ผู้เขียน หัวข้อ: เปอร์โยต์ 407 กับ วอลโว่ วี50  (อ่าน 16925 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: เปอร์โยต์ 407 กับ วอลโว่ วี50
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 22:45:43 »
วอลโว่ดีกว่าครับ เปอร์โยต์ไม่แนะนำครับถ้ามันนำเข้าโดยบริษัทของมานเองก้อน่าสนครับ ยนตรกิจนี่เข็ดแล้วเข็ดอีกครับ

ขอบคุณครับ รถดี แต่บริษัท แม่ไม่น่าไว้วางใจใช่มั้ยครับ 

v50 +1
แม่ผมเคยใช้เปอร์โยต์ รถดีจริง แต่บริษัทของยนตรกิจไม่ได้เรื่อง ถ้าสมมุติว่าบริษัทนี้ไม่ใช่ยนตรกิจแต่เปนบริษัทที่ก่อตั้งขึ้นมาเอง น่าซื้อครับ แต่ถ้ายนตรกิจยังไงก้อไม่แนะนำเด็ดขาด นอกเสียจากว่าพี่ไปซื้อยนตรกิจ เวลาซ่อมก้อซ่อมได้ในอู่ข้างนอกครับ

ผมเสียดาย VW กัย Audi ด้วยครับ :'(
ผมก้อเสียดายครับพี่ เปนรถที่ผมชอบมากครับ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
Re: เปอร์โยต์ 407 กับ วอลโว่ วี50
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 03:23:07 »
จบเลยครับ ปิดกระทู้ได้เลย

V50 มาแรงซะขนาดนี้ วันจันทร์จะไปจองเลยครับ(แต่ได้รถ สิงหาคม)

ขอบคุณ ทุกความคิดเห็นนะครับ ที่ช่วยผมได้เยอะ

สุดท้ายนี้ขอกล่าวอย่างสุดซื้งว่า เสียดายรถดีๆ ที่เรามีโอกาสได้ใช้ แต่ต้องเหนื่อยใจในภายหลัง

ทำให้รถดีๆ หลายๆ ค่าย หลายๆคัน ไม่ได้แจ้งเกิด

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 07:52:40 »
ผมไม่เอาทั้ง2ยี่ห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 07:59:36 »
เคยดูเทียบกันหลายยี่ห้อ ทั้ง ทูซอน เลกาซี่ 407 และ วี 50

สุดท้ายจบที่ วี 50 เพราะดูแล้วใช้งานง่ายกว่า สะดวกกว่า และดูปลอดภัยกว่า เลกาซี่ราคานี้ไม่มีเบาะหนังน่ะครับ ต้องเพิ่มเงินเอง

วี 50 จัดว่าเพียบพร้อมในหลายเรื่องเลย แต่สำหรับผม ยังขาดเปิดไฟหน้าอัตโนมัติ เซ็นเซอร์น้ำฝนพวกนี้ยังไม่มี แต่ก็คุ้มครับกับการใช้งาน

ผมก็จองไปแล้ว แต่ของผมได้ไวกว่าน่ะ

จองไป 2 คัน คันแรกจองปลายกุมภา รับรถไปแล้ว เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา อีกคันจองต้นมีนา จะนัดรับรถปลายพฤษภาครับ

ของแถมไม่ค่อยเน้น เน้นส่วนลดเงินสดครับ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:14:44 »
s80 ราคาตัวถูกสุดมัน 2.49 ล้านบาทไม่ใช่หรอครับ ซื้อจริงๆน่าจะลดได้อีกนะครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:19:16 »
ที่บ้านมี Citroen C5 อยู่คันนึง
เพื่อไม่ให้จนลงโดยไม่จำเป็น ผมสั่งซื้อคู่มือซ่อมบำรุงแบบ DIY ของ Haynes จากอังกฤษเพื่อที่จะได้ไม่ต้องไปเข้าศูนย์ของยนตรกิจโดยไม่จำเป็น (เข้าแต่ละทีกระเป๋าเบาเลย) ถ้าจำเป็นก็คงพยายามเข้าอู่ข้างนอกแทน (พื้นฐานคล้ายๆ Peugeot เลยพอหาอู่ได้)

แต่หลายๆ จากรถคันนี้ทำให้ผมไม่ประทับใจรถยนต์สัญชาติฝรั่งเศษอย่างแรง ข้อดีมันก็ดี แต่ข้อเสียมันรับไม่ค่อยได้ แถมค่อนข้างจุกจิกด้วย

งานนี้ผมเชียร์ V50 อีกหนึ่งเสียง
ใช้ตัวเบนซินหรือดีเซลครับ ผมใช้ดีเซลอยู่ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรกวนใจ สักเท่าใด
เรื่องศูนย์ถ้าอยากเข้าจริงๆก็ไม่แนะนำหัวหมากครับ เห็นหลายคนบ่นว่าแพง ไม่ลดเปอร์เซ็นให้ด้วย
ส่วนตัวผมเข้าที่นราธิวาสอย่างเดียวเลยครับมีส่วนลดให้ด้วย
ปล.ใช้กี่กิโลเมตรแล้วครับ เกียร์เริ่มมีปัญหาหรือยัง

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:22:01 »
จากการศึกษามานะครับ สักพักนึงแล้วเกี่ยวกับซีตรอง(ยนตรกิจนั่นแหล่ะ)
สรุปคราวๆ คืออย่างงี้ครับ ถ้าเกิดมีอะไหล่ชิ้นไหนเสียหาย แนะนำว่าให้เปลี่ยนครับ อย่าซ่อม
เพราะถ้าซ่อมปัญหามักจะไม่จบ และควรมีความรู้เรื่องรถยนต์คันนั้นๆ พอสมควรจะได้ทันช่างครับ
เมื่อมีอะไรให้เรียกร้องสิทธิที่ผู้บริโภคควรจะได้รับ อย่านิ่ง อย่าเฉย แบบนี้คบยนตรกิจได้ครับ

เข้าคำถามนะครับ
ดูเรื่องเครื่องยนต์แล้ว V50 ได้เปรียบกว่านึดนึง แล้วคุณเป็นคนขับรถเร็วด้วย.
แต่ผมชอบรูปร่างหน้าตา 407 มากกว่า .เลือกยาก!

Volvo V50 ล่ะกันครับ(ถ้าให้ผมเลือกนะ)
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งหมดครับ
อันไหนมีชุดซ่อมก็ซ่อมได้ครับ

ออฟไลน์ Monstruo

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 14:11:41 »

ใช้ตัวเบนซินหรือดีเซลครับ ผมใช้ดีเซลอยู่ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรกวนใจ สักเท่าใด
เรื่องศูนย์ถ้าอยากเข้าจริงๆก็ไม่แนะนำหัวหมากครับ เห็นหลายคนบ่นว่าแพง ไม่ลดเปอร์เซ็นให้ด้วย
ส่วนตัวผมเข้าที่นราธิวาสอย่างเดียวเลยครับมีส่วนลดให้ด้วย
ปล.ใช้กี่กิโลเมตรแล้วครับ เกียร์เริ่มมีปัญหาหรือยัง
[/quote]

ใช้ตัวเบนซินครับวิ่งในเมืองนี่กินจุเอาเรื่องเลย ตอนนี้วิ่งไปไม่เยอะครับ เกียร์เลยยังไม่มีปัญหา แต่ปั้มติ๊กแตกไปตัวนึง เข้าศูนย์ที่หัวลำโพงเสียไปหมื่นกว่าบาท
ไม่ทราบว่าถ้าจะหาซื้อพวกไส้กรองอากาศ/น้ำมันเครื่อง นี่ควรซื้อที่ไหนดี?

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 14:53:59 »
เลือกคันที่คุณชอบมากที่สุดดีกว่าครับ

อย่ากวาดไปกวาดมา มันจะงงสับสนเกินไป

แล้วลองมาพิจารณาอย่างละเีอียดถี่ถ้วนว่า ข้อเสียของรถที่คุณชอบมากที่สุดนั้น ....คุณรับได้หรือไม่อย่างไร

จากที่อ่านมาข้างบนๆ คิดว่าคุณน่าจะชอบ 407 มากกว่า คราวนี้คุณก็ต้องมานั่งคิด + เก็บข้อมูลเอาว่า คุณรับได้จากการบริการแบบของยนตรกิจได้มั้ย

อะไหล่ส่วนใหญ่พวกไหนเสียบ่อย ราคาแค่ไหน ? อู่นอกที่น่าสนมีมากแค่ไหน ? ใกล้บ้านคุณหรือไม่?

ตรงนี้จะตรงประเด็นมากกว่าครับ

แต่ส่วนตัวผมเชียร์วอลโว่ เพราะที่บ้านใช้อยู่ พบว่ามันดี ไม่จุกจิก ทนทาน เรียบร้อยเรียบง่าย และศูนย์ก็ไ้ว้วางใจได้ครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 15:02:11 »
เราเคยทำรีวิว ของ 407 ไปแล้ว แต่เป็น ดีเซล HDi

ส่วน V50 เราก็มีรีวิวของ S40 .ห้คุณได้ชมเทียบกันไปพลางๆ

ในส่วน รีวิวของ เว็บเรานี่ละครับ

ถ้าส่วนตัวผม ชัดเจนมากๆอยู่แล้วว่า
ถึง V50 จะเล็กกว่า แต่ในภาพรวมแล้ว ผมยังเชื่อมั่นวอลโว มากกว่าเปอโยต์ ครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 23:16:47 »

ใช้ตัวเบนซินครับวิ่งในเมืองนี่กินจุเอาเรื่องเลย ตอนนี้วิ่งไปไม่เยอะครับ เกียร์เลยยังไม่มีปัญหา แต่ปั้มติ๊กแตกไปตัวนึง เข้าศูนย์ที่หัวลำโพงเสียไปหมื่นกว่าบาท
ไม่ทราบว่าถ้าจะหาซื้อพวกไส้กรองอากาศ/น้ำมันเครื่อง นี่ควรซื้อที่ไหนดี?
ร้านเอกชัยครับ มีตรงคลองเตยกับสุขุมวิทครับ อะไหล่อื่นๆก็ฝากร้านนี้สั่งให้ได้ครับ ประหยัดกว่าในศูนย์เยอะ ปั๊มติ๊กของผมยังไม่มีปัญหาครับ จะแสนกิโลเมตรแล้ว ภาพรวมยังดีอยู่ครับ
ใบปัดน้ำฝนอย่าซื้อร้านนี้เด็ดขาด เก็บไว้นาน มันเสื่อมครับ ไม่ได้เรื่อง ซื้อตามคลองถมดีกว่า ผมซื้อคลองถมคู่ละพันสามร้อย ใช้มาปีกว่ายังไม่มีปัญหาเลยครับ(ของboschแท้ ก้านยาง)