ผู้เขียน หัวข้อ: รถอายุ 4ปี ถ้าจะแต่ง ไม่ควรแต่งเกิน งบเท่าไร จึงจะยังไม่เกินต้นทุน ที่ลงไป  (อ่าน 2915 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
รถญี่ปุ่น D SEG ปีประมาณ 2013
ทั้งสามค่าย 2.0L ราคา มือสอง ณ ปัจจุบัน ประมาณ 700-800K

เพราะมองว่าใช้ 2ปี ถ้าตกแต่งมากเกินไป (แต่ได้ความสุขทางใจ ที่ได้มีเวลาร่วมกัน) มันจะไม่คุ้มเวลาเปลี่ยนมือ ขายต่อราคาจะเป็นแค่ราคากลาง
ไม่ค่อยมีใครบวกราคาของแต่งให้สักเท่าไร เต็มที่อาจจะได้เพิ่มสัก 10K-15K
(อีกสองปี ราคากลางน่าจะไม่เกิน 500-600K)

เปลี่ยน แมกซ +ยาง 18"ประมาณ 30-40K  ถ้ายางดีก็ อาจจะ 50K
            สเกริตรอบคัน อีก             25K
            จอ  9"                              16K
            เครื่องเสียง ลำโพง          25-40K  (รุ่นกลางๆ)
            โคมไฟหน้า ใหม่                8-17K
            โคมไฟท้าย ใหม่                7-15K
            แต่งพวงมาลัย                      7-8K
            แต่งจุกจิก ฯลฯ                     6-9K
สมมุติประมาณนี้  คิดว่าเกินไป หรือ ควรทำ 1/3 ก็พอ เวลาปล่อยจะไม่เจ็บมาก
หรือออกใหม่ป้ายแดง ค่อยทำเต็มทั้งหมด ใช้ 5-6ปี คุ้มกว่า

แต่ละท่านที่เคยแต่ง หรือลงทุนทำสวยให้รถคันโปรดกันอย่างไร และเวลาที่ขาย ทำใจอย่างไรกันบ้าง 
One Day.

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ถ้าชอบภายนอกตั้งแต่ป้ายแดง ผมจะไม่เปลี่ยนครับ เช่น ล้อ ไฟหน้า ไฟท้าย แต่ถ้าไม่ถูกใจก็เปลี่ยนแค่จุดนั้นครับ

ภายในก็จับเปลี่ยนเท่าที่จำเป็นครับ เวลาขายมือสอง ถ้าเราแต่งเต็ม ก็ยากที่คนซื้อจะชอบแนวเดียวกับเราครับ จะทำให้ขายยากไปอีก

ผมมองว่า ถ้าผมจะซื้อรถมือสองสักคัน ผมอยากได้สภาพเดิมที่สุดครับ หรือถ้าอยากแต่งเต็มจริงๆ ก็เก็บ part เดิมไว้ ตอนขายค่อยสลับ

แล้วขายของแต่งแยกออกไป น่าจะดีที่สุดครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Teera

แต่งรถ ไม่มีอะไรควร ไม่ควรครับ มีแต่ชอบ ไม่ชอบ กับ เงินในกระเป๋า
ส่วนตัว จัดเต็ม แบบอยากทำอะไร ก็ทำ ถ้ามีเงิน
แต่ ไม่เน้นของไม่ Standard หรือ ของ Copy
เช่น รอบคัน Copy หรือ ล้อ Te37 Copy ไม่เอา
เครื่องเสียง ไม่เน้นดัง เน้นเพราะ
โคมไฟ ที่ไม่ Standard พวก Projector ใต้หวัน จีน HID LED ไม่เอา ถ้าจะเปลี่ยน จะหาตัวนอกตรงรุ่น ที่ Spec สูงกว่า เท่านั้น
เครื่อง ถ้ามีรุ่นที่สูงกว่า แล้วคุ้ม ซื้อหัวตัดมาสลับ
ช่วงล่าง ไม่เอาอัดน้ำมัน เปลี่ยน Shock up ตรงรุ่นเท่านั้น
แต่งแบบนี้ ขายได้ราคาครับ บวกค่าของแต่งได้
แต่ต้องขายให้คนเล่น คนชอบเหมือนกัน

ออฟไลน์ Turin

แต่งยังไงก็เจ็บครับ เอาที่คิดว่ารับไหว .. แต่ถ้าอยากเจ็บน้อยหน่อย (เป็น % นะครับ) ต้องเล่นของแท้+เก็บของเดิมไว้+ทำเฉพาะของที่เปลี่ยนกลับง่ายๆ ... พอจะขายรถก็สลับของเดิมกลับ ส่วนของแต่งแยกขายครับ

ออฟไลน์ Sit: )

หลักการผม ถ้าเสียตังแล้ว performance ไม่ดีขึ้นไม่ทำครับ ถ้าจะลงทุนกับช่วงล่าง รอยางหมด ค่อยมาคิดว่าจะเปลี่ยนแต่ยางหรือเปลี่ยนล้อด้วย รอบคันไม่ทำเพราะไม่รู้จะติดทำไม คาดหวัง aero คงทำช่วงล่างก่อน โช๊คสปริง ถ้าของเดิมดีแล้วก็เปลี่ยนของใหม่เมื่อของเดิมพัง ถ้าของเดิมเสียจะเอาของแต่งใส่แทน เครื่องเสียงเปลี่ยนเมื่อของเก่าพัง พวกไฟหน้าหลังไม่ยุ่ง ใช้เดิมๆ ที่เหลือเก็บตังไว้ดูแล ซ่อมให้ถึงจะได้ใช้ดี

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
หลักการผม ถ้าเสียตังแล้ว performance ไม่ดีขึ้นไม่ทำครับ ถ้าจะลงทุนกับช่วงล่าง รอยางหมด ค่อยมาคิดว่าจะเปลี่ยนแต่ยางหรือเปลี่ยนล้อด้วย รอบคันไม่ทำเพราะไม่รู้จะติดทำไม คาดหวัง aero คงทำช่วงล่างก่อน โช๊คสปริง ถ้าของเดิมดีแล้วก็เปลี่ยนของใหม่เมื่อของเดิมพัง ถ้าของเดิมเสียจะเอาของแต่งใส่แทน เครื่องเสียงเปลี่ยนเมื่อของเก่าพัง พวกไฟหน้าหลังไม่ยุ่ง ใช้เดิมๆ ที่เหลือเก็บตังไว้ดูแล ซ่อมให้ถึงจะได้ใช้ดี

เห็นด้วยครับ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
 ความสุขคนเรามันไม่เหมือนกันจริง ๆนะครับ    ตัวผมเองคงคิดไม่ออกว่าจะเสียเงินไปทำไม  ถ้าไม่ได้ทำให้การใช้งานรถเราดีขึ้น

สมมติว่าแต่งไปแล้ว  ตอนขายราคาจะไม่ยิ่งตกหนักเข้าไปอีกเหรอครับ    ถ้าเป็นผมก็คงไม่ซื้อ เพราะไม่รู้ว่าเอารถไปยำมาขนาดไหน

ออฟไลน์ Trafalgar

แต่งแค่ของตรงรุ่นครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ seeker

ของผมอายุพอๆกับ จขกท

ผมเปลี่ยนโช้ค 4 ต้น new sr
ผ้าเบรค ebc เขียว 4 ล้อ

นี่ผมก็โดนไป 3 หมื่นกว่าๆแล้วครับ
แต่ขับดีขึ้นเยอะ
สำหรับภายนอกคิดว่าพอแล้วครับ
คันนี้คงใช้ต่ออีกสัก 2-3 ปี

เป็น crv g4 ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่แต่งแล้วครับ ถ้าใช้ยาวเกิน 10ปีแน่ๆค่อยลุย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ GoatGoat

แล้วแต่ความชอบครับ ส่วนตัวผมทนขับรถเดิมๆไม่ได้ เลยแต่งจัดเต็มของแท้ตรงรุ่นทุกคันที่ใช้ ชอบอะไรใส่หมดเท่าที่เงินจะพาไปครับ ล้อ ท่อ เบรก ช่วงล่าง เครื่องเสียง ชุดแต่ง พยามเก็บเนี๊ยบทุกจุด ไม่เคยคิดว่าต้องเป็นมูลค่าเท่าไหร่ของราคารถ ไม่กล้าคิดครับ เดี๋ยวเป็นลม  ;D ;D

ขึ้นชื่อว่าขายต่อยังไงราคาก็ตกครับ รถเราซื้อมาใช้งาน เอาที่เราชอบและมีความสุขในช่วงเวลาที่ใช้ครับ ขาดทุนมากน้อยว่าไป ::)

ออฟไลน์ YenChar

คิดจะแต่งรถ ไม่มีวันคุ้มหรอกครับ มีแต่เรื่องเสียตัง

ถ้าของผมจะแต่งก็เพื่อสมรรถนะกับประโยชน์ใช้งานล้วนๆ แต่ต้องมาคู่กับความเหมาะสม
รถผม FTN 2.4 ใครๆก็ว่าไม่โอ

1. รถเดิมๆไม่แรงพอ ตอนนี้จัดดันรางไปใบนึง จูนเบาๆ ไม่เค้น
ขึ้นมาเกือบ 30 ม้า ขับสนุกขึ้นมาก

2. ช่วงล่างด้านหลังไม่ดี ตอนนี้จัด Rancho ไปเฉพาะคู่หลัง
หนึบขึ้นมาพอสมควร อาการเด้งๆลดลงมาก เกาะขึ้นเล็กน้อย ขับสบายขึ้น

3. ภายใน พรมไวนิลดักฝุ่น อัพเกรดลำโพง เคลือบเงาภายใน ซักเบาะ
เอาเบาะแถว 3 ออก ล๊อคยางอะไหล่
เน้นใช้งานให้ประสิทธิภาพสูงสุด ตอบโจทย์เราที่สุด

โปรเจคต่อไปอาจจะแค่เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า โช๊คอัพหน้า กับขัดเงาชุดใหญ่
แล้วพอ...

ผมมองว่าการแต่งรถมันเป็นความสุขนะ มันมองความคุ้มค่าเป็นตัวเงินไม่ได้หรอก
สำหรับผม การที่รถเด้งน้อยลง แรงขึ้น ขับสบายขึ้น มันเป็นประโยชน์ของเราโดยตรง
ณ วันที่ผมขายมัน ผมไม่ซีเรียสครับ ผมถือว่าผมใช้ประโยชน์จากมันเต็มที่แล้ว

ออฟไลน์ meeuwarn

ถ้าจะใช้อีกแค่ 2ปี ไม่แต่งครับ

หรือ

แม็ก เก็บ ล้อ+ยาง+โช็ค  เก่าไว้ด้วย เวลาจะขาย ถอดสลับ

ลำโพง เครื่องเสียงเก็บของเดิมไว้สลับ

อันไหนใช้กับคันใหม่ไม่ได้ก็ขาย ได้ตังมากกว่า ขายไปพร้อมรถ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมทำมาแล้ว โจทย์ใช้ต่ออีก2ปี
ก็เลยตัดสินใจไม่แต่งครับ เปลี่ยนแค่ยาง(โชคดีที่มันต้องเปลี่ยนตามระยะพอดี)
ตอนนี้เหลือแค่ปีเดียวละ แค่อึดใจเท่านั้น ถ้าแต่งไปเสียดายเงินแย่เลยเพราะตอนนั้นจะจัดเต็ม 100k+

แต่ถ้า จขกท.อยากแต่งจริงๆ เอาแค่ล้อกับยางดีๆก็พอครับ เพราะมันได้เพอฟอร์แม้นซ์ด้วย ไม่ใช่แค่สวยอย่างเดียว
พาร์ทรอบคันไม่ต้องครับ เอามาก็ขับยาก สวยขึ้นแค่นิดหน่อย
จอ9กับเครื่องเสียงลำโพง ใช้ของเดิมมา3ปีละ น่าจะทนของเดิมต่อได้สบาย
โคมไฟหน้าท้ายไม่จำเป็นเลยครับ รถอายุแค่นี้ไม่เหลืองไม่หมองแน่ๆ เปลี่ยนไปไม่ได้อะไร
พวงมาลัย อันนี้ผมอยากเปลี่ยนมากๆเลยตอนแรก แต่พอคิดไปคิดมา พอเปลี่ยนแล้วก็จ้องมันทุกๆวันก็เบื่ออยู่ดีไม่เปลี่ยนดีกว่า
พวกของจุกจิกนี่ไม่ต้องเลย ผมว่าเอาเงินไปทิ้งเปล่าๆ ยิ่งกว่าไอพวกบนๆอีก ไม่ได้อะไร

ที่เคยขายแต่งไปแค่แสนต้นๆ ก็ขาดทุนอยู่แต่ก็ช่างมันเถอะ

ออฟไลน์ J_Serie5

การแต่งรถแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่หลักๆที่เห็นก็มี
- แต่งเน้นสมรรถนะ เครื่อง เบรค ช่วงล่าง
- แต่งเน้นสวย mag skirt รอบคัน
- แต่งเครื่องเสียง

บางคนเงินเหลือก็จัดหนักทั้ง3ด้านเลยก็มี เงินใครเงินมันครับ คนอื่นตัดสินแทนคุณไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ SM.

ตอบยากนะ มันอยู่ที่ใจ ความชอบล้วนๆเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเป็นคนไม่ชอบแต่งรถ ชอบเดิมๆที่full option สำหรับรถd seg

ไม่เคยเห้นคันไหนแต่งสวยเลย. D seg jap

หากแจ่งช่วงล่าง น่าจะโอเค
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Darkart

ล้อแม็กซ์+ยาง+โช๊ค กับ ของแต่งตรงรุ่นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Devil13

แต่งเล่น 2 ปีขาย อย่างไงก็เจ็บตัวครับ
เจ็บน้องสูดคือใส่แม็ก+ยาง พอจะขายก็ถอดสับใส่ของเดิมเอาแม็กแต่งขายแยก