ผู้เขียน หัวข้อ: กุญแจรถโดนน้ำ แต่ยังพอใช้ได้ ควรใช้ต่อหรือไปซ่อมดีครับ?  (อ่าน 7283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
เรื่องของเรื่องแฟนยืมรถไปใช้ แล้วตอนกำลังล้างมือดันทำกุญแจหล่นลงไป แฟนบอกกดติดบ้างไม่ติดบ้างแต่ยังใช้สตาร์ทรถได้อยู่

ควรไปศูนย์ให้เช็คดู หรือว่า แค่เอาไปไว้ในถังข้าวสารก็กลับมาใช้ได้ตามปกติครับ? รบกวนเพื่อนๆสมาชิกให้คำแนะนำหน่อยครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
ถ้ามีปัญหา เอาไปให้ศูนย์ดูก็ดีนะครับ

แต่ของผม กุญแจมิราจ เคยทำตกลงไปในถังน้ำตอนเล่นสงกรานต์ แล้วคือแช่ในน้ำนานมาก แบบว่าไม่รู้ว่าตกลงไป
ตอนเห็นนี่ใจหายแว้ยเลย ปรกฏว่า ไม่เป็นไรเลยครับ ใช้ได้ตามปกติดีทุกอย่าง ผ่านมาปีกว่าๆก็ไม่เคยมีปัญหา

ปล. กุญแจไม่จมด้วย ลอยน้ำเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาไปตรวจสอบหน่อยครับ เผื่อมีอะไรข้างในที่ยังเสี่ยง แนะนำจริงๆ ผมเคยประมาทกับอะไรที่เป็นวงจรไฟฟ้า เหมือนจะใช้ได้ สุดท้ายพัง ด้วยความห่วงใยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ศุนย์ฯก็ไม่ได้ทำอะไรมาก ก็แบบเราทำเองนั่นล่ะครับ

ขั้นแรกสำคัญสุด ต้องรีบถอดแบตฯกุญแจออก(วิธีถอดดูตามคู่มือรถ)
อย่ารีบลองใช้งาน เดี๋ยวกดไปแล้วลัดวงจรช้อตขึ้น
จากที่อาจไม่เสียกลายเป็นเสียได้

ลองสลัดเบาๆให้น้ำที่ค้างออกมามากที่สุด
ใช้ลมเย็นที่เป่าผมเป่าไล่น้ำเบาๆ

ถ้ามีน้ำยาทำความสะอาด/ล้างหน้าคอนแทควงจรอิเลคโทรนิคส์ก็ฉีดทำความสะอาด

ถ้าไม่มีก็เอาไปไว้ในถังข้าวสาร
หรือสารดูดความชื้นอื่นๆก็ได้ สักสองสามวันคิดว่ามั่นใจแล้วจึงลองเอามาทดสอบ

ถ้าเสียก็เปลี่ยน ไม่คิดว่าศุนย์จะมีช่างอิเลคโทรนิคส์ซ่อม วงจรwiringภายในกุญแจก็ไม่คิดว่าบริษัทรถจะมีกัน
น่าจะเป็นของบริษัทซัพพลายเออร์ที่มีชื่อเสียงผลิตให้มากกว่า

ของผมเคยกุญแจkeyless Focus ติดในกระเป๋ากางเกงใส่ซักเครื่องซักผ้า ซักปั่นเสร็จเรียบร้อย
นึกขึ้นได้ภายหลัง แต่โชคดีครับ รอด ไม่เป็นอะไรกลับมาใช้งานปกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2016, 11:57:37 โดย tarahlm »

ศุนย์ฯก็ไม่ได้ทำอะไรมาก ก็แบบเราทำเองนั่นล่ะครับ

ขั้นแรกสำคัญสุด ต้องรีบถอดแบตฯกุญแจออก(วิธีถอดดูตามคู่มือรถ)
อย่ารีบลองใช้งาน เดี๋ยวกดไปแล้วลัดวงจรช้อตขึ้น
จากที่อาจไม่เสียกลายเป็นเสียได้

ลองสลัดเบาๆให้น้ำที่ค้างออกมามากที่สุด
ใช้ลมเย็นที่เป่าผมเป่าไล่น้ำเบาๆ

ถ้ามีน้ำยาทำความสะอาด/ล้างหน้าคอนแทควงจรอิเลคโทรนิคส์ก็ฉีดทำความสะอาด

ถ้าไม่มีก็เอาไปไว้ในถังข้าวสาร
หรือสารดูดความชื้นอื่นๆก็ได้ สักสองสามวันคิดว่ามั่นใจแล้วจึงลองเอามาทดสอบ

ถ้าเสียก็เปลี่ยน ไม่คิดว่าศุนย์จะมีช่างอิเลคโทรนิคส์ซ่อม วงจรwiringภายในกุญแจก็ไม่คิดว่าบริษัทรถจะมีกัน
น่าจะเป็นของบริษัทซัพพลายเออร์ที่มีชื่อเสียงผลิตให้มากกว่า

ของผมเคยกุญแจkeyless Focus ติดในกระเป๋ากางเกงใส่ซักเครื่องซักผ้า ซักปั่นเสร็จเรียบร้อย
นึกขึ้นได้ภายหลัง แต่โชคดีครับ รอด ไม่เป็นอะไรกลับมาใช้งานปกติ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ   ผมบอกให้แฟนลองทำตามที่คุณtarahlmแนะนำไปแล้ว ไม่รู้จะรอดมั้ย
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....

ออฟไลน์ kittiphat123

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ   ผมบอกให้แฟนลองทำตามที่คุณtarahlmแนะนำไปแล้ว ไม่รู้จะรอดมั้ย
ถ้าแฟนทำไม่เป็น ไปร้านกุญแจเลยครับ ให้เขาเช็คดูให้ พวกนี้เก่งครับ เพียงแต่ค่าใช้จ่ายแต่ละร้านไม่เท่ากัน 50-200
ถ้ายิ่งเปลี่ยนแบตเตอรี่ด้วยก็จะดีมากๆครับ โอกาสแบตเตอรี่เป็นสนิม เป็นขี้เมี่ยง มีโอกาสเกิดขึ้นได้สูง เมื่อโดนน้ำครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถอะไรครับ
ถ้าพวกรถบ้านๆรีโมทโรงงาน Toyota, Nissan ผมเข้าเครื่องซักผ้าด้วยซ้ำ  :-X
แกะออกมาถอดแบตออกแล้วเป่าให้แห้งจากนั้นเอาน้ำยาล้างคอนแท็คเช็ด ไม่เป็นไรเลยใช้ได้ปกติ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
คุณพ่อเคยทำกุญแจของพี่โต ล่วงลงไปในสระน้ำร้านอาหาร งมกันเป็นชั่วโมงเลยครับ เอาไปให้ร้านกุญแจดู ช่างบอกว่ามันมีซีลกันน้ำข้างใน ให้ลองเอาไปใช้ต่อ ผ่านมา 1 ปีแล้วครับ ปกติดี

รถอะไรครับ
ถ้าพวกรถบ้านๆรีโมทโรงงาน Toyota, Nissan ผมเข้าเครื่องซักผ้าด้วยซ้ำ  :-X
แกะออกมาถอดแบตออกแล้วเป่าให้แห้งจากนั้นเอาน้ำยาล้างคอนแท็คเช็ด ไม่เป็นไรเลยใช้ได้ปกติ

กุญแจของGallardoครับ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ ตอนนี้จบปัญหาได้แล้วครับ