ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla คิดจะทำกระบะไฟฟ้า  (อ่าน 7530 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Tesla คิดจะทำกระบะไฟฟ้า
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:32:26 »
จาก
http://www.carscoops.com/2016/08/what-if-teslas-pickup-truck-went-after.html?m=1
ต้องคอยดูต่อไปครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: Tesla คิดจะทำกระบะไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:39:43 »
นึกถึงตอนลุยป่าลึกแต่ดันแบตหมด

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:50:24 »
ดีไซด์ ซะ ไม่กล้าเอาไปลุยเลย

นึกถึงตอนลุยป่าลึกแต่ดันแบตหมด

นึกถึง แรงบิด สูงสุดมาเต็ม ไม่รอรอบ ตะกรุย ทางโหดๆ น่าจะดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 11:55:52 โดย mamaman »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:52:54 »
น่าติดตาม

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 12:08:22 »
อั้ยย่ะผมนี่ยืนขึ้นเลยถ้าออกจริงราคาmassใน5-6ปีที่จะถึงนี้ได้

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 13:11:52 »
หน้าแบบนี้จริงอ่ะ ไม่ใช่มั่ง ดูตลก

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 13:22:17 »
อนาคตผมว่า แบตสำรองสำหรับรถจะมีมั้ยนะ
แบบสามารถถอดเปลี่ยนได้ หมดก็เข้าศูนย์ถอดเปลี่ยน แล้วไปต่อ
เพ้อนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 13:52:49 »
อนาคตผมว่า แบตสำรองสำหรับรถจะมีมั้ยนะ
แบบสามารถถอดเปลี่ยนได้ หมดก็เข้าศูนย์ถอดเปลี่ยน แล้วไปต่อ
เพ้อนะ
อนาคตผมว่าเป็นไปได้นะครับ บางทีจะเปลี่ยนไม่ต้องไปเข้าศูนย์หรอก เปลี่ยนเองได้เลย
แต่ไม่รู้อีกนานไหมกว่าจะถึงจุดนั้น ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 14:58:15 »
ดีไซน์กะบะแปลกตาดีครับ

ถ้า Tesla ไม่ทำรถไฟฟ้า แบนด์นี้จะเกิดมั้ยนะ  8)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 15:19:58 »
จับตลาด SUV ด้วยยิ่งดีครับ  :D :D :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 16:25:14 »
จับตลาด SUV ด้วยยิ่งดีครับ  :D :D :D
บางคนก็เรียก model S ว่า SUV เพราะปรับที่นั่งเป็น 5+2 ได้ เบาะพับราบได้ ท้ายเปิดแบบ fastback ไม่ใช่แบบ sedan แค่ตัวรถไม่ยกสูง (ปรับพื้นยกสูงได้แต่คงไม่มาก)
ส่วนรุ่นยกสูงและดูเป็น SUV กว่าคือ model X ...ส่วนตัวผมมองว่าภายนอก model X ดูเป็น SUV กว่าแค่เรื่องยกสูงกับมีเบาะแถวสามที่ดู แต่พื้นที่ใช้สอย การพับเบาะสู้ model S ไม่ได้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 16:45:18 »

พึ่งอ่านข่าว นิสสัน ขายหุ้น แบตเตอรี่
เพราะลงทุนมหาศาล จาก รถ EV แล้ว ยอดไม่เป็นตามเป้า ทั้งที่ ราคารถไม่แพง

ไม่แปลกใจ เลยที่ Toyota ยังไม่ หันมาทำรถ EV เต็มตัว
เพราะ เค้าคงดูแล้ว ว่า ไม่คุ้มค่าทางธุรกิจ

ในขณะที่ บางคน หยามเหยียด Toyota นักหนา

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 16:55:52 »
ก็ไม่แปลกนะ leaf ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ เพราะมันยังไม่โดนเท่าไหร่
รถไฟฟ้าส่วนมากก็ยังเน้นรถราคาถูก คันเล็กๆ เหมือนกับ eco car ที่ใช้ไฟฟ้าแทนน้ำมัน

แต่ tesla เค้าสร้างแบรนด์ให้คนเห็นถึงความเหนือชั้นของรถไฟฟ้า ไม่ใช่แค่ใช้ไฟฟ้าทำให้ประหยัดเงินค่าน้ำมัน หรือลดมลภาวะ แต่ด้านความปลอดภัย(Euro Ncap 5 ดาว) ความรู้สึกสนุกในการขับ ความสะดวกสบาย พื้นที่ใช้สอย ความสวยงาม สมรรถนะ(ศูนย์ถ่วง)... (ถึงไม่มองเรื่องเชื้อเพลิงก็ยังมีข้อดีอื่นๆอีกมากมายให้อยากซื้อ)

ถ้า Mirai ออกแบบดีๆ ชูจุดเด่นอื่นนอกจากเรื่องมลพิษก็สู้ได้แน่เพราะมีข้อดีตรงเติมเชื้อเพลิงเร็ว วื่งได้ไกลอยู่แล้ว แต่ดันหาข้อดีอื่นๆไม่ได้นี่สิ  :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 17:02:51 โดย Jacob »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 17:17:13 »
ก็ไม่แปลกนะ leaf ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ เพราะมันยังไม่โดนเท่าไหร่
รถไฟฟ้าส่วนมากก็ยังเน้นรถราคาถูก คันเล็กๆ เหมือนกับ eco car ที่ใช้ไฟฟ้าแทนน้ำมัน

แต่ tesla เค้าสร้างแบรนด์ให้คนเห็นถึงความเหนือชั้นของรถไฟฟ้า ไม่ใช่แค่ใช้ไฟฟ้าทำให้ประหยัดเงินค่าน้ำมัน หรือลดมลภาวะ แต่ด้านความปลอดภัย(Euro Ncap 5 ดาว) ความรู้สึกสนุกในการขับ ความสะดวกสบาย พื้นที่ใช้สอย ความสวยงาม สมรรถนะ(ศูนย์ถ่วง)... (ถึงไม่มองเรื่องเชื้อเพลิงก็ยังมีข้อดีอื่นๆอีกมากมายให้อยากซื้อ)

ถ้า Mirai ออกแบบดีๆ ชูจุดเด่นอื่นนอกจากเรื่องมลพิษก็สู้ได้แน่เพราะมีข้อดีตรงเติมเชื้อเพลิงเร็ว วื่งได้ไกลอยู่แล้ว แต่ดันหาข้อดีอื่นๆไม่ได้นี่สิ  :'(

คิดว่า tesla จับกลุ่มผู้ซื้อประเภทไหนครับ ? หาก เป็น เช่นนั้น tesla ก็แค่ขายฝันจริงๆ รอดูต่อไปครับ
โดย ส่วนตัว ผมเชื่อ ทีม ธุรกิจ Toyota ว่าเหนือ ว่า อเมริกันครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 18:13:40 »
ผมเดาว่ามันน่าจะคล้ายๆไอโฟน คือทำมือถือระดับหรู มีแต่คนรวยๆใช้ จนถึงวันนึงก็คนทั่วไปใช้ได้แล้วก็ใช้กันทั่วโลก ต่างกับมือถือญี่ปุ่นที่เล่นเรื่องราคาถูกก็แล้ว ราคาแพงก็แล้ว คนก็ยังไม่นิยม สิ่งที่ต่างกันระหว่างเทสล่ากับไอโฟนคือเรื่องศูนย์บริการ แต่โชว์รูมเทสล่าก็เรียกว่า Tesla Design Studio (คล้ายๆกันอีก) สามารถเลือกสี option การออกแบบภายในได้เลย แค่ยังไม่มากพอ(สู้โตโยต้าไม่ได้แน่ๆ) แล้วจะมีประกันเจ๋งๆแบบไอโฟนมั้ยต้องรอดูกัน

ผมเองอยากเห็นพี่โตมาทุ่มกับ EV มากกว่า อนาคตดูสดใสกว่า hybrid หรือ fuel cell นะ ชิ้นส่วนก็ไม่ได้เยอะแยะซับซ้อนอะไร แถม tesla มีแผงควบคุมทุกอย่างอยู่ใน tablet จอใหญ่อันเดียว จะปรับ จะอัพเดทอะไรก็ง่าย นี่ก็มี autopilot แล้ว ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนรถเปลี่ยนรุ่นถึงจะได้ออพชั่นนี้ จะเพิ่มพวกระบบความปลอดภัยสาระพัด sense ก็ง่าย

ปล. ส่วนตัวชอบแผงควบคุมแบบปุ่มหมุนนะ ระบบสัมผัสมันต้องชำเลืองดู
ปล.2 เห็นมี toyota rav4 ev ที่แชร์เทคโนโลยีกับเทสล่า แต่คงไม่รุ่ง ดีไซน์เชยมาก เหมือนไม่ใส่ใจทำตลาด อย่างที่บอก ถ้าตัดเรื่องเครื่องออก ตัวรถมีอะไรน่าสนใจให้ซื้อมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 18:47:21 โดย Jacob »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 19:13:05 »
http://evobsession.com/why-toyota-fails-on-the-electric-car-revolution-test/

อ่านบทความนี้แล้วหลายคนก็คงสงสัยกะคำตอบจากพี่โตไม่น้อย มันคงมีเหตุผลอื่นอีกหลายเหตุผลที่พี่โตไม่เล่น EV จริงจัง เดาว่าอาจจะเป็นเรื่องหุ้นส่วนธุรกิจที่ทำชิ้นส่วนรึป่าว

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 21:17:04 »

คิดว่า tesla จับกลุ่มผู้ซื้อประเภทไหนครับ ? หาก เป็น เช่นนั้น tesla ก็แค่ขายฝันจริงๆ รอดูต่อไปครับ
โดย ส่วนตัว ผมเชื่อ ทีม ธุรกิจ Toyota ว่าเหนือ ว่า อเมริกันครับ

ได้ข่าวว่า Model 3 Price index (PI) ลดลงมาต่ำเท่ากะ พวก European executive car ที่ราวๆ 30,000 USD นะฮราฟ คงไม่ใช่ขายฝันละมั้ง ส่วน Mirai โคตรน่าเกียดที่คุณ Mamaman อวยได้ข่าวว่า ราคา +50,000 USD  ทีนี้ใคร affordable กว่ากันครับ

ก่อนจะอวย fuel cell ได้ไปอ่านข้อมูลที่ผมแจกให้เที่ยวก่อนอย่างละเอียดยังครับ ถึงมาออกตัวล้อฟรีเป็นพวก pro jap brigade เลย

เดี่ยวหาตัวอย่างมาให้ พวก pro jap discuss กันครับ

ทีม ธุรกิจ Toyota เยี่ยมมากครับ ถ้าเยี่ยมเก่งแม่งทุกอย่างทำไม project genesis (ช่วงปลายยุค 90s) ล้มไม่เป็นท่า ทำไม Scion ถึงโดนยกเลิกไปล่ะ

Toyota มีรถเจ๋งๆ ดีไซน์ดีๆครับ แต่เป็นในอดีตเช่น Soarer JZZ30, Chaser JZX100 2.5GT-T, Supra JZA70, JZA80, MR2 SW22 etc... เครื่องคงไม่ต้องพล่ามมาก JZ, UZ, 3S

แต่มาในปัจจุบัน ดูแล้วสลดครับ คุณลองถามตัวเองก่อนว่า Mirai, Prius ดีไซน์มันดูได้หรือเปล่า แล้วก็ corporate theme ที่มีfront end เหมือนปาก predator  ผมว่าเฉพาะfanboy เท่านั้นที่รักสุดๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 22:12:39 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 22:59:01 »

อยากให้มีผู้ประกอบการแบบโตฯ เยอะๆ เหรอครับ
ผมอยากให้มีแบบว่า มีเทคโนยีอะไร ใส่มาเต็มที่ กำไรไม่ต้องมากจนรวยล้น แต่เอาพออยู่ได้ ให้ผูบริโภคเต็มที่

MacH1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 23:18:05 »
แจกข้อมูลครับ ฝั่ง pro fuel cell pro toyota เชิญหาข้อมูลมาโต้กันเลยครับ

http://cleantechnica.com/2014/06/04/hydrogen-fuel-cell-vehicles-about-not-clean/

http://cleantechnica.com/2016/03/16/toyota-gets-last-laugh-with-wind-powered-fuel-cell-ev-fleet/

http://www.greenoptimistic.com/hydrogen-cars-efficiency/#.V2YjB7h942w

Generating electricity from hydrogen fuel cell is FAR-LESS efficient than the rest of technologies including Solar panel.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 00:02:18 »
คือผมมองงี้นะ (ตลาดเมืองนอกละกัน เพราะแนวโน้มเค้าจะลดมลภาวะ ส่วนเมืองไทยก็อย่างที่เห็น ขนาดรถไฟนะกี่ร้อยปีละ.. บ้านเราอาจจะไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรง่ายๆ)

ปัจจุบัน- 5 ปี
ถ้าเดินทางไกล คนก็เลือกเครื่องยนต์ธรรมดาหรือ hybrid เพราะ fuel cell มันยังแพง
ถ้าทางใกล้ คนก็เลือกไฟฟ้า (ทั้งนี้ถ้ารัฐสนับสนุนลดภาษี มีที่ชาร์จ)

อนาคต 10-20 ปี
รถไฟฟ้าอาจจะพัฒนาจาก 400+ โล เป็น 500-600 ซึ่งมันก็พอๆกะเครื่องยนต์ธรรมดาในยุคนี้ ถึง fuel cell จะวิ่งได้ไกล 700-800 โลคนก็อาจจะไม่ได้ต้องการรถที่วิ่งได้ไกลขนาดนั้น ทั้งนี้ก็ขึ้นกับการพัฒนาวิธีการชาร์จไฟด้วยว่าจะเร็วขึ้นแค่ไหน (ถ้ายังชาร์จนาน fuel cell ก็อาจจะมีบทบาท แต่ต้องราคาไม่หนีจากน้ำมันนะ ไม่งั้น hybrid จะยังมีบทบาท ยกเว้นบางประเทศที่เข้มงวดว่า co2 ต้องไม่มีเลย)

มองในแง่ข้อดี การลดชิ้นส่วนทำให้พื้นที่ใช้สอยมากขึ้น ห้องเครื่องก็เปลี่ยนเป็นที่เก็บของ ท่อไอเสีย/เพลา/เกียร์ ไม่ต้องมี ค่าบำรุงรักษาก็ไม่ยุ่งยาก ความปลอดภัยเวลาชนก็ดีกว่า ซึ่งถ้ามองในแง่การแข่งขันของผู้ผลิต (ต่อไปคงมีแบรนด์ใหม่ๆมาอีก) การใช้ชิ้นส่วนน้อยมันก็น่าจะคุ้มค่าในการลงทุนกว่า อย่างน้อยก็ไม่ต้องเสียค่าวิจัย/ทดสอบระบบเกียร์แหละ ผมจึงเดาว่าแนวโน้มมันจะไปทางรถไฟฟ้ามากกว่า fuel cell นอกจากพี่โตจะสามารถดึงจุดเด่นขออกมาให้ได้มากกว่านี้ หรือสุดท้ายเราอาจจะได้เห็นรถ EV แต่มีถัง fuel cell เหมือนแบตสำรอง(ปั่นไฟ) ไว้พกพาเวลาขับทางไกลซะมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2016, 00:14:27 โดย Jacob »

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 01:48:09 »
ผมมองว่าอนาคต ยังไงรถไฟฟ้ามาแน่นอนครับ อาจจะค่อยๆเปลี่ยนจากรถที่เป็นระบบน้ำมัน+ไฟฟ้า ในคันเดียวกันแบบ prius /camry hybrid / accord hybrid ไปเป็นรถไฟฟ้าแบบเพียวๆ ผมว่าไม่เกิน 15-20 ปี แบตน่าจะถูกลง พัฒนาให้เบาขึ้น เก็บไฟได้มากขึ้น ถึงตอนนั้นรถไฟฟ้าน่าจะแพร่หลายครับ 

ที่เร็วที่สุดคือรอลุ้น Toyota camry PHEV / Honda accord PHEV ใน 1-2 Gen ถัดไปครับ ถ้ารัฐมีนโยบายภาษีต่ำเป็นพิเศษน่าจะเกิดได้เร็วขึ้น 

Ex. ปัจจุบัน Prius ในต่างประเทศ มีบริษัทรับติดแบตเสริมด้วยครับ แต่ตอนนี้ยังแพงอยู่ และ Mode EV ใช้ความเร็วสูงสุดได้ประมาณ 60km/hr มันจะตัดไปใช้น้ำมันช่วยครับ 
http://www.enginer.us
http://www.pluginsupply.com

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:03:03 »
ทำแน่ๆครับ และคงขายดีอีกแน่นอน

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:15:56 »
อีกไม่เกิน5ปีได้เห็นแน่ๆ
อะไหล่ไม่กี่ชิ้น

อ่านมาเห็บว่ามาแบบนี้

EV อย่าง Tesla ใช้ชิ้นส่วนน้อยกว่ารถยนต์แบบเดิม(ICE) เกือบ300เท่า
23parts VS 6200parts
ถ้าเข้ามาไทยอุตสหกรรมชิ้นส่วนอะไหล่คงงานหด
มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 12:34:01 »
รอดูการแก้ปัญหาเรื่องแบตของ Tesla ก่อนครับ
หรือถ้าจะดูอนาคตให้ดู Formula E ก็ได้ครับ เหมือนกับ F1 ที่เป็นสนามทดสอบเทคโนโลยีของรถยนต์ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:44:46 »
แจกข้อมูลครับ ฝั่ง pro fuel cell pro toyota เชิญหาข้อมูลมาโต้กันเลยครับ

http://cleantechnica.com/2014/06/04/hydrogen-fuel-cell-vehicles-about-not-clean/

http://cleantechnica.com/2016/03/16/toyota-gets-last-laugh-with-wind-powered-fuel-cell-ev-fleet/

http://www.greenoptimistic.com/hydrogen-cars-efficiency/#.V2YjB7h942w

Generating electricity from hydrogen fuel cell is FAR-LESS efficient than the rest of technologies including Solar panel.

ผมไม่ได้อวย ฟูเอลเซล คร้าบ ผมไม่ได้ บอกว่า ฟลูเอลเซลจะรุ่งเลยนะคร้าบ เข้าใจไรผิดป่าว
ผมแค่อวย Toyota ที่ยังไม่ลง มา EV ตอนนี้ เฉยๆ
เพราะ สุดท้าย ถ้า Toyota จะทำก็ได้นะ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:47:50 »
อยากให้มีผู้ประกอบการแบบโตฯ เยอะๆ เหรอครับ
ผมอยากให้มีแบบว่า มีเทคโนยีอะไร ใส่มาเต็มที่ กำไรไม่ต้องมากจนรวยล้น แต่เอาพออยู่ได้ ให้ผูบริโภคเต็มที่

จริงๆ ทุกวันนี้ ผมก็ขับ Toyota หนึ่งคัน
ที่บ้าน ใช้ Toyota มา 20 ปี มั้ง
ยังไม่เห็นข้อเสียของมัน ในแง่รถยนต์ ที่ขับใช้งานนะครับ

ส่วนถ้าจะเอาเทคโนโลยีมาแข่งกัน ก็เป็นเรื่องธุรกิจ ใครไม่อยากซื้อ Toyota เค้าก็ไม่ได้บังคับซื้อ จริงไหม

MacH1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:48:22 »
เอา sales figure มาให้ดูกันเล่นๆ

http://www.greencarreports.com/news/1103345_plug-in-electric-car-sales-for-april-2016-volt-romps-leaf-stagnates

http://left-lane.com/us-car-sales-data/toyota/toyota-mirai/

ลองเทียบ monthly sales เฉลี่ยระหว่าง EV อย่าง Leaf กับ Volt เทียบกับ Mirai แล้วคงไม่ต้องพูดอะไรเพิ่มครับมี implication ว่าใคร ทีมธุรกิจเจ๋งกว่ากัน ปล. Volt 2nd gen เปิดตัวปลายปีที่แล้ว ไล่เลี่ยกับ Mirai

เอาง่ายๆว่าขาย  Mirai ให้ชนะ GM, Nissan, VW ก่อนละกันครับ

ส่วน Tesla Model 3 ไม่ต้องพูดมากอะไรเพราะยังไม่เริ่มผลิต pre order ไปแล้วหลักแสนคัน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:52:43 »

ถามคุณ
Ivy Modernist นะ

คิดว่า Toyota กระจอกขนาด ทำ EV ไม่ได้เหรอครับ ?
คิดว่า ขนหน้าแข้ง Toyota จะร่วงไหม ครับ
Scope โปรดัค ของ Toyota ยัง มากมายมหาศาล

ในขณะที่ Tesla ยังระดมทุน และ ผลิต ตาม Order แทบไม่ทัน

ถ้าผม เป็น Toyota ผมก็จะไม่ทำ EV มาในเมื่อ PHEV และ Hybrid ของตัวเองยังขายได้เรื่อยๆ
ผมว่า Toyota ไม่โง่นะ และ การ เอาเงินปละลายกับ Fuelcell ก็ไม่ระคาย กำไร เค้าหรอก

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:55:22 »
เอา sales figure มาให้ดูกันเล่นๆ

http://www.greencarreports.com/news/1103345_plug-in-electric-car-sales-for-april-2016-volt-romps-leaf-stagnates

http://left-lane.com/us-car-sales-data/toyota/toyota-mirai/

ลองเทียบ monthly sales เฉลี่ยระหว่าง EV อย่าง Leaf กับ Volt เทียบกับ Mirai แล้วคงไม่ต้องพูดอะไรเพิ่มครับมี implication ว่าใคร ทีมธุรกิจเจ๋งกว่ากัน ปล. Volt 2nd gen เปิดตัวปลายปีที่แล้ว ไล่เลี่ยกับ Mirai

เอาง่ายๆว่าขาย  Mirai ให้ชนะ GM, Nissan, VW ก่อนละกันครับ

ส่วน Tesla Model 3 ไม่ต้องพูดมากอะไรเพราะยังไม่เริ่มผลิต pre order ไปแล้วหลักแสนคัน

Pre ไปแสนคัน แล้วผลิตทันไหมครับ ?
Mirai  มี คู่แข่ง คลาสเดียวกันไหมครับ ตรรกะ แบบ ไหนของ คุณ ครับ เอา รุ่นรถ ไปเทียบกับ แบรน รถ
ถ้าผมถามกลับ

Tasla ขายรถให้ได้เท่า Toyota บ้างละ

MacH1

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:58:08 »

ถามคุณ
Ivy Modernist นะ

คิดว่า Toyota กระจอกขนาด ทำ EV ไม่ได้เหรอครับ ?
คิดว่า ขนหน้าแข้ง Toyota จะร่วงไหม ครับ
Scope โปรดัค ของ Toyota ยัง มากมายมหาศาล

ในขณะที่ Tesla ยังระดมทุน และ ผลิต ตาม Order แทบไม่ทัน

ถ้าผม เป็น Toyota ผมก็จะไม่ทำ EV มาในเมื่อ PHEV และ Hybrid ของตัวเองยังขายได้เรื่อยๆ
ผมว่า Toyota ไม่โง่นะ และ การ เอาเงินปละลายกับ Fuelcell ก็ไม่ระคาย กำไร เค้าหรอก

หัดลองไปดูข้อมูล sales figure ใน us นะฮราฟ ว่า ยอดขายprius ปัจจุบัน หายไปไหน ยอดหลุดไปอยู่กับใครบ้าง แล้ว trend นี่มันกำลังเพิ่มขึ้นหรือเปล่า

Toyota ทำ EV ได้ฮราฟ แต่เค้าออกตัวรล้อฟรีแล้วว่าไม่สนใจ ไม่มอง ตรูจะหัวทิ่มลง fuel cell อย่างเดียว 

ทำได้ แต่กว่าจะเริ่มทำสายไปแล้ว  case นี่เห็นมาแล้วหลายๆ เช่น Nokia, Kodak และ Consumer electronics ของยุ่นแทบทั้งหมด