ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง sub box ครับผม  (อ่าน 9034 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รบกวนถามเรื่อง sub box ครับผม
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 13:57:09 »
สวัสดีครับ

รบกวนถามเรื่อง sub box ขนาด 8 นิ้วที่วางไว้ใต้เบาะคนนั่งด้านข้าง

อยากทราบว่า รุ่นไหนเสียงพอได้บ้าง ( ไม่ได้หูทอง )
แล้วถ้าเร่งเบส จะลำคาญตูดคนนั่งข้างหรือเปล่าครับผม  8)

พอดีผมมีโปรแกรมจะอัพเกรดชุดเครื่องเสียงภายในรถ
โดยแค่เปลี่ยนลำโพง คู่หน้า + วิทยุเดิม + damp ประตูนิดหน่อย

ขอบคุณครับผม  :)

ออฟไลน์ Staples

Re: รบกวนถามเรื่อง sub box ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 14:23:40 »
เบสที่เร่ง จะได้เบสแบบ คราง สั่น น่ารำคาญ ตึ่งๆ สุดยอดแห่งความรำคาญ

รุ่นที่เสียงดี ที่ผมใช้อยู่คือ Focal ibus 20 เบสไม่ดังไม่กระแทก แต่ออกมาเป็นลูกๆ สวยๆ รวมถึงได้ยินเสียงกีตาร์เบส มาเคลือบเพลง กำลังดี สำหรับคนไม่มีงบตีตู้แบบผม

ชอบเบสหนักๆ แรงๆ ไปยี่ห้อง NXS ครับ กระหึ่มสะใจ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: รบกวนถามเรื่อง sub box ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 14:36:02 »
ผมก็ไม่ชอบตีตู้ เสียรถ  ใช้บอกซ์เช่นกัน

1    t31   ใช้ บอสวิค 10 นิ้ววางในช่องเก็บของ  เสียงค่อนข้างดีพอฟังได้
2.  95     ใช้ ตัวเดียวกันกับข้างบน  วางใต้กระจกด้านหลัง  เสียงไม่ค่อยได้เรื่อง ปรับเฟส ก็ไม่ดีขึ้น  น่าจะเป็นพื้นที่ติดตั้ง
3.  93ss  ใช้ไพโอเดนที 8 นิ้ว วางใต้เบาะ  มันอยู่ใกล้เสียงได้เรื่องกว่าข้อ 2   แต่สะเทือนก้น น่าดู  ....

ทั้ง 3  ตัว  ใช้เป็น sub  ขับเสียงต่ำกว่า 200 เฮิร์ท ทั้งหมดครับ

ถ้าหากไม่ปรับเป็น sub อย่างเดียว แนะนำ เป็น ฟอคอลครับ เสียงใสกว่า...

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 14:47:39 »
เข้ามาดูเพื่อเป็นแนวทางในการเลือกใช้ครับ ขอบคุณมากเลยครับ

ว่าแต่พวก subbox ดีๆหน่อย ที่แนะนำกันมา ราคาอยู่ในช่วงเท่าไรครับ สนใจน่ะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 15:54:47 »
เบสที่เร่ง จะได้เบสแบบ คราง สั่น น่ารำคาญ ตึ่งๆ สุดยอดแห่งความรำคาญ

รุ่นที่เสียงดี ที่ผมใช้อยู่คือ Focal ibus 20 เบสไม่ดังไม่กระแทก แต่ออกมาเป็นลูกๆ สวยๆ รวมถึงได้ยินเสียงกีตาร์เบส มาเคลือบเพลง กำลังดี สำหรับคนไม่มีงบตีตู้แบบผม

ชอบเบสหนักๆ แรงๆ ไปยี่ห้อง NXS ครับ กระหึ่มสะใจ
ผมก็ไม่ชอบตีตู้ เสียรถ  ใช้บอกซ์เช่นกัน

1    t31   ใช้ บอสวิค 10 นิ้ววางในช่องเก็บของ  เสียงค่อนข้างดีพอฟังได้
2.  95     ใช้ ตัวเดียวกันกับข้างบน  วางใต้กระจกด้านหลัง  เสียงไม่ค่อยได้เรื่อง ปรับเฟส ก็ไม่ดีขึ้น  น่าจะเป็นพื้นที่ติดตั้ง
3.  93ss  ใช้ไพโอเดนที 8 นิ้ว วางใต้เบาะ  มันอยู่ใกล้เสียงได้เรื่องกว่าข้อ 2   แต่สะเทือนก้น น่าดู  ....

ทั้ง 3  ตัว  ใช้เป็น sub  ขับเสียงต่ำกว่า 200 เฮิร์ท ทั้งหมดครับ

ถ้าหากไม่ปรับเป็น sub อย่างเดียว แนะนำ เป็น ฟอคอลครับ เสียงใสกว่า...

ขอบคุณมากครับ
ผมก็ไม่ชอบตีตู้ รู้สึกเสียพื้นที่เก็บของ แค่อยากอัพให้ฟังดีขึ้น ก็พอครับ

คือ focal มันจะออกเป็นเสียงกลางต่ำหรือครับ  ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

แล้ว nsx ที่บอกว่ากระหึ่มนี่มัน เบสจะน่ารำคาญมั้ยครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 16:54:17 »
นุ่มๆผู้ดีบอสวิค
ครบเครื่องแต่แพงหน่อยไปโฟกัส
โจ๊ะลูกทุ่งๆกระแทกกระทั้นไปNSXครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 18:43:29 »
คือ focal มันจะออกเป็นเสียงกลางต่ำหรือครับ  ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

โดยปกติลำหรับลำโพงแบรนด์นี้จะค่อนข้างใสกลางแหลมชัดเจน  เบสไม่หนักมาก...ราคาออกไปทางสูงหน่อย...

ส่วนที่ผมใช้  เด็ก ๆ ครับ  แถวคลองถมแถว ๆ สามพันห้า-สี่พันห้าเอง

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 20:57:22 »
รู้สึก JBL จะมี Sub Box ตัวใหม่บางๆอยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะรุ่น Sub SL นะ ราคาไม่ทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 09:12:59 »
เคยใช้ Bostwick 8นิ้ว ก็ใช้ใด้อยู่ แต่จะบอกว่า เบสบ็อกก็ตีซะ 4พัน แล้ว

แต่ตีตู้ก็ 1-1.5 หมื่น ต้องลองชั่งใจดู เก็บตังใว้ก่อนดีหรือไม่

คนติดเบสบ็อกไม่น้อย ในท้ายสุดที่ไปตีตู้ ซึ่งมันใด้ผลพลอยใด้คือ

มีแอมป์เอาไปขับ กลางแหลมด้วยครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 15:49:44 »
ผมใช้ของ Mercury ครับ ตัวที่เป็น 8" สามทาง ราคาแยกน่าจะซัก 9,000 บาท
เสียงมันไปทางลูกทุ่งมากไปหน่อย แต่ได้ลำโพง Flux มาช่วยเลยดีขึ้น
ถ้าอยากได้ไม่เป็นลูกๆ เก็บตัวไว แบบนี้ผมว่า Ibus20