ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำงานที่เกี่ยวข้องกับรถยนต์  (อ่าน 5090 ครั้ง)

ออฟไลน์ sahakarn1707

• Newbie
  • *
อยากทำงานที่เกี่ยวข้องกับรถยนต์
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 23:05:11 »
 :Dพี่ๆ ครับชวยแนะนำทางเดินชีวิติผมหน่อย

ผมเองเป็นคนที่ชอบอ่านชอบศึกษาเรื่องรถยนต์เป็นอย่างมาก

ตอนนี้เรียนจบแล้ว อยากจะเริ่มต้นทำงานที่เกี่ยวข้องกับ รถยนต์ โดยตรงเลย ช่วยแนะทำแนวทางหน่อยนะครับ

ว่าจะเดินทางในสายนี้ควรเริ่มต้นยังไงดีครับ  :D :D

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: อยากทำงานที่เกี่ยวข้องกับรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 23:27:32 »
เรียนจบแล้วแต่จบอะไรไม่บอก จบด้านศิลปะ จะไปทำการตลาดก็ไม่ได้ จบการตลาดจะไปเป็นช่างก็ไม่ได้อีกอยู่ดี

แนะนำไปเป็นเด็กล้างรถแล้วกัน ไม่ต้องใช้ทักษะอะไร

ออฟไลน์ kittiphat123

Re: อยากทำงานที่เกี่ยวข้องกับรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 23:37:35 »
:Dพี่ๆ ครับชวยแนะนำทางเดินชีวิติผมหน่อย

ผมเองเป็นคนที่ชอบอ่านชอบศึกษาเรื่องรถยนต์เป็นอย่างมาก

ตอนนี้เรียนจบแล้ว อยากจะเริ่มต้นทำงานที่เกี่ยวข้องกับ รถยนต์ โดยตรงเลย ช่วยแนะทำแนวทางหน่อยนะครับ

ว่าจะเดินทางในสายนี้ควรเริ่มต้นยังไงดีครับ  :D :D

จขกท. จบสาขาอะไรครับ จบระดับไหน ปวช ปวส ป.ตรี ป.โท ป.เอก เพื่อนสมาชิกจะได้แนะนำได้ถูกครับ
ถ้าอยากเรียนรู้รถยนต์จริงๆ ไปเป็นลูกมือในอู่เลยครับ เริ่มแรกคงได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องไปก่อนละครับ
เก็บเกี่ยวประสบการณืไปก่อน เพราะอู่ก็ต้องสั่งอะหลั่ย ต้องบริการลูกค้า สามารถเรียนรู้ได้หลากหลาย
สามารถนำมาประยุกต์ในการประกอบอาชีพทางด้านนี้ได้ เช่น ประดับยนต์ ร้านขายอะหลั่ย เปิดอู่ บริษัทประกัน รถลากรถสไลด์ สารพัด

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 07:25:44 »
จบอะไรมาครับ
ถ้าเรียนวิศวะ รอประมาณกลางๆค่อนไปทางปลายปี Toyota จะรับสมัครงานกลาง มีทั้งงานในไลน์การผลิตและ R&D ไปลองสอบได้ครับ กำหนดการสอบราวๆก่อนปีใหม่ (จริงๆก็เปิดทุกสาขาแหละ แต่งานที่อยู่กะรถก็มีวิศวะครับ)
เรียนการตลาด สื่อสารมวลชน ศิลปศาสตร์ วารสารศาสตร์ นิเทศศาสตร์ ก็สามารถทำในส่วน PR Marketing อบรมเซลล์และฝ่ายขายของบริษัทรถยนต์ รวมทั้งเขียนบทความให้หนังสือ เว็ป เหมือนท่านประธานเว็ปไฟหน้าแห่งนี้ รวมทั้งทำรายการรถยนต์และถ่ายรูปในนิตยสารรถยนต์ได้ครับ
ถ้าเป็นอาชีวะ เช่น ปวช. ปวส.ช่างยนต์ ก็ช่างตามศูนย์บริการ ถ้ามีโอกาสเรียนสูงขึ้นตอนทำงาน ก็อาจขยับขยายไปยังหัวหน้าช่าง แต่ถ้าเป็นสายพาณิชยการ ก็เป็นได้ทั้งเซลล์ และ SA เวลารับรถยนต์
ส่วนครุศาสตร์นั้น ก็เป็นครุศาสตร์เครื่องกล ก็เป็นอาจารย์สอนเด็กช่างยนต์ อยู่ฝ่ายอบรมช่างเทคนิคของบริษัทรถยนต์ต่างๆ

ที่กล่าวมาแค่ยกตัวอย่างคร่าวๆครับ ผมเองก็ยังเรียนอยู่ ลากมา 6 ปีขึ้นปีที่ 7 กับวิศวกรรมยานยนต์ ขอเป็นกำลังใจให้ได้งานที่ต้องการทำครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 08:19:32 »
มีคำกล่าวไว้ว่า จงทำอะไรที่เราชำนาญ ดีกว่าทำในสิ่งที่รัก แต่ไม่ประสบผลสำเร็จ

ค่อยๆ ค้นหา ด้วยการเข้าไปทำใน บจก รถยนต ทำอะไรก็ได้ เก็บประสบการ หรือจะลองเป็นคนขายดู
แล้วจะรู้ว่าชีวิตจริง มันไม่เร็วแรงได้อย่างรถ ดีๆทั้งหลาย
เก็บเกี่ยวประสบการณไป เรื่อยๆก่อน แล้วจะรู้ด้วยตัวเอง ว่าจะยืนที่จุดไหนได้
อาชีพไหนเหมาะที่จะสร้างรายได้ให้ครอบครัว เพราะบางครั้งสิ่งที่ทำไม่ใช่สิ่งที่ชอบ แต่สร้างรายได้ ให้มีชีวิตที่ดีได้
One Day.

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 08:31:15 »
จะเป็นสื่อมวลชนสายยานยนต์ หรือด้านการผลิตตัวรถล่ะครับ อยากทำทางไหนก็ไปสมัครทางนั้น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 08:34:38 »
ทำงานในสิ่งที่ชอบและรัก คือสิ่งที่ดีที่สุดครับ
จบอะไรมาไม่สำคัญ ขอให้มีความตั้งใจที่จะศึกษาให้รู้จริงในเรื่องที่เราจะไปทำครับ
จากนั้นก็ตั้งเป้าหมายให้ชีวิตแล้วเดินหน้าไป ทุกอย่างมีปัญหาและอุปสรรคคอยเราอยู่ครับ อย่าได้ท้อแท้

ทีนี้จะทำอะไรในวงการรถยนต์ จะไปเป็นลูกจ้างเค้า รึว่าจะลงทุนทำกิจการเองก็อยู่ที่ตัวคุณเองแล้วล่ะครับ
ถ้าไม่มีงบประมาณทำธุรกิจตัวเอง ก็แนะนำว่าไปหากิจการที่เราจะสามารถเข้าไปเป็นลูกจ้างได้ ทำแผนไว้เลยครับว่าจะไปสมัครงานที่ไหนบ้าง
และให้ศึกษากิจการและตำแหน่งงานที่เราสนใจไปให้มากที่สุดด้วย ทำการบ้านไปก่อนครับ อย่าเดินทื่อ ๆ เข้าไป

แต่ถ้าอยากจะทำกิจการเอง ก็ต้องศึกษาว่ากิจการอะไร และใช้งบประมาณเท่าไหร่ กิจการคาร์แคร์ก็ไม่เลวนะครับ
ลองหาทางเลือกด้วยตัวเองก็แล้วกัน ผมแนะนำได้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 08:56:20 »
เริ่มจากไปเป็นเซลหรือแผนกการตลาดก็ได้ครับ ด้วยความรู้ที่มีคุณจะเข้าใจและจำแนกได้ว่าเครื่องยนต์ระบบเกียร์ของสินค้าที่คุณกำลังทำอยู่มันมีดีกว่ายี่ห้ออื่นยังไงและต้องทำอย่างไรถึงจะเรียกความสนใจจากกลุ่มเป้าหมายได้ ถ้ามีโอกาสลองไปลงเรียนอบรมด้านการปรับจูนECUดู ไม่จำเป็นต้องเรียนเป็นช่างยนต์มาก่อนขอแค่มีความตั้งใจศึกษาให้ลึกซึ้งก็ทำได้ครับ รถสมัยนี้หันมาใช้ระบบอัดอากาศกันมากแล้ว งานด้านปรับแต่งECUจะมีหนทางทำเงินอีกมากมายเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 08:56:56 »
ต้องดูว่า สายไหนครับ เกี่ยวกับรถมันกว้าง

การขายตลาด
วิศวกรรม
การผลิต
ตกแต่ง ประดับยนต์
ซ่อมบำรุง >> เครื่องยนต์ ช่วงล่าง บลาๆ
ล้าง อัด ฉีด
อะไหล่ ยนต์

เยอะมากๆๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 09:51:55 »
ต้องดูว่า สายไหนครับ เกี่ยวกับรถมันกว้าง

การขายตลาด
วิศวกรรม
การผลิต
ตกแต่ง ประดับยนต์
ซ่อมบำรุง >> เครื่องยนต์ ช่วงล่าง บลาๆ
ล้าง อัด ฉีด
อะไหล่ ยนต์

เยอะมากๆๆ

+1 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 10:54:20 »
จากลักษณะคำถาม

ผมแนะนำให้น้องลองเป็นเซลล์ก่อน

โชว์รูมสวยๆ รถเงาๆ

อาชีพไหนถ้าตั้งใจก็ไปได้ไกล

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 12:30:39 »
ไม่รู้จะแนะนำยังไง จบอะไรก็ไม่บอกมา ส่วนตัวจบวิศวะไฟฟ้า เอกกำลัง ก็ไม่ได้ไปปีนเสาไฟสักที ไปอยู่สายน้ำมันซะงั้น ลองพยายามไปสมัครดูก่อนตามที่เขาเปิดรับวุฒิที่น้องจบมาอะครับ แต่เราจะมายึดติดว่าจะเอาแบบนี้แบบเดียวก็ไม่ได้บางอย่างอยู่ที่โอกาสด้วย บางทีชะตาชีวิตมันก็พัดให้เราไปอยู่ในจุดนั้นเอง น้ำมันเชี่ยวว่ายทวนไปก็เหนื่อยเปล่า 5555

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 12:49:44 »
เวลาบริษัทรับสมัครงานเขาก็ดูสายการศึกษา น้อยคนนักที่จะข้ามสายได้นอกจากมี ปสก มาอย่างมาก

ผมก็ชอบนะ แต่งาน ออโตโมทีป มันงานหนักไปลองมาสองปี มือนี่เปื้อนทูกกกวัน จนต้องกลับมาอิเล็คทรอนิคส์ และ บริษัท ผลิตชิ้นส่วนหรือแม้แต่โรงประกอบ ก็ใช่ว่าจะดีเลิศเหมือนๆกันนะ ไปตกที่ที่มีการเมืองสูงก็ซวย ไม่โต

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 12:55:16 »
ทำงานที่เราถนัดไปก่อนครับ เพิ่งจบเอง เรียนรู้ไปเรื่อยๆ โลกของวัยทำงานเพิ่งจะเริ่มเอง แล้วค่อยๆขยับเข้ามาทางสายงานที่เราต้องการภายหลังก็ได้

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 12:56:29 »
เรียนจบแล้วแต่จบอะไรไม่บอก จบด้านศิลปะ จะไปทำการตลาดก็ไม่ได้ จบการตลาดจะไปเป็นช่างก็ไม่ได้อีกอยู่ดี

แนะนำไปเป็นเด็กล้างรถแล้วกัน ไม่ต้องใช้ทักษะอะไร
เด็กล้างรถควรมีทักษะการขับรถ กับการสื่อสารนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 13:02:05 »
อย่างคห.บนๆว่ากันครับ คือต้องดูว่าตัวเองชอบด้านไหน ถ้าคิดจะทำในสำนักงานใหญ่มีตำแหน่งหลากหลายมากๆครับ แล้วแต่ว่าคุณจะชอบแบบไหน เช่น HR CR MKT SMT ถ้าชอบแนวบริการก็อาจจะลองทำพวก Customer relationship คอยจัดทำพวกกิจกรรมหลังการขายให้ลูกค้ามีส่วนร่วมเช่น Enjoy Honda ที่จะมีการจัดทริปไปเที่ยว แล้วเอารถใหม่ๆไปให้ลูกค้าลองขับมั้ง ถ้าชอบตัวเลขก็อาจจะไปทำแผนก Sale Planing วันๆก็อยู่หน้าคอม คอยดูยอดขายวิเคราะห์ต่างๆ ประสานงานแต่ละโชว์รูม โดยจะทำงานร่วมกับ Marketing ในการจัดทำโปรโมชั่นกระตุ้นการขายให้เหมาะสม จริงๆมีตำแหน่งอีกเยอะมากครับ แต่การแข่งขันในการสมัครก็สูงเช่นกัน ถ้าเป็นบริษัทเจ้าตลาดนี่สอบหลายรอบเลย ถ้ามีข้อสงสัยตรงไหนก็ถามได้น่ะครับ ผมเคยทำมาก่อนถึงจะเป็นแค่ช่วงสั้นๆก็ตาม  ;)

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 16:13:52 »
ลูกน้องผมจบ ปวช ช่างยนต์   

ขับรถพ่วงได้ดีเพราะมีพื้นฐานความรู้เครื่องยนต์ แก้ปัญหาได้ ดีกว่าที่ไม่ได้เรียนมาเลย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 16:54:05 »

แรงไปนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 17:21:14 »
ทำในสิ่งที่ถนัดที่สุดครับ ถ้าไม่มีอะไรตรงกับวุฒิเลย แนะนำสมัครเซลส์ครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 19:29:20 »
แล้วสรุปว่า น้อง จขกท.จบอะไรมา วุฒิไหนหว่า มาตั้งคำถามทิ้งไว้แล้วหายเงียบไปเลย