ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ประกอบการรถปิคอัพ หรือธุรกิจที่ใช้รถปิคอัพส่งของ ใส่ใจเรื่องยางนิดนึง  (อ่าน 5115 ครั้ง)

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
พอดีวันนั้นผมขับตามวีโก้ส่งของคันนึง ไม่ติดทะเบียนหลัง  ???

ระหว่างนั้นผมก็เห็นเขาขับซิ่งมากๆ แบบมุดไปมา ผมก็ขับตามหลังเขามาครับ ซักพักรถพี่แกมีเสียงปุ้ง!!! แล้วควันดำๆเต็มไปหมด พร้อมกับมีเศษยางกระเด็นใส่รถผม  >:( (ในยางก็มีใยเหล็กนะ) ตอนแรกผมก็นึกในใจ เชรี่ย รถแมร่งแรงว่ะ backfireด้วยหรอว่ะ ดีเซลนะเนี่ย -*- แต่ซักพักผมก็เลิกเพ้อเจ้อ พร้อมกับเศษยางกระเด็นใส่เต็มรถผม

เดชะบุญที่ รถผมไม่เป็นอะไร และคนขับควบคุมรถ และประคองเข้าข้างทางได้ปลอดภัย เฮ้อออ

เรื่องยางเนี่ย ขอเถอะ เป็นสิ่งเดียวที่สัมผัสพื้นถนนตลอดเวลา อย่าเหนียวกันหน่อยเลยครับ คุณไม่ได้เดือดร้อนคนเดียวหรอก คนใช้รถใช้ถนนคนอื่นก็จะเดือดร้อนตาม

ฝากด้วย  >:(
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ความปลอดภัยต้องมาก่อนครับ

ออฟไลน์ prai

เรื่องนี้ผิดทั้งเจ้าของรถและคนขับรถ.

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผู้ประกอบการก็งกกันเกินไป ยางเส้นนึงดอกหมดทีก็หล่อดอกใหม่  แล้วความปลอดภัยมันอยู่ที่ไหน

รถปิคอัพยังไม่เท่าไหร่ เคยตามรถบรรทุกแล้วมันระเบิด

รถที่ขับตามๆกันมาโดนแรงระเบิด+เหล็กภายในยาง กระจกแตกกัน3-4คัน มันคุ้มกันมั้ยอ่ะครับ

>:( >:(
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ motion

• Full Member
แหม....ประสบการณ์ใกล้เคียงกันเลยครับ เมื่อวานนี้เอง แต่ผมเป็น รถ 18 ล้อครับ ถนนบายพาสชลบุรี

ข้างหน้าผมเป็นวีโก้ ซ้ายเป็นสิบแปดล้อ เรากำลังแซงตามๆ กันไป ยางล้อหลังขวาสิบแปดล้อระเบิด ช่วงที่วีโก้กำลังแซงพอดี

ทั้งฝุ่นและเศษยางกระเด็นออกมาหักหลบกันวุ่นวาย แต่คราวซวยของวีโก้ครับ ที่โดนบังโคลนที่เป็นเหล็กกระเด็นเข้าหน้ารถเต็มๆ

ดีที่พี่แกไม่หักลงข้างทางไป ผมเองก็เกือบจูบตูดพี่วีโก้เหมือนกัน  หวุดหวิด.....

ใส่ใจกันหน่อยครับ

ออฟไลน์ CRO

- - ถ้าคุณ Preceda2 มาเห็นรถขนของแถวนี้นะ บรรทุกซะ overload ยางหลังก็เปลี่ยนไปใส่อันใหญ่ๆ แล้ว อัดลมเข้าไปเยอะๆ
ผมเจอทีไรรีบแซทุกที เสียวววว

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเค้าขับช้า ก็รีบแซงให้พ้นๆครับ

ถ้าเค้าขับเร็ว ผมจะชิดซ้าย ให้คุณพี่เค้าไปก่อนเลย

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ถ้าเค้าขับช้า ก็รีบแซงให้พ้นๆครับ

ถ้าเค้าขับเร็ว ผมจะชิดซ้าย ให้คุณพี่เค้าไปก่อนเลย

เหมือนกันเลยครับ ของแบบนี้ยิ่งห่างเท่าไหร่ยิ่งดี อันตรายมาก เคยเห็นข่าวที่มีคนเติมลมรถ 18 ล้อแล้วมันระเบิด ตายเลยนะครับนั่น

:o

ออฟไลน์ Mighty-X

ยิ่งบรรทุกหนัก
ลมยางก็ต้องเพิ่มตามไปด้วย อย่างรถส่งผัก/ผลไม้ของพ่อค้าแม่ค้าทั้งหลาย
บรรทุก 4-5 ตัน

เติมลมกันไปไม่ต่ำกว่า 100 ปอนด์!!!
แต่ส่วนใหญ่บอก 120 กำลังดี

เห็นตอนเติมแล้ว
เสียวจะระเบิดใส่หน้าจริงๆ

ปล.แบบในรูปนี้ก็เจอบ่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2010, 18:50:27 โดย Mighty-X »

ออฟไลน์ motion

• Full Member
^
^
^
^
^
^
ใช้รถ 6 ล้อดีกว่ามั้ยครับ พี่น้องเกษตรกร....5555

ออฟไลน์ Preceda2

คนเราทำอะไรอย่าเกินตัว เกินspecเลยดีกว่า  ;)
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ mcat231032

แต่ผมเดาว่าที่ ระเบิดเพราะลืมเช็ค  แล้ว ลมยางอ่อนมากกว่า ครับ แต่อันตรายจริงๆๆ

ออฟไลน์ Tonaka

阿蘇山