ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟีลการขับของ E36 Coupe หน่อยครับ  (อ่าน 2983 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากทราบครับว่ามีท่านใดเคยขับ E36 Coupe บ้างครับ อยากรู้ว่าฟีลการขับเป็นไง ถ้าให้เทียบกับรถรุ่นใหม่ๆในปัจจุบันคล้ายรุ่นไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: สอบถามเรื่องฟีลการขับของ E36 Coupe หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 08:22:37 »
เคยใช้ 318is อยู่ประมาณ 1 ปี

... เป็นรถที่สื่อสารกับคนขับไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เข้าโค้งหนักๆไม่มีความรู้สึกของล้อหน้ามาถึงพวงมาลัย ไม่มีความรู้สึกของล้อหลังมาที่ก้น พวงมาลัยเบา ออกไปทางหวิวๆหน่อยๆ ไม่ค่อยคมและออกจะช้าๆนิดนึง ... โดยรวมๆผมไม่จัดมันเป็นรถที่ขับสนุกเท่าไหร่ (สู้ e30, w201, w202 ไม่ได้)

... เครื่อง M42 เกียร์ธรรมดา under power ไปหน่อย แต่ลากรอบสนุก เสียงหวาน

โดยรวมไว้ขับหล่อๆ แว้ดบ้างบางที พอได้ แต่ถ้าเน้นขับดี ขับสนุก ผมว่ายังไม่ตอบโจทย์

แต่จะว่าไปถ้าเป็น 6 สูบ หน้าหนักกว่าหน่อยอาจจะดีกว่าที่ผมใช้ก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2016, 08:25:57 โดย Turin »

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องฟีลการขับของ E36 Coupe หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 08:49:07 »
ขับสู้ E30 ไม่ได้ครับ ถ้าเอาเครื่อง M42 มาวางใน E30 ขับสนุกมาก
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 19:47:24 »
ขับไม่โอเคเหรอครับ แล้วงี้ฟิวรถญี่ปุ่นสมัยใหม่ดีกว่าใช่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 21:19:53 »
ขับไม่โอเคเหรอครับ แล้วงี้ฟิวรถญี่ปุ่นสมัยใหม่ดีกว่าใช่มั้ยครับ
เทียบกับรถญี่ปุ่นสมัยนี้มันก็เทียบยากอยู่เหมือนกันครับ ... ที่ว่าไม่ประทับใจนั้นเทียบกับรถยุโรปในยุคใกล้เคียงกันมากกว่า ... ซึ่งผมชอบ e30 w201 w202 มากกว่า

จะบอกว่าแย่ญี่ปุ่นใหม่ๆ คงไม่ใช่ ความหนักแน่น โดยเฉพาะเวลาถนนไม่ดี โดดคอสะพาน ฯลฯ ผมชอบมันมากกว่ารถญี่ปุ่นใหม่หลายคันที่ผมขับ (Accord G7+Tein และ Yaris ตัวเก่าเดิมๆ) แต่ในแง่ความคมของพวงมาลัย ผมชอบรถญี่ปุ่นใหม่ๆมากกว่า (accord g7+tein)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 21:46:57 »
เทียบกับรถญี่ปุ่นสมัยนี้มันก็เทียบยากอยู่เหมือนกันครับ ... ที่ว่าไม่ประทับใจนั้นเทียบกับรถยุโรปในยุคใกล้เคียงกันมากกว่า ... ซึ่งผมชอบ e30 w201 w202 มากกว่า

จะบอกว่าแย่ญี่ปุ่นใหม่ๆ คงไม่ใช่ ความหนักแน่น โดยเฉพาะเวลาถนนไม่ดี โดดคอสะพาน ฯลฯ ผมชอบมันมากกว่ารถญี่ปุ่นใหม่หลายคันที่ผมขับ (Accord G7+Tein และ Yaris ตัวเก่าเดิมๆ) แต่ในแง่ความคมของพวงมาลัย ผมชอบรถญี่ปุ่นใหม่ๆมากกว่า (accord g7+tein)

อ๋อๆ ขอบคุณครับที่มาตอบขอสงสัย ในเรื่องของพวงมาลัยไม่คมอย่างที่ว่าเรามีวิธีแก้มั้ยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 08:06:56 »
ตอนใช้ e30 ผมย้ายจุดยึดกันโคลงหน้ามาให้เป็นจุดเดียวกับของ M3 ทำแล้วพวงมาลัยตึงมือขึ้น ฟิลดีกว่าเดิม ... ถามว่าเพราะอะไร?? ไม่รู้เหมือนกันครับ ตอนนั้นสนิทกับอู่แล้วเค้าชวนทำ เลยทำไปแบบงงๆ

E36 คล้ายๆกับ E30 ในแง่ที่ว่ากันโคลงตัวธรรมดากับตัว M3 หน้าตาเหมือนกันแต่จุดยึดไม่เหมือนกัน ... แต่ไม่แน่ใจเรื่องผลนะครับว่าทำแล้วจะดีขึ้นหรือเปล่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 20:00:56 »
ตอนใช้ e30 ผมย้ายจุดยึดกันโคลงหน้ามาให้เป็นจุดเดียวกับของ M3 ทำแล้วพวงมาลัยตึงมือขึ้น ฟิลดีกว่าเดิม ... ถามว่าเพราะอะไร?? ไม่รู้เหมือนกันครับ ตอนนั้นสนิทกับอู่แล้วเค้าชวนทำ เลยทำไปแบบงงๆ

E36 คล้ายๆกับ E30 ในแง่ที่ว่ากันโคลงตัวธรรมดากับตัว M3 หน้าตาเหมือนกันแต่จุดยึดไม่เหมือนกัน ... แต่ไม่แน่ใจเรื่องผลนะครับว่าทำแล้วจะดีขึ้นหรือเปล่า
อ๋อๆ ขอบคุณครับ