ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวนี้ ถ้าเป็นคุณ จะขับตามหรือเปล่าครับ ?  (อ่าน 11422 ครั้ง)

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
Re: จากข่าวนี้ ถ้าเป็นคุณ จะขับตามหรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 16:15:26 »
เป็นผมก็คงจะขับตามแล้วก็เบียดนิด ๆ เอาแบบไม่ถึงตาย ครั้งนี้คนขับ BMW ก็อาจจะเบียดนิด ๆ ก็ได้แต่ด้วยความเร็วจึงทำให้ผลของการเบียดมันเลยรุงแรง
บ้างคอมเม้นบอกว่าให้คนขับ BMW ขับตามห่าง ๆ แล้วโทรแจ้งตำรวจ จะให้โทรแจ้งยังงัยครับในเมื่อโทรศัพท์โดนคนร้ายขโมยไปแล้ว? จะจอดบอกตำรวจตามป้อมข้างทาง พอจอดแล้วคนร้ายไปถึงไหนต่อไหนแล้ว? แจ้งความไปคิดหรือว่าจะได้รับการช่วยเหลือ? ตำรวจไทยเดี๋ยวนี้เรื่องจับโจรผมว่ายากนะ เค้าถนัดแต่ตั้งด่าน

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: จากข่าวนี้ ถ้าเป็นคุณ จะขับตามหรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 16:42:04 »
ผมไล่ครับทำแบบนี้ด้วย ผลออกมายังไงมันต้องโดนครับ

จังหวะแบบนั้นมันคงปนโมโหแล้วด้วย

ผิดก็ผิด ยังไงเราก็เอาของเราคืน โจรมันล้มไปตายหรือแค่เจ็บก็เรื่องของมัน เราแค่ต้องการหยุดมัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 17:31:56 »
เป็นผมจะชน จากนั้นก็ขับต่อไปเลย ไม่สนว่าเป็นยังไง

เขาขโมยของคุณ

คุณชนเขา

มันไม่ใช่หลักคิดคนดีนะ

ใครในบอร์ดนี้เห้นด้วยกับคุนบ้างเนี่ยะ  ตรรกกะคนพาล
อย่าโลกสวยครับ

ทีใครทีมัน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 17:51:20 »
เลือดขึ้นหน้าครับ คนใจเย็นก็มีอารมณ์นี้ได้ อิอิ

ออฟไลน์ SUBzero

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 18:47:44 »
ทำเหมือนกันทั้งนั้นแหละครับ แต่ผลอาจแตกต่างกัน ถ้าเป็น bm หรือ mb คันอื่นอาจจะตาย 6 เลยก็ได้ ขอบคุณน้องครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 18:49:52 »
อืม กระทู้แบบนี้

ได้เห็น ความคิด ตรรกะ ของหลายๆคน

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 19:07:17 »
ตอบแบบเอาความจริงและอารมณ์หน้าเหตการณ์นะคับ เป็นผมก็จะทำแบบนั้น แต่คงไม่เอาถึงตาย คงตีคู่แล้วหักเข้าชนให้ล้ม

ปล่อยไปอย่างมากก็แค่แจ้งความแล้วก็กลีบเมฆ เพราะผมโดนมาแล้ว อย่างน้อยมัน(โจร)ควรจะโดนซะบ้าง ไม่งั้นเต็มเมืองแน่ๆ

ผมสายพาลคับ ไครจะว่าเชิญได้เลย "ผมไม่ทำไครก่อน" แต่มายุ่งกับผมก็ลองดูละกัน

ว่าด้วยผมโดนขโมยของหรือทำร้ายด้วยพร้อมกันนะ ถ้าวิ่งราวโทรศัพท์อาจจะแค่เผาพริกเผาเกลือส่ง แล้วก็ปล่อยให้ icloud ทำหน้าที่มันไป
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 20:06:32 »
ทรัพย์สินหาใหม่เมื่อไหร่ก็ได้ แต่ชีวิตเราหาซื้อใหม่ไม่ได้ครับ เป็นผมผมไม่เสี่ยงครับ มองยังไงก็ไม่คุ้มเสี่ยงด้วย ไหนจะรถพังต้องซ่อมรถอีก เอาเงินซ่อมรถไปซื้อมือถือใหม่ดีกว่า
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 20:12:38 »
เป็นผมจะชน จากนั้นก็ขับต่อไปเลย ไม่สนว่าเป็นยังไง

เขาขโมยของคุณ

คุณชนเขา

มันไม่ใช่หลักคิดคนดีนะ

ใครในบอร์ดนี้เห้นด้วยกับคุนบ้างเนี่ยะ  ตรรกกะคนพาล
ผมไม่ได้โลกสวย ถ้าเป็นผมโดนผมก็คงทำแบบเดียวกัน แต่พยายามจะไม่ให้เสียชีวิต ละก็คงไม่ขับหนี ยอมรับผิดตามสิ่งที่ทำ ไม่ได้ไปละเมิดสิทธิใครแต่ถ้าใครมาทำเราก่อนผมก็คงไม่ยอมอยู่เฉยๆแน่ ถ้าปล่อยไปแจ้งความยังไงก็คงไม่ได้คืน คราวหลังโจรได้ใจก็คงมีเยอะขึ้นเรื่อยๆ
ผมไม่ได้เเย้งเกี่ยวกับการไปเอาของ คืน

ไปเอาของคืนแบบไม่เสียชิวิตบาดเจ็บ มีหลายวิธีนะครับ

สมมุตว่า  คุณกำลังไล่ตามอยู่  เเต่มีคนที่คุณรักอยุ๋ในรถด้วย หรือมีแม่ลูกอ่อนขับมอไซต์ใช้ถนนเส้นเดียวกับคุณอยู่ คนยังมองของๆคุฯสำคัญกว่าหรือไม่

ผมตอบแบบไม่ใช่โลกสวย  โลกคุนโหดร้ายมากนะ  หากคิดว่าถนนเส้นที่คุณใช้ มีคุณกับคุ๋กรณีเท่านั้น
ถ้ามีพ่อแม่ หรือ คนสำคัญอยู่กับผม ผมก็คงไม่ตามไป แต่นี่จากข่าวคืออยู่คนเดียว มือถือถูกเอาไปแล้ว เวลาดึกรถไม่เยอะ ยังไงผมก็ตามไป ปล่อยไปในอนาคตโจรอาจจะมาปล้นฆ่าคนที่คุณรักก็ได้ หรือ คนบริสุทธิ์คนอื่นก็ได้เหมือนกัน ผมยอมชนให้คนร้ายบาดเจ็บดีกว่า ส่วนตรรกะที่ว่าแจ้งตำรวจสิ ผมบอกตรงๆถ้าคุณไม่ใช่คนดังโอกาสตามคืนมีน้อยมาก บ้านผมถูกยกเค้า4-5รอบแล้ว กล้องวงจรปิดก็มี เห็นหน้าชัดเจนยังตามไม่ได้เลย หรือคุณลองโทรไป สน. ตอนดึกๆดูตี3ตี4 แทบไม่มีคนรับสายคุณหรอก ผมเคยโทรติดแต่ได้รับคำตอบว่า สน. ผมไม่มีคนแล้ววางสายไปเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 22:35:54 »
เหตการนี้มันมีหลายมุมมองนะ  แต่สุดท้ายคือ
ใช้ถนนสาธารณะ ในการวิวาท

สุดท้ายเกิดอุบัตเหต กับคุ่กรณีมีการเสียชิวิต
โทษของการชิงทรัพย์ ไม่ควรแลกด้วยชิวิต

การไล่ล่าคุ่กรณีบนถนน ไม่ควรทำอย่างยิ่ง

ไม่มีใครอยากสูญเสียหรอกครับ. หากเหตการนี้มีเด็กหรือแม่ลุกอ่อนที่ใช้ทางร่วมกับคุณ โดนลูกหลงเสียชิวิต
กับโทรสัพ1เครื่องเงิน4700บาท มันไม่คุ้มเลย

ผมชอบความเห็นคุณ Yamaha นะ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: จากข่าวนี้ ถ้าเป็นคุณ จะขับตามหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 01:25:54 »
บอกตรงๆ ผมไม่โลกสวย ถ้าผมสามารถตามได้ผมก็ตามครับ
มีชน เบียดให่คว่ำ ตายไม่ตายแล้วแต่ดวงมัน
แต่จะพยายามใช้สติที่เหลือให้คนอื่นที่ไม่เกี่ยว เข้ามาเดือดร้อนด้วย
โจรเมืองกรุงเยอะครับ เพื่อนผมอยู่เชียงใหม่ลงไปเซอร์วิสเครื่องเลสิคที่ กทม
เดินต๊อกแต๊กๆ หาอะไรกินข้างทาง ตามประสาบ้านนอกเข้ากรุง หยิบ Note5 แชทกับเมีย
แต่โชคไม่ดี โดนโจรขี่รถเครื่องตบมือถือไปแล้ว
พอแจ้งความตำรวจบอก รับเรื่องไว้ให้แต่คงตามเอามาคืนให้ไม่ได้นะจร้ะ
บางคนอยากให้พวกนี้มีเยอะขึ้น จนคุณโดนเอง? บางทีถ้าคุณขัดขืนมันก็ไม่ได้เอาแค่มือถือคุณเหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 01:48:08 »
ก็เพราะว่ากฏหมายเป็นงี้ไงครับ เราถึงต้องใช้ศาลเตี้ย ตัดสิน ถึงจะผิด แต่เราก้คิดดีแล้ว เป็นผม ก็ขับตาม จริงอยู่ว่า ชีวิตคนเรามันเสี่ยง แต่จะปล่อยให้เกิดขึ้นกับคนอื่นหรอครับ แจ้งตำรวจได้ไร บันทึกประจำวัน คดีหายเงียบไปดื้อๆ มันไม่ได้โชคดีทุกครั้งหรอกนะครับ ละคนขับรถ เค้าก้ชนเพื่อให้ล้ม แต่ดันตาย ก็ยังไงล่ะครับ กรรมติดจรวดไงครับ เรานึกภาพตามผมนะ ถ้าสมมติ คนนี้ไม่ทำแบบนี้ เกิดไปทำรถคันหน้า ละคันหน้าขัดขืนจะทำไง โลกเราคนมันชั่วเยอะครับ บางทีเราไม่อยากเบียดเบียนชีวิตใครหรอก แต่ถ้าเค้ามาเบียดเบียนหรือทำลายชีวิตเรา มันก็ต้องทำแหละครับ ไม่มีใครโลกสวยหรือไม่สวยทั้งนั้นแหละครับ มันคือโลกแห่งความจริง ถ้าพวกคุณๆ เจอกันแบบนั้นบ้าง บางที คุณอาจจะไม่ได้ทำตามที่พูดก็ได้ครับ ทุกอย่างมันเกิดขึ้นเร็วมาก บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่าทำไรลงไป ตอนนั้นสติก้กระเจิงแล้วครับ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 01:55:10 »
ทรัพย์สินแค่นี้ทำกันถึงตาย  ถ้าไม่ได้มีคลิปโป้อยู่ในเครื่องก็ปล่อยๆไปเถอะ คิดซะว่าทำทาน แคล้วคลาดไปแล้วที่ไม่ถูกทำร้าย แล้วจะเอาตัวเข้าไปเสี่ยงอีกทำไม  คิดให้ยาวๆ คุณฆ่าเค้า เพื่อนเค้า ญาติเค้า พี่น้องเค้าอาจจะตามมาเอาคืนเมื่อไหร่ก็ได้  คุณจะต้องอยู่อย่างหวาดระแวงว่าจะมีคนมาทำร้าย มาเอาคืน ชีวิตคุณมีความสุขเหรอ  ถ้าเค้าทำสำเร็จชีวิตคุณ+ชีวิตโจรมีค่าเท่ากับโทรศัพท์เครื่องนึง คิดว่าโง่หรือฉลาดก็ลองคิดดูดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 01:58:11 โดย G.K »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 02:00:12 »
ทรัพย์สินแค่นี้ทำกันถึงตาย  ถ้าไม่ได้มีคลิปโป้อยู่ในเครื่องก็ปล่อยๆไแเถอะ คิดซะว่าทำทาน แคล้วคลาดไปแล้วที่ไม่ถูกทำร้าย แล้วจะเอาตัวเข้าไปเสี่ยงอีกทำไม  คืดให้ยาวๆ คุณฆ่าเค้า เพื่อนเค้า ญาติเค้า พี่น้องเค้าอาจจะตามมาเอาคืนเมื่อไหร่ก็ได้  คุณจะต้องอยู่อย่างหวาดระแวงว่าจะมีคนมาทำร้าย มาเอาคืน ชีวืตคุณมีความสุขเหรอ  ถ้าเค้าทำสำเร็จชีวิตคุณ+ชีวืตโจรมีค่าเท่ากับโทรศัพท์เครื่องนึง คิดว่าโง่หรือฉลาดก็ลองคิดดูดีๆ
อันนี้ก้นานาจิตตังครับ แต่ผมจะบอกให้นะว่า ถ้าผมเปนญาติ ผมก็คงสมนน้ำหน้าครับ เค้าเลือกทางเดินนี้เอง ผมเข้าใจว่า เค้ามีญาติ ลองคิดตามผมดูนะครับ ถ้าสมมติวันนี้เค้าไม่ตาย ละเค้าก้ไปทำชั่วแบบนี้อีกเรื่อยๆ จะทำไงครับ เกิดวันนึง เจอพวกปืนโหดยิงกะบาลตาย อันนี้ก็ไปว่าเค้าไม่ได้นะครับ คนหลายๆคน เค้าไม่ได้คิดเหมือนเรา ส่วนจะโง่หรือไม่เนี่ย อยู่ที่มุมมอง มันบอกกันไม่ได้หรอกครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 02:06:37 »
ทรัพย์สินแค่นี้ทำกันถึงตาย  ถ้าไม่ได้มีคลิปโป้อยู่ในเครื่องก็ปล่อยๆไแเถอะ คิดซะว่าทำทาน แคล้วคลาดไปแล้วที่ไม่ถูกทำร้าย แล้วจะเอาตัวเข้าไปเสี่ยงอีกทำไม  คืดให้ยาวๆ คุณฆ่าเค้า เพื่อนเค้า ญาติเค้า พี่น้องเค้าอาจจะตามมาเอาคืนเมื่อไหร่ก็ได้  คุณจะต้องอยู่อย่างหวาดระแวงว่าจะมีคนมาทำร้าย มาเอาคืน ชีวืตคุณมีความสุขเหรอ  ถ้าเค้าทำสำเร็จชีวิตคุณ+ชีวืตโจรมีค่าเท่ากับโทรศัพท์เครื่องนึง คิดว่าโง่หรือฉลาดก็ลองคิดดูดีๆ
อันนี้ก้นานาจิตตังครับ แต่ผมจะบอกให้นะว่า ถ้าผมเปนญาติ ผมก็คงสมนน้ำหน้าครับ เค้าเลือกทางเดินนี้เอง ผมเข้าใจว่า เค้ามีญาติ ลองคิดตามผมดูนะครับ ถ้าสมมติวันนี้เค้าไม่ตาย ละเค้าก้ไปทำชั่วแบบนี้อีกเรื่อยๆ จะทำไงครับ เกิดวันนึง เจอพวกปืนโหดยิงกะบาลตาย อันนี้ก็ไปว่าเค้าไม่ได้นะครับ คนหลายๆคน เค้าไม่ได้คิดเหมือนเรา ส่วนจะโง่หรือไม่เนี่ย อยู่ที่มุมมอง มันบอกกันไม่ได้หรอกครับ

เค้าอาจจะเลวในสายตาคุณ แต่ในสายตาญาติ พ่อแม่พี่น้อง ความผิดเค้าไม่ถึงตาย มันเป็นสาเหตุให้เค้าแค้นเคืองได้  แล้วต้องจำไว้ว่าปืนไม่ได้มีแค่กระบอกเดียว  ถ้าชีวิตมีราคาถูกก็เอาไปเสี่ยงดู

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 02:29:44 »

เค้าอาจจะเลวในสายตาคุณ แต่ในสายตาญาติ พ่อแม่พี่น้อง ความผิดเค้าไม่ถึงตาย มันเป็นสาเหตุให้เค้าแค้นเคืองได้  แล้วต้องจำไว้ว่าปืนไม่ได้มีแค่กระบอกเดียว  ถ้าชีวิตมีราคาถูกก็เอาไปเสี่ยงดู
นั้น ก็สุดแล้วแต่คิดครับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 04:51:16 »
ถ้าขณะกำลังจี้ คงเบียด เพราะไม่รู้มันจะเอาถึงชีวิตเราไหม แต่ถ้าจี้ไปแล้ว ได้ไปแค่โทรศัพท์ไม่ได้ทำร้ายเรา คงปล่อยครับ

ผลของการฆ่าคนตายไม่ว่าเจตนาหรือไม่เจตนา ถ้าไม่ได้เส้นใหญ่จริง มันไม่ได้จบแค่ตอนชน ต้องขึ้นศาลอีกเท่าไหร่ ให้การอีกกี่ครั้ง
คิดให้ดีๆ โมโห วูบเดียว แลกกับการได้ตราบาปติดตัวทั้งชีวิต

ต่อไปเพื่อนรร.ขโมยขวดนมลูก คงต้องตามไปฆ่าด้วยกระมั้ง ถ้าไม่ได้โลกสวย...
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 13:54:42 »

หายสงสัยอัตราเร่ง 0-100  80-120 และ
          ระบบ Passive safty ของBMWเลยทำงานได้ดี มาก
                    คุณภาพรถ BMW เยี่ยมจริงๆ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 17:20:50 »
จับตามแล้วปาด ขึ้นลำรอ ถ้าไม่คืนก็ยิงแม่งเลยครับ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 18:09:21 »
เป็นผม ไม่ขับตาม มันเสี่ยงเกินไป  แต่พออ่านข่าวนี้กลับสะใจที่คนร้ายตาย(ถ้าเป็นจริงตามข่าวนะครับ) ตกลงผมเป็นคนเลวหรือเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 18:29:21 »
คงขับตามไปเอาทะเบียน หรือรุ่นรถ
ถ้าไม่มีทะเบียนก็ลำบากหน่อย แต่ถ้าให้จนไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะไม่รู้ว่าจะคุ้มมั้ย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 18:53:22 »
มีกัญชา มีมีดปังตอ

แค่นี้ผู้ตาย ก็ชัดเจนแล้วว่าเป็นเดนสังคม  ติดยา  เป็นแก๊งมิจฉาชีพ

ทีนี้มาถึงคำถาม ถ้าผมเป็นคนขับ BMW 320d GT จะทำยังไง
ตอบ  ผมขับตามและคงเบียดให้ล้มแบบเบาะๆ  จะแขนหัก ขาหัก มากน้อยแค่ไหน ก็แล้วแต่ดวงชะตาหละครับ  แต่ผมไม่ขับชนหรืออัดก็อปปี้แบบนั้นนะ  อันนั้นมันโหดไป  เดี๋ยวเกิดขึ้นศาลมา  เรื่องราววจะใหญ่โตเกินกว่าเหตุ  อันนี้พยายามตอบแบบมีเหตุผล และไม่โลกสวยแล้วนะครับ   ผมจะขับตีคู่ แล้วหักพวงมาลัยให้มันล้มแบบนั้นมากกว่า  แต่รถผมเองต้องไม่เสียหลัก และพร้อมจะขับไปต่อได้  ไม่ได้เพื่อจะหนี  แต่เพื่อเตรียมทางหนีทีไล่ต่อ  เกิดมันไม่บาดเจ็บแล้วมอเตอร์ไซอีกคัน  มันย้อนกลับมาช่วยเพื่อน  ถ้าผมหนีไม่ได้  เดี๋ยวผมจะโดนรุมหมู่  แบบนั้นเดี๋ยวไม่สวย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 21:02:16 »
บ้านเราเมืองเรา

ถ้าปฏิบัติตามกฎหมาย คือ ปล่อยให้มันเอาไป แล้วแจ้งความ รอลุ้นว่าจะได้คืนไหม ซึ่งโอกาสริบหรี่
ถ้าคุณใหญ่พอ มีนามสกุลดัง มีญาติเป็นผู้ใหญ่ในวงสังคมหรืออื่นๆ โอกาสสำเร็จก็เพิ่มสูงขึ้น

กลับกัน คนธรรมดา ทรงนี้ ทำให้ตายหรือให้เจ็บก็เข้าข่ายบันดาลโทสะได้หรือเปล่า ผมไม่รู้เหมือนกันแฮะ
ถ้ามองจากทุกฝ่าย เจ้าของรถและทรัพย์ทำเกินกว่าเหตุ แต่เจตนาหรือไม่ ต้องวิเคราะห์ดู

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
1. อยู่ในรถปลอดภัย
2. ซื้อกล้องหน้ารถ ช่วยได้เยอะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 02:40:54 »
ถ้าเป็นเรื่องการลักทรัพย์จริง ไม่รู้จะเห็นใจโจรไปทำไม ลองคิดดูคนพวกนี้ก่อนก่อเหตุต้องมีการไตร่ตรอง ตระเตรียมการมาก่อน ไหนจะหารถ หาคน ขี่รถเวียนหาจุดล่อแหลม หาเหยื่อที่จะลงมือ ทุกสิ่งมันผ่านกระบวนการคิดมาแล้วโดยไม่ผ่านการยับขั้งชั่งใจ หรือจิตสำนึก หิริโอตัปปะ ไม่อยากจะคิดถ้าผู้เสียหายขัดขืน จะโดนอะไรบ้าง
เข้าใจเจ้าของโทรศัพท์นะครับ ว่าเมื่อถูกฉกฉวยของมีค่าไป ย่อมเกิดโทสะเป็นธรรมดา แต่ก็ไม่น่าทำรุนแรงถึงขั้นชีวิต เพราะบ้านเมืองก็มีกฎหมาย มันจะเข้าตัวเปล่าๆ
แต่ถ้ามองอีกมุมนึง เคสนี้ถ้าโจรไม่ตาย ก็เข้าคุกและรออภัยโทษมาก่อเหตุซ้ำๆ เพราะคุณก็รู้ที่นี่มันเม็กซิโก แค่คิดว่าต้องอยู่ร่วมสังคมกับพวกนี้ก็สนุกสนานไปวันๆ แระ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 22:32:55 »
ของอย่างนี้มันต้องเกิดกับตัวเองก่อน จะมาตอบโลกสวยก็ดูแปลกๆ มันต้องเจอ แล้วเวลานั้น จะเป็นพ่อพระ หรือสวมวิญญาณตีนผีขับชนก็คงรู้

ออฟไลน์ หมูปิ้ง

• **
  • "น้ำใจบนท้องถนน"
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 12:33:29 »
ขับ bmw คงต้องมีตังค์ ซื้อมือถือ ใหม่ล่ะครับ
ปล่อยๆ ให้ขโมยไปเหอะ +.+