ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าซื้อรถแบบไหนดี ระหว่าง นกน้อยทำรังแต่พอตัว หรือ ทำตามความฝันตัวเอง  (อ่าน 9013 ครั้ง)

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
เป็นผมทำรังแต่พอตัวดีกว่าครับ อยู่ที่การใช้งานด้วยครับลองดูก่อนถ้ากระบะลองรอเก็บเงินหรือเพิ่มเงินเดือนสูงกว่านี้หน่อยดีกว่าครับ อย่างผมพึ่งเริ่มทำงานใช้Ecocarเงินเดือน 18000 ดาวไป50%  ผ่อน4ปี 6xxxบาท  ก็ผ่อนเรื่อยๆ ค่าน้ำมันก็เดือนละ 1000นิดๆ ถ้าไม่ไปเที่ยว ส อา ก็เดือนละ 800กว่าบาท ที่เหลือก็เก็บไว้ค่าถ่ายน้ำมันเครื่อง ต่อประกัน เปลี่ยนยาง บลาๆ ลองคำนวนค่าใช้จ่ายดูก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 09:48:26 โดย WiNNz »

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
ผมจะหาทางซื้อสดแบบไม่ต้องผ่อนครับ
คือ เอาความจำเป็นจริงๆ เข้าว่าครับ ไม่ต้องเผื่อมากครับ เผื่อมากมากบางครั้งก็ไม่ได้ใช้ครับ
กระบะ 4 ประตู และ รถนั่ง ถ้าพูด ถึงเรื่อง จำนวน คนนั่ง อย่างเดียว ได้เท่ากันครับ
ไม่เกิน 5 คน อยู่แล้วครับ ที่กระบะเหนือกว่า คือ เรื่องของการบรรทุกด้านหลังครับ
ต้องดูว่า เราได้บรรทุกอะไรมากมายไหม กระบะ 4 ประตู ถึงจะเป็นกระบะ ก็กระบะสั้น
เช่น ถ้าใช้ขับไปทำงาน ผมว่า รถนั่งก็พอครับ
ส่วนถ้างานต้องขนชิ้นใหญ่ก็ต้องหากระบะครับ
ถ้าเป็นผม ผมอาจจะมองมือสอง ครับน่าจะพอซื้อกระบะ 4 ประตูได้ครับแบบไม่ต้องผ่อน
ใช้รถ ค่าใช้จ่าย แฝงเยอะครับ(พวกไม่ได้สิ้นเปลืองตอนขับ แต่มีอายุการใช้งาน) ไม่ใช่แค่เติมน้ำมันครับ
ยาง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ความเสื่อมสภาพของชิ้นส่วน ค่าดูแลอื่นๆ มันเยอะนะครับ
ผมว่า ประมาณอย่างน้อย ก็ ค่าน้ำมัน+ค่าดูแล(1000) ต้องต้องเก็บไว้ครับ
แต่ถ้า มี ผู้ปกครองสนับสนุน ผมว่าก็ได้นะครับ ถ้าเราจำเป็นก็จัดได้เลยครับ
ประหยัดใช้ครับ ผมคิดแบบนี้ครับ ชีวิตนี้ คงไม่ได้ซื้อรถคันเดียวหรอก มีเงิน ค่อยซื้อคันที่ชอบครับ ไม่สายครับ

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
ถ้าคุณมีรถในฝันจริงๆ ลองพลิกคำถามของคุณดูสิครับ แทนที่จะมาถามเพื่อเอาคำตอบว่าระหว่างกระบะ 4 ประตูที่เป็นรถในฝันกับ Eco Car ที่เป็นนกน้อยทำรังแต่พอตัวจะเอาอะไรดี ไม่ลองเปลี่ยนเป็น แล้วฉันต้องทำยังไงถึงจะได้รถในฝันมาหล่ะ

จะฝันเล็กหรือฝันใหญ่มันก็ไม่ต้องใช้ตังทั้งนั้นแหละครับ แต่ก็ขอให้ลองคิดดูละกัน ถ้าคุณฝันใหญ่แล้วทำไม่ได้ อย่างน้อยๆถ้าจำเป็นต้องลดขนาดความฝันลงมามันก็ยังใหญ่อยู่จริงรึเปล่า แต่ถ้าความฝันคุณมันเล็กแล้วคุณยังทำไม่ได้อีก(ซึ่งคนส่วนมากฝันเล็กๆแล้วก็ดันทำไม่ได้ด้วย) ไอ้ที่เล็กอยู่แล้วมันก็ยิ่งโคตรเล็กเข้าไปใหญ่เลยจริงไม๊

แล้วถ้าคุณจะบอกว่าคุณพอเพียง ผมถามหน่อยว่าคุณมีเพียงพอแล้วหรือยัง คนที่จะพูดคำว่าพอเพียงได้ต้องเป็นคนที่มีเงินมากขนาดสามารถซื้อรถยุโรปแพงๆได้แต่ยังคงยินดีจะขับวีออส แบบนั้นถึงค่อยเรียกว่าพอเพียงครับ แต่ถ้าคุณมีเงินแค่พอซื้อรถ Eco Car ได้ แบบนี้เรียกว่าแค่มีพอประทังชีวิตไปวันๆ

อาจจะแรงไปหน่อยแต่ก็ขอให้ลองกลับไปคิดดูครับ ถ้าคุณมีความฝัน จงฝันใหญ่ใหญ่แล้วไปคว้ามันมาให้ได้ อย่ายอมให้ข้อจำกัดเรื่องรายได้มาทำให้คุณต้องลดขนาดความฝันตัวเองลง สู้ๆครับ

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าเงินเดือนเท่านี้ เอา Yaris เถอะครับ อยู่แบบสบายๆครับ
ถ้ากะบะ สี่ประตู ตัวเตี้ย อาจพอไหว แต่ผ่นยาวๆหน่อย

แต่ต้องเลือกว่า
จุดประสงค์ การใช้งาน ขนของไหม ? ถ้าอยากขนก็ไปกะบะ แต่จะเหนื่อย

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้รถจริงๆอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ เงินเดือนประมาณนี้ยังพอไปได้ แต่ต้องดาวเยอะหน่อย ผ่อนต่อเดือนให้ไม่เกิน4500บาทก็พอจะเป็ยไปได้ แนะนำซื้อecocarเลยครับ ประหยัดค่าน้ำมันในระดับหนึ่ง ค่าบำรุงรักษาไม่สูง ใช้ไปเลย5ปีหรือ1แสนกิโล ถึงจะเริ่มมีการซ่อมแซม ดีกว่าไปจับรถมือสอง ใช้ไปซ่อมไป อย่าลืมว่า เวลาซ่อมรถมันไม่มีผ่อน ต้องใช้เงินสดอย่างเดียว ใช้รถใหม่ป้ายแดง สบายใจกว่ากันเยอะ
ในอนาคตถ้าการงานมั่นคงค่อยขยับขยาย นี่คือวิธีการนกน้อยทำรังแต่พอตัว
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวถ้าเงินเดือน 13-15k คงยังไม่ซื้อรถเหมือนหลายๆท่านค่ะ

เราว่าลองเก็บเงินไปเรื่อยๆดูก่อนไหมคะ เดือนละ 6 พันเป็นค่าผ่อน
บางเดือนลองเก็บเพิ่มเป็นแปดพัน (+ ค่าน้ำมัน + ค่าประกัน) เก็บไปสักปีนึง

ถ้าไหว ก็จะได้เงินดาว์นเพิ่มเกือบแสนนึง ถ้าไม่ไหว อย่างน้อยก็จะมีเงินเก็บเพิ่มค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

Ath..

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวถ้าเงินเดือน 13-15k คงยังไม่ซื้อรถเหมือนหลายๆท่านค่ะ

เราว่าลองเก็บเงินไปเรื่อยๆดูก่อนไหมคะ เดือนละ 6 พันเป็นค่าผ่อน
บางเดือนลองเก็บเพิ่มเป็นแปดพัน (+ ค่าน้ำมัน + ค่าประกัน) เก็บไปสักปีนึง

ถ้าไหว ก็จะได้เงินดาว์นเพิ่มเกือบแสนนึง ถ้าไม่ไหว อย่างน้อยก็จะมีเงินเก็บเพิ่มค่ะ  :)

..+1..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าทำตามฝันแล้วมันต้องทำให้เราลำบากก็อาจกลายเป็นฝันร้ายได้นะครับ เงินเดือน 13-14k มีเงินดาวน์ 4 แสน แนะนำเฉยๆนะครับว่าเล่นมือสองเงินสดไปเลยเลือกรถที่ตรงกับการใช้งานอายุรถไม่เกิน 3 ปี จากนั้นก็ค่อยๆเก็บเงินล่าฝันกันต่อไปผ่านไปซัก 5 ปีเงินเดือนก็คง 25-30k เงินเก็บก็ซัก 3 แสน (ดูๆแล้วเก็บเงินเก่ง) ขายรถก็ได้อีกซัก 2 แสนคราวนี้อยากได้อะไรก็ง่ายขึ้นละครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

jaesz

ผมคิดว่า ความฝันมันสนุกที่สุดตอนหนุ่มๆครับ ความต้องการ ความอยากมันเยอะไปหมด

พอแก่อะไรก็งั้นๆไปหมด ได้แล้ว เคยแล้ว มีแล้ว เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ chaithawat

ใช้สมองซื้อพร้อมเหตุผลดีสุดครับ ยกเว้นเสียแต่ว่าเงินเหลือเฟือแล้ว สุขสบายมั่นคงอยู่ตัว จะใช้ใจซื้อทำตามฝันจะสะสมยังไงก็ได้ถ้าไม่เดือดร้อน
ความฝันมันสุขแค่ประเดี๋ยวประด๋าว เห่อไม่นานก็เบื่อแล้วครับ พอเก่าหรือซ่อมหรือแต่งไม่สวยขับไม่ชอบก็เบื่อแล้วกิเลสหายหดหมด
ลองเทสให้เยอะอ่านให้น้อย ใช้เหตุผลทบทวนในการซื้อ จะมีความสุขกับมันยาวนานกว่า
ผมเองเคยผ่านจุดนั้นมาก่อนเลยอยากแชร์บ้าง

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
ทางเลือกแรก -มีเงินดาวน์เท่าไหร่ครับ เอาเงินดาวน์ไปสอยมือสองเงินสด หาดีๆใจเย็นๆ แต่อย่าใช้หมดเก็บไว้สัก 50k เอาไว้ซ่อมบำรุง เอาให้แจ่มแมวไปเลย เพราะว่าเงินเดือนเท่านี้ผมว่าลำบากครับ อย่าพึ่งผ่อนอะไรเลย

ทางเลือกที่สอง-คืออย่าพึ่งเอา รอให้มันไหวกว่านี้ก่อน เพราะว่าตอนนี้มีแต่ตึงครับเพราะว่าค่าใช้จ่ายหลังมีรถ มีเยอะมากนะ อันที่มองไม่เห็นค่าน้ำมัน ล้างรถ เคลือบสี ถ่ายน้ำมันเครื่อง ภาษี ประกัน พรบ ไหนจะอยากใส่นู่นนี่นั่นอีก

ที่จริงควรดูความจำเป็นด้วยนะครับ ถ้าไม่อะไรมากก็อย่างพึ่งเลยตอนผมเริ่มทำงานก็อยากมีคันหยิกๆเห็นคนอื่นมีก็อยากมี แต่ติดไปคิดมาไม่ดีกว่าเพราะมันเป็นของที่มีแต่จะต้องจ่ายกับมัน ถ้ายังไม่จำเป็นใจเย็นๆนะ วันหน้าเงินเยอะกว่านี้ได้ จะได้ขับคันที่มันดีกว่านี้ด้วย

ออฟไลน์ ps000000

ผมอยากขอความคิดเห็นจากพี่ๆ ปลายปีมีโครงการจะซื้อรถ หลักๆ เลย คือ ใช้ในชีวิตประจำวัน ไม่ได้บรรทุกอะไร
ถ้าทำตามความฝันของตัวเอง คือ อยากได้รถกระบะ 4 ประตู ตอนนี้มีตัวเลือก คือ Dmax Triton และ Revo
แต่ถ้าซื้อแบบนกน้อยทำรังแต่พอตัว คือ Eco Car คิดไว้ว่าเป็น Yaris รุ่น E

เงินดาวว์ของรถกระบะ เกือบที่จะซื้อเงินสด Yaris รุ่น E ได้เลย ( เพิ่มอีกประมาณ แสนกว่าๆ ก็ได้แล้ว )

ปล. เงินเดือนประมาณ 13,000 - 15,000 ครับ

แม่ อยากให้ผมซื้อ Jazz City Vios

ผมกัดฟัน REVO 4 ประตู  :(

ออฟไลน์ SM.

ดูการใช้รถ กับเงินครับ มันต้องไปด้วยกันครับ ถ้า จขกท ฝืนเรื่องการเงินมากเกินไป มันเครียดครับ เงินตึงทุกเดือนอะไรแบบนี้ ผมว่าใช้ชีวิตสบายๆ อยากกินไรกินได้ อยากไปเที่ยวไหน ไปได้ ดีกว่าครับ อย่าเอาเงินทั้งหมดมาลงที่รถ

ออฟไลน์ PunTam

ผมว่า นกน้อยทำรังแต่พอตัวไปก่อนก็ได้ครับ ใช้เท่าที่มีไปก่อน พร้อมๆแล้วค่อยขยับทีหลังแบบสบายๆครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เห็นด้วยครับ  เงินเดือน 13-15K กับการมีรถซักคัน ... จะเจอปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย มากกว่าความสุขในการขับรถ

ออฟไลน์ mozart

มือสองเจ้าตลาดก็โอเคครับ ค่อยๆก้าวแต่มั้นคงครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

จากที่สังเกตคุณมาเนียะ  ผมว่าคุณมากแรงบันดาลใจอย่างสูงในการจะมีรถสักคัน

อย่าท้อนะ พยายามหาpassive income แล้วพยายามวางแผน

Short term อาจจะระบายความอยากโดยรถเล็กๆก่อน

ใช้ไปสักพัก สิ่งต่างๆรอบตัวจะตกผลึกให้คุณมีความคิดอื่นเข้ามาเสริมกับรถในฝัน
ในlong term

ผมเองก็มีรถในฝัน สมัยเด็ก  ปัจจุบันมีรถในฝันสมัยเดก

แต่ฝันตอนนี้มันอีกคันนึง. ไม่จบซะทีนะ...

สรุป
 - ขับขำๆไปก่อนนะน้องนะ
 - เดี่ยวรถในฝันจะหลายคัน เชื่อซี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากครับ ที่เข้ามาให้ความรู้ ข้อคิด ในการที่จะออกรถสักคัน

ย้อนกลับไปประมาณ 1 ปี ที่แล้ว คิดแต่จะซื้อรถอย่างเดียว ไม่ได้คิดหน้าคิดหลังอะไรเลย ( ดีที่ตอนนั้น ไม่มีคนพาไปซื้อ 55 )

ออฟไลน์ kittiphat123

ที่แน่ๆ ถ้าผ่อนรถเดือนละ10000 ฐานเงินเดือนคุณไม่พอ2เท่าหรือ2.5เท่าของเงินรายได้ครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ซื้อกระบะ4ประตู มือ2 ปีใหม่ๆ รุ่นใหม่ๆเพียบครับ ขอแค่เปิดใจรถมือ2มันคุ้มสุด

ออฟไลน์ ivalice

• Newbie
  • *
15000 นี่ไปดู Nissan Tida มือสองดีกว่าครับ สองแสน พอ

ออฟไลน์ oatekung

ซื้ออัลติสมือสองดีกว่าอ่ะ ของผม2005ติดแก๊สขายไปแสนนึง เวลาเปลี่ยนยาง ประกัน ค่าน้ำมันจะ
เหนื่อยเอานะครับ

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
ถึงว่าทำไมรถติดจังทุกวันนี้ใครๆก้ออกรถ
ต้องถามว่ามีความจำเป็นใช้รถแค่ไหน ถ้าซื้อมาแล้วเอาก่อให้เกิดรายได้หรือเปล่า
ถ้าไม่คุณอยู่ตจว.หรือเปล่ามีความลำบากในการเดินทางมากๆเลยหรือเปล่า
ถ้าไม่ใช่อย่าออกเลยคับเก็บตังส์ไว้ก่อนฐานเงินเดือนขึ้นเมื่อไรค่อยมาคิดอีกทีเอารถตามที่ฝันเลยถ้าพร้อม

ออฟไลน์ ob_2019

• Newbie
  • *
ผ่อนรถ ไม่ควรเกิน 30% ของเงินที่เหลือหลังหัก คชจ  ( บ้าน กินใช้ สำรอง ลงทุน อื่นๆ)
คือเงินที่เหลือๆ แต่ละเดือน
 คหสต ครับ

ออฟไลน์ ktonja

ตอนเลือกซื้อนี่แหละสนุกที่สุด แต่พอซื้อมาไว้ที่บ้านแล้วก็เฉยๆ

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
เอาเรื่องจริงผ่านเว็บไปประกอบการตัดสินใจได้เลยคับ....
ใช้กะบะ 4ประตู ขับสี่ ตอนออกดาวน์บังคับ 25% ผ่อน 4ปี งวดละ 14000 จากเงินเดือน 40k กว่าๆ หลังรับรถมาใช้ ดีคับขับดี เร่งแซงทันใจ ทัศนวิสัยดี ไปได้กับทุกสภาพถนนบ้านเรา หลุมบ่อ น้ำท่วมใหญ่ปี 54 ก้อไปแบบไม่ต้องห่วงว่าพรมรถจะเปียก 555 แต่ก้อไม่ได้เอาลุยซะทุกที่ มีลงไปแอบสำรวจก่อน ด้วยมีรถแล้วชอบไปไหนมาไหน กินก้อต้องหาร้านไกลหน่อย ทีนี้ที่งอกมาหลังค่างวด ก้อค่ากิน ค่าเที่ยว ค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา แล้วก้อจิปาฐะบลาๆๆๆๆ อย่างค่าบำรุงรักษา เชื่อใจ 0 แรกๆเข้าตามคู่มือ หลังมาได้เข้าสิงในคลับรถที่เราใช้ อ้าวแม่เจ้า อู่นอกทำได้เกือบหมด ราคาถุกกว่าครึ่ง เคยเจอรถวูบ เข้า 0 ช่างก้มๆเงย แล้วมาบอกว่าคลัทช์น่าจะหมดคับพี่ แอบด่าป้ามรึงตายสิ เพิ่งยกคลัทช์มาได้แค่3-4 เดือน พอเอาไปถามในคลับ น้าที่รับทำว่า วาว์ลจ่ายน้ำมันติด เปลี่ยนให้หายเงียบ ขับไปแบบหมดหวงเลิกหลอน ผ่อนหมดแล้วคับลืมบอก ขับไปแค่จ่ายค่าน้ำมัน บำรุงรักษา ต่อประกัน เปลี่ยนยาง โหสบายอย่างหน้ามือกับหลังเท้า ที่ยังจ่ายค่างวด เฮ้ยยย ทำไม่มันสิ้นเดือนบ่อยจัง 5555
ทีนี้ได้ใช้ ecocar สวิฟท์ 1.2 ตัวทีอป จับมามือสอง รถปี 2014 รถไมล์แค่ 35000โล ดาวน์ไป 50000 รถจัดที่ 300000 ผ่อน 4ปี โหรับรถแล้วมันให้อุปกรณ์มาแบบรถเครื่อง 1.5 มีค้อน มาถึงความรู้สึกหลังพวงมาลัย อืดนะตัว ข้างหลังวิ่งเกิน 100 เทอออกล่อนๆ และดีดน่าดุ แต่เสียก้อมีดีมาแลกเปลี่ยน ขับคล่องในที่แคบๆ มุด เลี้ยว จอด รถติดก้อไม่เมื่อย เกียร์ออโต้คับ งดใ้ช้เท้าซ้าย แล้วเทอประหยัดมาก วิ่งเข้ากรุงเทพไปกลับราวๆ 300 โล หมดน้ำมันไป 330 บาท เติมกลับไป 14 ลิตร ใช้ 95อยุ่คับ แต่ถ้าเป็นกะบะ 4ประตุ ต้องเติมกลับอย่างน้อย 900-1000
จะเห็นว่าทั้งสองคัน แตกต่างกันในหลายเรื่อง ตามลักษณะกายภาพของตัวรถ จะเอาไปใช้ในรุปแบบไหนก้อเลือกให้ถุกคัน แต่ถ้าก่อนเลือกมีงบมาเป็นโจทย์ ก้อคงต้องเลือกทิ้งความฝัน เอาในแบบตอบโจทย์ไปก่อน พอเรามีแรงค่อยมาทำตามใจตามฝันให้รางวัลชีวิตกันไป อีกทั้งที่มีน้ามาแนะนำ ให้ช้อนจับ ecocar มือสองก้อดีนะคับ ลองแอบรับไว้ในอ้อมใจดุซักนิด ผมว่าเงินเดือนของ จขกท. ยังต้องลุ้นถึงกับเหนื่อยโฮก กับค่าใช้จ่ายที่จะเกิดหลังมีรถ แต่ถ้ามีเงินเก็บหรือ IMF In my family สนับสนุนอย่างเป้นทางการ ก้อคงช่วยให้ง่ายกับการตัดสินใจคับ

promt

เอาปัจจุบันให้ผ่านก่อนครับ

ออฟไลน์ yourturle

ตามรายได้ และความปลอดภัยในอนาคต เพราะค่าใช้จ่ายที่ไม่คลาดหวังอาจเกิดขึ้น หลังจากการใช้งาน บำรุงรักษา อื่นๆ ฯลฯ

ทำรังให้นก อยู่พอเพียงกับความต้องการและความสามารถ เมื่อพร้อมมากขึ้นค่อยมุ่งสู่ฝัน
ฝันมีอีกไกล ยังให้เราตามได้ไม่รู้จบ
Eco car ครับ
One Day.

ออฟไลน์ mark2015

เหตุผลตามพี่ๆข้างบนบอกเลยครับ

ส่วนตัวผมคงเลือกความฝันครับ เพราะทำให้เรามีความสุข จนทุกวันนี้ตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน็อต บางทีมานั่งคิดจะเหนื่อยทำไม ก็เพราะอยากทำตามความอยากความฝันแหละครับ เหนื่อยแต่มีความสุข ก็ผ่านมาได้

ฉะนั้นคุณคงต้องถามตัวเองละครับว่าจะเลือกทางไหน กิเลสระงับได้ด้วยการซื้อครับ หรือลบมันจากหัวซะแล้วทำรังแต่พอตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2016, 09:51:52 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Tan Int

รายได้เท่านี้คิดว่าลำบากอยู่ กระบะสี่ประตูภาษีแพงมาก ค่าดูแลกระบะสมัยนี้ก็ใช่ว่าจะถูกๆ
เป็นผมถ้าจะเอากระบะคงเอาแค็ป ไม่ก็ไปหาเก๋งเลย ไม่ก็ยอมเอาเก๋งมือสองปีไม่เก่ามาก ส่วนมากตอนนี้ได้รถรุ่นดีๆราคาไม่แรงทั้งนั้น

ถ้ากระบะมือสอง จะเอาก็ได้นะแต่รถพวกนี้ราคาแข็ง ต่อให้มือสองไปก็ไม่ได้ถูกลงมาก แถมถ้าจะเอาที่ถูกกว่าป้ายแดงแบบชัดๆก็ปีเก่าแล้วอีก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)