ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าซื้อรถแบบไหนดี ระหว่าง นกน้อยทำรังแต่พอตัว หรือ ทำตามความฝันตัวเอง  (อ่าน 8964 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ผมอยากขอความคิดเห็นจากพี่ๆ ปลายปีมีโครงการจะซื้อรถ หลักๆ เลย คือ ใช้ในชีวิตประจำวัน ไม่ได้บรรทุกอะไร
ถ้าทำตามความฝันของตัวเอง คือ อยากได้รถกระบะ 4 ประตู ตอนนี้มีตัวเลือก คือ Dmax Triton และ Revo
แต่ถ้าซื้อแบบนกน้อยทำรังแต่พอตัว คือ Eco Car คิดไว้ว่าเป็น Yaris รุ่น E

เงินดาวว์ของรถกระบะ เกือบที่จะซื้อเงินสด Yaris รุ่น E ได้เลย ( เพิ่มอีกประมาณ แสนกว่าๆ ก็ได้แล้ว )

ปล. เงินเดือนประมาณ 13,000 - 15,000 ครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ดูลักษณะการใช้รถเป็นหลักดีกว่าครับ

ถ้าไม่จำเป็นต้องขนของ Eco car ก็ประหยัดดีครับ ค่าใช้จ่ายต่างๆก็น้อยกว่าด้วย

สุดท้าย ถ้าซื้อเงินสดก็จบดีครับ ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ถ้าตามฝันแล้วทนไม่ไหวกลายเป็นฝันเปียก ผมยอมซื้อ Eco car ตัวล่างดีกว่า

อย่าดูถูกค่าใช้จ่ายที่ตามมาหลังจากมีรถ

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ทำรังแต่พอตัวไปก่อนดีกว่าครับ ใช้แค่พอรับผิดชอบคชจ.ไหว ไหนจะค่าประกัน น้ำมัน ภาษี ค่าผ่อน ค่าอุปกรณ์ตกแต่ง ค่าล้าง ค่าซ่อมบำรุง ไว้รอเงินเหลือจากปัจจัย4เยอะๆแล้วค่อยไปตามฝันดีกว่าครับ

ปล.ผมเองรายได้ต่อเดือนอยู่ระหว่าง110-150k กินใช้เดือนละไม่เกิน20,000 บ้านยังไม่ได้ซื้อ อยากผ่อนแคมรี่2.0Gหรือไม่ก็CX-5 2.2dมาขับซักคันยังคิดไม่ตกเลยครับ คิดว่ากลั้นใจรออีกนิดอะไรๆพร้อมแล้วค่อยโดดไปเล่นรถในฝันราคา2-3ล้านทีเดียวเลยดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 01:24:10 โดย Peter Wen »
長樂.文

ออฟไลน์ J_Serie5

ซื้อรถให้ตรงการใช้งานดีกว่าครับ กะบะอเนกประสงค์ก็จริง แต่ช่วงล่างและความปลอดภัยไม่ค่อยok นะครับ ecocar ทุกตัวไม่แนะนำครับ อัตราเร่งแย่ ความปลอดภัยไม่ค่อยok ถ้าอยากได้รถอเนกประสงค์จริงผมว่าหามือ2 น่าเล่นกว่า พวก Honda CRV / HRV มือ2 จะดีกว่าใช้กระบะนะครับ

ออฟไลน์ Nithit

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ขนของผมเลือกEco-carครับ
ค่าใช้จ่ายมันต่างกันทุกอย่างจริงๆครับ
-น้ำมัน  -บำรุงรักษา  -ภาษี  -ประกัน

เผลอๆใช้ไปอาจจะชอบEcoCarก็ได้

ออฟไลน์ kittiphat123

ปล. เงินเดือนประมาณ 13,000 - 15,000 ครับ

=เงินเดือนเท่านี้ ECO CARครับ 4ประตูยกสูง มีผ่อนเท่าๆเงินเดือนคุณเลยทีเดียว ดาวน์3-4แสน ผ่อนประมาณ10000นิดๆครับ
ช่วงนี้ผมเข้าออกโชว์รูมรถเป้นว่าเล่นทั้ง กระบะ4ประตูยกสูงเกียร์AT และ PPV ผมยังคิดหนักในการผ่อนรถเลยครับ ผมเงินเดือน3-4หมื่น - -"
=ประการต่อมา ซื้อรถมันไม่ใช่ว่าจบแค่ตอนซื้อครับ คุณยังต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง รถกระบะใช้6ลิตรนะครับ 2000+
ต่อมาก็เรื่อง ภาษี+พรบ. เตรียมตังอย่างน้อยปีละ4000-5000บาท เพื่อใช้ในการต่อภาษี ECOCAR แค่พันกว่าบาทครับ ไหนจะเรื่องยางรถ
เปลี่ยนยางรถที แน่นอนครับ รถกระบะแพงกว่าแน่นอนละ แล้วไหนค่าน้ำมันที่ใช้งานในแต่ละวันด้วยละครับ ECOCARประหยัดกว่าแน่ๆ โซฮอล91
ราคาถูกกว่าน้ำมันดีเซลเสียอีกแน่ะ ไหนจะ E20 E85 หรือ จะบ้าบอขนาดเอาอีโค่คาร์ไปติดแก๊สก็ว่ากันไป
=ประการสุดท้าย เรายังมีชีวิตอยู่ ค่อยๆขยับรุ่นไปครับ วันนี้ECOCAR ผ่อน4-5ปี ได้รถมา1คัน อนาคตจะขยับเป็นรถกระบะหรือPPVมันก็ง่ายขึ้นครับ
อย่างน้อยก็มีทุนECOCARไว้เทิร์นได้ แต่ เผลอๆ ผ่อนECOCARเสร็จ คุณอาจจะไม่อยากผ่อนรถอีกก็เป็นไปได้ครับ เพราะมันก็เหนื่อยเอาการในแต่ละเดือน

สุดท้ายนี้
ขอให้ได้รถที่ชอบ ตามที่เพื่อนๆสมาชิกแนะนำ ECOCAR จะดีสุดครับ แถมประหยัดน้ำมันมากๆด้วย ไว้รอเงินเดือน20000+ค่อยทำตามฝันครับ

ออฟไลน์ seeker

เงินเดือน 13,000-15,000 มีเงินเหลือเติมน้ำมัน ผ่อนรถอีกเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ archian

13-15 จัด Yaris จะดีกว่าครับ   ไม่เหนื่อยตัวเองและคนที่เรารัก

ออฟไลน์ tnp_super

13-15 จัด Yaris จะดีกว่าครับ   ไม่เหนื่อยตัวเองและคนที่เรารัก
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าเงินเดือน13-15 ผมจะซื้อมือ2 ราคาแถวๆ2เเสนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

รู้ว่านั่นเป็นความฝัน  อยากได้  อยากมี  ผมผ่านจุดนี้มาแล้ว  ผ่านการซื้อเงินผ่อนทนส่ง 3 ปี  มันนานมาก  เงินเหลือกระเบียดกระเสียน...  มันเหนื่อยและเครียด

ถ้าพร้อมก็ก้าวเข้าไป....

แต่ถ้าให้แนะนำ  เก็บเงินก่อน  ลองเก็บเท่ากับที่ต้องผ่อนรถ(ไม่นำมาใช้)  ใช้เฉพาะส่วนที่เหลือ  ลองสองสามเดือน  ตรงนี้จะเป็นตัวตัดสินว่าชักหน้าถึงหลังหรือเปล่า     มีสะสมเล็กน้อยเป็นค่าน้ำมันค่าบำรุงรักษา  ยังไม่ติดลบ 

ทำแบบนี้ได้ถึงขั้นไหน?  ถ้าได้ตามความฝัน ก็ตามได้  ถ้าไม่ได้  รอก่อน....

......ถ้าจะตามความฝัน  18-20  ผมอยากได้ ฟอร์ดมัสแตง  คิดว่าชาตินี้ต้องทำให้ได้  ปัจจุบัน  ผ่านมาสี่สิบปี  ความฝัน  ผมก็ยังให้เป็นความฝัน  เงินมีไหม?  มีครับ  พอสั่งเข้ามาได้  แต่เสียดายเงินมากกว่า ตามฝันตัวเอง  ...ปัจจุบันผมยังขี่รถมือสองคันละสามสี่แสนเลยครับ....

ออฟไลน์ gorilla

ถ้าเงินเดือน13-15 ผมจะซื้อมือ2 ราคาแถวๆ2เเสนดีกว่าครับ

ตามนี้เลยครับผม  ซื้อมือหนึงผมว่าก็เกินตัวไปเยอะแล้วครับ

Ath..

• บุคคลทั่วไป

....เห็นว่าโครงการ @ รถคันแรก...เริ่มจะครบ 5 ปี ในตลาดมือ 2 คงมีให้ จขกท..เลือกหลากหลาย....ตังค์เหลือไปทำอย่างอื่นได้แยะ.ครับ.. ;D ;D

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
"หนี้" ไม่มี ดีที่สุด
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Darkart

ทำรังแต่พอตัวดีกว่า ดูรถมือ2ก่อน มีเงินเดือนเยอะ ค่อยซื้อมือ1ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เอาตามที่จำเป็นต้องใช้ก่อนครับ ยิ่งถ้ารถคันนั้นทำให้เราหาเงินได้มากขึ้น ครอบครัวมีความสุขขึ้นก็จัดเลยครับ

ทุกวันนี้ผมซื้อรถตามที่จำเป็นต้องใช้ แต่ก็ยังไม่ได้ซื้อรถที่ใจฝันสักที
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ maggie

เศรษฐกิจแบบนี้เรื่องเงินทองใช้เท่าที่จำเป็นก่อน ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นมายังพอจะดิ้นต่อได้ เงินทองมันหายากต่างกับตอนจะใช้มันแสนจะง่าย

ออฟไลน์ mongolias

ด้วยความเคารพ ถ้าเงินเดือน 13-15K
ผมแนะว่าอย่าเพิ่งมีรถเลยครับ จากปสก ส่วนตัว ตอนออกรถผมเงินเดือน 13K แต่มีโอที เบ็ดเสร็จแล้ว เดือนๆนึงรับราวๆ 16K-20K หักโน่นนี่นั่นแล้วเงินเหลือเดือนๆนึงก็ราวๆ 15K (จำเป็นต้องออก เพราะต้องใช้รถขับมาทำงานข้ามจังหวัด)
ผมเลือกรถ sub compact ครับ โดยคิดว่าดาวน์เยอะ กู้แค่ 200,000 ผ่อน 3 ปี ตกเดือนละ 6100 บาท ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
ข้าวเช้ากินอยู่บ้าน มื้อเย็นก็กินที่บ้าน อาจจะมีกินข้าวนอกบ้านบ้าง แต่ก็ไม่มากมายอะไร

แต่ชีวิตจริง พอได้รถมา แค่ค่าน้ำมันมาทำงานเดือนๆ นึงก็โดนเข้าไปสี่พันกว่าบาทละ เหลือเงิน 5000 บาทใช้จ่ายก็รัดเข็มขัดเอา ไม่มีความสุขเลยครับ
โบนัสได้มา ก็ต้องสำรองเอาไว้ เป็นค่าเช็คระยะ เปลี่ยนยาง ค่าภาษี ค่าประกัน ฯลฯ
จากนั้นเปลี่ยนงานได้เงินเดือนเยอะขึ้น ก็เริ่มใช้จ่ายสบายขึ้น จะไปไหนก็ไปได้ อยากกินอะไรก็ได้กิน รถก็ยังใช้คันเดิม จนถึงปัจจุบัน

ตอนนี้มองย้อนกลัยไป ผมคิดว่าผมตัดสินใจเร็วเกินไปที่มีหนี้ ตั้งแต่เงินเดือนหมื่นกว่าบาท ส่วนตัว ถ้าผมจะผ่อนรถ ค่าผ่อน ไม่ควรเกิน 25% ของรายได้ของตัวเอง ตัวผมเองตอนนี้ก็เริ่มอยากได้รถใหม่ แต่ดูทิศทางเศรษฐกิจแล้ว ชะลอการซื้อไว้ก่อนดีกว่า เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นให้งอกเงยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าเงินเดือนประมาณนี้ เป็นผมยังไม่ซื้อนะครับ
แต่ถ้าใจรักจริง ๆ ก็มือสองก่อนครับ ซื้อสดราคาไม่เกิน 2 แสน
หรือยาริสโฉมแรกก็ได้ครับ  8)

ออฟไลน์ Activehybrid

+1 ดูการใช้งานก่อนเลย

ถ้าไม่ค่อยขนของ Yariz 

ถ้าต้องขนของบ่อย ทำตามฝัน

ออฟไลน์ Dubee

ข้อแรกเลยคือดูการใช้งานครับ เดินทางไกลบ่อยไหม บรรทุกรึเปล่า ถ้าจะเอาซื้อกระบะใหญ่มาละไม่ได้ใช้งานบรรทุก มช้งานในเมืองเป็นหลักไม่ได้เดินทางไกล แต่มันสูงยาวเข่าดี โก๋เอาเก้ ซื้อรถใหญ่มาแบบนี้อย่าเอาครับ

ข้อสอง ดูว่าผ่อนดาวน์ไหวไหม เงินเดือนหมื่นห้าบอกเลยครับว่าแค่อีโคคาร์ ถ้าผ่อนก็ปาไป 40-50% ของรายได้ละครับ ไหนจะค่ากินค่าอยู่ค่าเดนทาง ค่าใช้จ่ายต่อเดือนอื่นๆ อีก ถ้าอยู่กรุงเทพฯไหวไหม? นี่ยังไม่ได้พูดถึงค่าบำรุงรักษานะครับ ซื้อมือสองปีใหม่ๆก่อนดีไหมครับ หรือหาเงินเพิ่มมาผ่อนอีโคคาร์ดีกว่า

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากครับ ทีแรกก็จะทำตามความฝันนั้นแหละครับ

แต่พอมาเห็นที่บ้านมี  Revo 2.4 E AT สิ้นปีนี้ต้องเตรียมเงินสำหรับค่าประกัน + พ.ร.บ. + ค่าภาษี ประมาณ 25,000 + ค่าผ่อนรถ 9,000 บาท แค่เห็นก็เหนื่อยแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

มันไม่ได้ต่างระดับมีเงินซื้ออีโคคาร์แล้วจะไปฝืนซื้อรถยุโรปเลย :-X ชอบกระบะก็ซื้อกระบะเถอะ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ HHHsung

อายุเท่าไหร่ครับ ถ้ายังไม่เยอะ ไม่ต้องรีบครับ ยังได้หลับฝันอีกหลายสิบปี

ดูจากเงินเดือน ไม่ได้ดูถูกนะครับ อีโคคาร์มือ 1 ผมยังว่าเหมือนฝันอยู่เลย

ถ้าจำเป้นต้องใช้รถจริงๆ มือ 2 ผมว่าไม่เกิน 2 แสนก็เต็มที่แล้ว

เงินเดือนถ้าไม่ถึง 3-4 หมื่นผมไม่เล่นมือ 1 แน่นอน เพราะไหนจะ

ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำมัน ของใช้ในชีวิตประจำวัน ฯลฯ

มีแต่จ่ายๆๆๆ รับแค่ครั้งเดียว แต่จ่ายเป็นสิบ จะพออะไร

ออฟไลน์ adis

ข้อแรกต้องดูรถที่เหมาะกับการใช้งานของเราก่อน แล้วมาคำนวณค่าใช้จ่ายว่าเราไหวมั้ย
คำว่าไหวคือต้องมีเงินออม เงินฉุกเฉิน ที่มีสำรองไว้ใช้จ่ายด้วย
พิจารณาทางเลือกหลาย ๆ ทางครับ รถมือสองก็ทางเลือกหนึ่ง แต่ต้องมาคำนวณด้วยว่ามือสองที่เราจะซื้อมา ต้องมีค่าใช้จ่ายในการปรับปรุง
ซ่อมแซมมันอีกเท่าไหร่ อย่าดูแต่ตัวราคาซื้อขายอย่างเดียวนะครับ

ผมเคยอยู่ในสถานะที่ต้องกระเบียดกระเษียน ชีวิตมันไม่มีความสุขเท่าไหร่ครับ กว่าจะผ่านพ้นมาได้ ทรมาน
มีรถแต่อยากขับไปเที่ยว แต่เงินค่าน้ำมันไม่พอ 5555

ออฟไลน์ ariazero

อย่าพึ่งมีรถเลยครับ
ต่อให้เงินเดือน100%ไม่มีภารอันใดเลยก็อยากให้เก็บเงินซัก5ปีก่อน
ถึงตอนนั้นจะได้มากกว่าความฝันแน่นอนครับเชื่อผม
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ citrinecw

พูดตรงๆ ไม่ว่ากันนะครับ ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถจริงๆ เอาเงินผ่อนรถไปพัฒนาภาษาหรือว่าทักษะด้านอื่นให้แกร่งกว่านี้ หางานใหม่ให้มีเงินเดือนซัก 2 หมื่นแล้วค่อยเริ่มคิดเรื่องรถครับ มีน้องในออฟฟิตหลายคนเงินเดือนประมาณ 18-20 ไม่มีหนี้อะไรออกรถมา ตอนนี้ปาดเหงื่อกันหลายคนเลย ใช้ชีวิตแบบหน่วงๆ จะกินจะทำอะไรก็ไม่เต็มที่เหมือนเงินเดือนหายไปเกือบๆครึ่งทุกเดือน

แต่กลับกันถ้ามองว่าจำเป็นต้องใช้ หรือว่าซื้อรถเพื่อเอาไปสร้างรายได้เพิ่มอย่าคิดมากเลยครับ ซื้อเลยเอาที่อยากได้ด้วย จะได้เป็นแรงกระตุ้น

ออฟไลน์ NavaneS

เห็นด้วยกับหลายท่านที่ว่า ถ้าเงินเดือนหมื่นกว่าๆ ออกมือ2 ดีกว่าครับ
เก็บเงินไว้เผื่อฉุกเฉิน เผื่อลงทุน หรือเผื่อค่าใช้จ่ายที่อาจจะเกิดขึ้นดีกว่าครับ
อาทิตย์ก่อน ลูกผมท้องเสีย นอน รพ.คืนเดียว 23,000  :( :(
เดี๋ยวนี้ป่วยที จ่ายหนักมากๆครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ดูจากเงื่อนไขชีวิต ถ้าจำเป็นต้องใช้รถจริงๆผมคงเอายาริส E 549,000 หรืออาจจะดร็อปลงมาเหลือรุ่น J
ดูท่าทางก็น่าจะซื้อเงินสดได้ใช่มั้ยครับ จากนั้นคุณก็คงผ่อนต่อเอง