ 
แล้วก็ไม่อยากรู้ ว่า โครงสร้างโดยรวม มันต่างกันยังไง
รู้แค่ มัน ใช้มอเตอร์ขับเคลื่อน แทนเครื่องยนต์สันดาปแค่นั้นละ พอแล้ว
 ไม่ต้อง หามาครับ ไม่อยากรู้