ผู้เขียน หัวข้อ: New Camry My2016 เหตุใดถึงยังไม่ใส่จอ+กล้องหลัง ใน2.0G แต่เพิ่มระบบความปลอดภัย  (อ่าน 8564 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
4สิ่งที่เพิ่มมา เพื่อความปลอดภัย
- กระจกมองข้างพับอัตโนมัติ เมื่อล็อค
- กระจกมองข้างปรับองศาเมื่อถอยหลัง
- ระบบที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ
- ระบบบันทึกตำแหน่งเบาะนั่งผู้ขับขี่และกระจกมองข้าง

แต่ถ้าใส่จอ+กล้องหลัง มาแทนจะปลอดภัยมากกว่า 4สิ่งที่เพิ่มมาไหม
จึงสงสัย toyota มองว่าคนขับ camry2.0G ถอยเองได้โดย ไม่ต้องมีภาพ มาแสดงถึงระยะห่างจากรถข้างๆ หรือเสา
มีแค่ sensor ร้อง ให้มา
เผื่อการตลาด จะได้ขาย accessories เพิ่มเพราะ ลูกค้าบางท่านต้องการ บางท่านอาจจะไม่ต้องการเพิ่ม จอ+กล้อง ก็ได้
ทำรถมากลางๆ เพื่อเป็นตัวเลือก ในการแต่งเพิ่มเติม จึงทำมาให้แบบ ยังไม่ครบ หรือไว้รอ my2017 เพิ่มรอบสุดท้ายให้ครบ แน่น
ก่อนเปิดตัว New Model Change of Camry ในปี 2018  8) ::) 8)

(มุมมองต่างกันของแต่ละค่ายรถ แต่ควรยืนใน standard ความปลอดภัย เดียวกันไม่ดีกว่าเหรอ ที่จะเล่นโยน ไปมาให้ลูกค้า งง!!!)
One Day.

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ออฟไลน์ a14

• Full Member
อาจเป็นเพราะมองว่าลูกค้ากลุ่มนี้ คงเป็นคนที่น่าจะมีประสบการณ์ในการขับขี่ที่สูงแล้ว ไม่ใช่พวกมือใหม่ที่มีปัญหากับการถอยจอด ดังนั้น Camry 2.0G จึงเน้นลูกค้าสูงวัยหรือไม่ก็รถบริษัท คนขับย่อมประสบการณ์สูงแน่นอน
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เซ็นเซอร์ 6 จุดรอบคัน แสดงตำแหน่งซ้ายขวาหน้าหลังบนจอ MID
ผมว่าช่วยได้เยอะ ไม่น่าเกลียดแล้ว แต่รถราคาขนาดนี้ ถึงไม่มีจอ6-7นิ้วบนคอนโซลกลาง
ก็ใส่จอสำหรับกล้องบนกระจกมองหลัง แบบAltis 1.8G ก็ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ลดต้นทุน

อีกรุ่นได้จอ แต่ไม่ได้อะไรปลอดภัยเท่าไรเลย

แบบนี้เรียกอะไรครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
จริงๆ ไม่มีกล้องก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ

แต่ส่วนตัวติดการมีกล้องมองหลังไปแล้วครับ เวลาเช่ารถที่ ตจว. นี่หงุดหงิดไปเลย เพราะไม่มีกล้องมองหลัง
เพราะมันไม่ได้ช่วยให้เราถอยง่ายอย่างเดียว แต่ให้เราเห็นหลังรถได้มากกว่ากระจกมองหลังมาก
จะได้ไม่เผลอไปชนคน สัตว์ สิ่งของที่อยู่หลังรถ แต่ต่ำกว่าฝาท้าย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ O_o"

ต้องมองดูออปชั่นอื่นๆที่เพิ่มเข้ามาด้วยครับ ถุงลมหรือระบบตัวช่วยต่างๆในการขับขี่

ออฟไลน์ recycleman

จอติดเองข้างนอกดีกว่าครับ ดีกว่าจอoemที่มากับรถเป็นไหนๆ ไม่กี่บาท

แถมผมเพิ่งเห็นจอขนาดใหญ่พิเศษที่ออกแบบมาเพื่อcamryตัวนี้ ลักษณะคล้ายกับจอบน tesla model s เลยครับ งามมากๆ

ส่วนอุปกรณ์ความปลอดภัยนั้นยากมากหรือแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จะเอามาติดตั้งเองข้างนอก

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ลดต้นทุน

อีกรุ่นได้จอ แต่ไม่ได้อะไรปลอดภัยเท่าไรเลย

แบบนี้เรียกอะไรครับ

ลำเอียงไหมครับ 55+

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
ราคาขนาดนี้ ควรจะได้ around view camera แบบ nissan teana ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ใครบอกสี่อย่างครับ ถุงลม 7ใบ อีกนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เรื่องจอนี่ผมสงสัยระบบ navi ใน camry ว่ามันดีจริงหรือเปล่า ส่วนเรื่องกล้องผมว่าถ้าใส่มาตั้งแต่ 2.0 ละก็ ตัว Extremo จะขายยากคับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
เน้นขายฟลีทมั้งครับ กล้องคงบำรุงรักษาแพงกว่าเซนเซอร์ หรือเปล่า? ใครพอจะทราบราคาชิ้นส่วนก็มาแชร์ความรู้กันครับ เป็นวิทยาทาน
ส่วนอีกเหตุผลคงต้องการดันให้คนไปเล่นตัว Extremo เพราะพอมีจอก็ดูดี ดูหรูหรากว่า ดังความเห็นก่อนหน้านี้
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Barracuda

ให้ไปติดเอง แบบ tesla s ครับ 5555 ใหญ่สะใจดี

ออฟไลน์ h0661036

มันก็เป็นแบบนี้มาเป็นชาติแล้วครับ ทั้งvios altis camry  ตัวถูกๆ ไม่มีจอ หรือยี่ห้ออื่นก็เหมือนกัน  ... ถ้าจะติดจอและกล้องเพิ่มก็ได้ ของโตโยต้า 5 หมื่น   ถ้าติดข้างนอก เริ่มที่หมื่นกว่าๆ( ประกันขาดหรือเปล่าไม่รู้)

ออฟไลน์ Skyforce

ไปติดเองเอาแบบแสดงในกระจกมองหลัง 2000-3000 เองครับ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ SM.

ผมเห็นด้วยว่า ยังไงก็ควรมีกล้องมองหลัง+จอ

ออฟไลน์ ps000000

จอสัมผัส + กล้องหลัง ของแท้ โตโยต้า ราคาหลายหมื่นนะครับ  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ฟันกำไรสิครับ รออะไร

ออฟไลน์ rojsak2021

ทำใจครับ ก้มหน้ารับใช้ของแพงต่อไป

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ยังดีนะครับที่ให้เซนเซอร์กะระยะถอยหลังมาให้
ของผมรุ่นปี 2009 2.0G Extremo ออฟชั่นครบครัน แต่ไม่มีจอ กล้อง และเซนเซอร์ถอยหลังมาให้ XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ariazero

สำหรับส่วนตัวผมนะ

ถ้ารุ่น 2.0G เพิ่มจอและกล้องมาก็น่าจะดึงยอดขาย ทาง Extremo กับ 2.5G ตกอะจิ

เหมือนแบบ ถ้าอยากได้ ออฟชั่นครบๆ มีกระโปรงกับปีกตูดด้วยคุณก็ซื้อ 2.0G Extremo สีครับ (ได้ภายในสีดำด้วยนะ เลือกยากเป็นแน่แท้)

อยากได้ครบเครื่องแรงๆก็ 2.5 G Upsales ง่ายด้วยเช่นอยากได้ Hybrid ใหมครับเรามี Options บลาๆ....

ผมว่า 2.0 G นี่ ทางบริษัทรถเช่า เขาก็เช่าไปทำรถผู้บริหารเยอะมากๆเลยนะครับ แบบเช่าแล้วให้โรงแรมเช่าไปเป็นรถรับส่งลูกค้าอีกทีก็ได้

อีกอย่างได้เปรียบด้วยนะ สมมุติว่า Accord ไม่สามารถสร้างความไว้วางใจและยอดขายแซงในราคาที่ไกล้ๆกัน (ประโคมข่าว Defect ของเครื่องสั่น เกียร์หอน ลมเข้าและอื่นๆ โดยผู้ใหญ่ใจดี...และใจไม่ดี)
คนก็หันมาซื้อของเราอ่ะสี จะไปไหน? จะเติมจอกับกล้องทำไม เดียว Model Change 2017-18 ก็มาแล้ว...รบกวนลูกค้าใจร่มๆ แล้วมาสูบกำไรกันใหม่ :)
(ผมว่า Model นี้นี่คุณเห็นได้จาก Vios กับ Altis นะ แบบว่าปรับแต่ความปลอดภัยแต่ไม่ใส่ของเล่นเพิ่ม)

ให้ส่วนลดดีกว่า เพิ่ม options ครับ 8)

อยากติดจอและกล้อง ? Toyota Accessory ไงครับ(คิดยังไง้ก็ถูกกว่า Extremo นะ) ของแท้แน่นอนประกันด้วยนะอุ ฮุ ฮุ หรือไม่พอใจแพง เชิญที่พี่ก (แต่เสี่ยงระบบไฟฟ้าเองนะ[ขู่]หล่อก่อนประกันหมดก่อน) (โหStrategy นี้นี่ลองใจลูกค้ามากๆอ่ะครับ  >:( )

ผมว่า หลักการนี้ไม่ได้ได้มาจาก ลูกค้าประโคมด่าแล้วครับ เป็น plan ที่ตั้งไว้นานแล้วแล้วได้ผลด่วย
Yaris - จะเปลียนทำไมเนี่ย...ขายดีอยู่แล้ว ต้องที่ 2,3,4 รวมกัน ถึงจะได้ที่ 1 รอ บริษัทแม่เอาไงเอาด้วยและกัน
Vios - รู้สึกยอดขายมันเท่าๆคู่แข่งเรานะ แพ้กันไม่เกิน 20% หรอกมั้ง...หรือเราชนะเนีย? (แต่ที่แน่ๆoptionของเล่นเราน้อยกว่าเยอะ) อุหุหุ 8)
Avanza - อ้าวขึ้นมาที่ 1 ได้ไงเนี่ย!? มันใช่หรอ ออ ตามนั้น...(จะเลิกขายและ ไงก็ได้แหละคุณ)
Altis - สู่ไม่ได้ทำTaxi ก็ได้-*-
Innova - ตาม รุ่นน้อง Avanza ไปติดๆ
Camry - ตามความเห็นด้านบนเลย
Forturner - อันที่จริงเราไม่ต้องบ่นกันแล้วว่า "ทำไม"

เดียวนะ
Revo - ...อ๋อ "ส่วนลด"

เหมือนที่เขาตัด Prius ไปแล้ว(ขายที่เหลือให้Taxi )
และกำลังจะตัด Avanza / Innova

ผมคิดแทน Toyota ครับ ไม่ต้องด่าเขาด่าผมนี่แหละ  ;)

แต่ถ้าเป็นผมนะ ถ้าต้องซื้อ ก็ซื้อ 2.0G มาแล้วใช้ซักปีหรือจนหว่าประกันระบบไฟฟ้าจะหมด แล้วไปติดช่างด้านนอกครับผมว่าปลอดภัยกว่าทำศูนย์อีก (จากความรู้สึก)

สำหรับผม Model นี้ไม่เลว

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ PunTam

เน้นตลาด Fleet Car ครับ แต่ผมมองว่าการเพิ่มอุปกรณ์ความปลอดภัย เป็นเรื่องที่ดีกว่าของเล่นที่ใส่อีกนะครับ

ออฟไลน์ bingoman

เวลาเอามาคุยโว

มันดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Volta

ถ้าใส่มาไห้อีก ผมว่าราคา 2.0g คงดีดทะลุ 1.4 ล้านแน่ๆครับ

แต่ลืมไป เปลี่ยนโฉมเมื่อไร ราคาตัวถูกสุดอาจได้เห็น 1.499 ล้าน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ demo2

f30 320d sport line ก็ยังไม่มีกล้องหลังให้ครับ แต่จำเป็นไหม ก็แล้วแต่คนครับ สำหรับผมมันก็ไม่จำเป็น แต่ถ้ามีมันก็ดีกว่าแน่นอนครับ  ยิ่งถ้ามี around view ด้วยยิ่งดีครับ ( ผมมี teana L33 มันเพิ่มความสะดวกพอสมควรเลยนะครับ)

ออฟไลน์ h0661036

เรื่องกล้องมองหลัง  ถ้าเป็นพวกรถตู้ หรือ PPV ผมว่าจำเป็นครับ เพราะมองไม่เห็นข้างหลัง  แต่ซีดานมันมองเห็นนี่นา   ก็อยากที่เพื่อนคนอื่นบอก 320 D  iconic คันละ 2.29 ก็ไม่มีเหมือนกัน

คนเราต้องการไม่เหมือนกันครับ  เจ้าของกระทู้อยากได้กล้องมองหลัง แต่ตัวผมเอง อยากได้ ค้ำโช๊ค   ( แต่ต้องเพิ่มอีกแสนกว่าเพื่อไปเอาอีกรุ่น)

ออฟไลน์ off_033

ที่บ้านใช้l33 มีกล้องแต่เวลาขับไม่มีใครมองกล้องสักคน แต่เซนเซอร์เสียงต้องมีคันมันใหญ่

ถ้ามีแล้วแพงไม่ต้องมีดีแล้ว เพิ่มถุงลมokกว่า

ออฟไลน์ tvm

การหาตรรกะว่า ทำไมเขาไม่ใช่อะไรมาในรถ โน่นนนี่นั่น มันก็มีเหตุผลหลากหลาย ถ้าคุณไม่ใช่ระดับผู้บริหารที่จะตัดสินใจว่าจะใส่ไม่ใส่อะไร ไม่มีทางรู้หรอกว่าจริงๆ คืออะไร อาจจะแค่ลดต้นทุน คุมต้นทุน ฯลฯ ก็ว่ากันไป
ถ้าอยากแค่ว่า ด่า ตำหนิ ก็เข้าใจ แต่ไม่พอใจ ก็ลองดูเจ้าอื่นๆ

ดังนั้น พูดถึงได้นะว่ามีไม่มี ดีอย่างไร แต่ไอ้พวกกะรแนะกระแหน อ่านแล้ว งุงิ ครับ

ด้วยความเคารพครับ (คืออยากบ่น 555)

คหสต. กล้องมองหลังผมใช้ประกอบตลอด อาจจะเพราะคนโบราณ ชินกับการมองกระจกมากกว่า แต่มีกล้องย่อมดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมก็ว่างั้น
ไอปัดน้ำฝนออโต้ พับกระจกออโต้ตอนล็อคนี่ไม่ได้ประโยชน์อะไรเล๊ย