ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำชี้แนะ น้ำมันเครื่องรั่ว  (อ่าน 6157 ครั้ง)

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
รบกวนขอคำชี้แนะ น้ำมันเครื่องรั่ว
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 20:36:49 »
ผมใช้ mazda 2 ตัวเก่าอยู่ครับปี 2011
เมื่อไม่นานมานี่ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ช่างบอกว่า น้ำมันเครื่องอาจจะรั่วได้
ผมจำศัพท์ที่ใช้เรียกตรงจุดๆนั้น ไม่ได้ว่ามันเรียกว่าอะไร ที่ช่างเขาบอกว่าถ้าปล่อยไว้นานๆเข้าน้ำมันเครื่องจะรั่ว

ช่างเขาแนะนำมาว่า ให้ไปเข้าศูนย์ผ่าเครื่อง หรือนำรถไปล้างห้องเครื่อง ล้างคราบที่อยู่ข้างใต้ของเครื่อง
ตอนนี้ งงๆ อยู่ครับว่า ไม่รู้จะทำยังไงดี

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนขอคำชี้แนะ น้ำมันเครื่องรั่ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 21:08:24 »
เห็นรอยน้ำมันเครื่องที่มันซึมใต้ห้องเครื่องแน่ๆ

ถ้าแค่ซึม แต่ไม่หยด ลองก้ม หมอบ ดูใต้ห้องเครื่องครับ จะเห็นคราบตรงรอยต่อของอ่างน้ำมันเครื่อง
มีสาเหตุจาก
1. ประเก็นอ่างน้ำมันเครื่องเสื่อมตามอายุครับ
2. เป็นโรคประจำตัวของบางรุ่น
3. จากซึมเบาๆ หากปล่อยไว้นานๆ (จะซึมหนักมากขึ้นจนเป็นโรคซึมเศร้า) จะมากจนเห็นเป็นรอยหยดของน้ำมันเครื่องบนพื้นตรงบริเวณที่จอดครับ

แก้ไข เปลี่ยนประเก็นอ่างครับ
รื้อหนักมาก ค่าแรงช่างแพงกว่าค่าประเก็น

Re: รบกวนขอคำชี้แนะ น้ำมันเครื่องรั่ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 21:44:44 »
ขอบคุณมากครับผมว่าคงเป็นเจ้านี่และ ประเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง

เมื่อกี้นี้ลองมุดดูใต้ท้องรถตัวเองแล้วครับ เห็นมันมีอยู่จุดนึงที่มันดูแล้วชื้นๆจากการซึม เลยลองเอานิ้วไปจับดู ได้น้ำมันติดนิ้วมาเต็มๆเลย

ไม่ทราบว่าพอจะทราบ ราคา ค่าใช้จ่ายบ้างรึเปล่าครับ ไม่ทราบไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2016, 21:50:00 โดย mickey47 »

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 22:03:19 »
มีรูป ปลากรอบ ป่าวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 22:15:19 »
มีรูป ปลากรอบ ป่าวครับ

นี้ครับ ตรงจุดที่เข้มๆ เอานิ้วไปจับดูแล้วมีน้ำมันติดนิ้วมาครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 09:07:48 »
ลองเอาประแจขันน๊อตอ่างอีกรอบดูก่อนครับอาจมีการหดตัวประเก็นอาจขันเข้าไปได้อีก แล้วเอาโซเน๊กฉีดล้าง หากว่าเจออาการน๊อตอ่างไม่แน่น แล้วก็ดูต่อไป

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 13:46:15 »
ทำความสะอาดทั้งหมดก่อน ค่อยดูจุดที่รั่วซึม ถ้าชัวร์และแน่ใจว่าเป็นที่ประเก็นอ่างน้ำมันเครื่องรั่วซึม ค่อยเปลี่ยนประเก็นอ่างน้ำมันเครื่องครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 17:26:16 »
ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ โทรไปถามที่ศูนย์มา เขาบอกเข้าไปขึ้นลิฟตรวจเช็ค ให้คำปรึกษาได้ ไม่เสียค่าใช้จ่าย

แต่หากเป็นที่ประเก็นอ่างน้ำมันเครื่องจริงๆ ศูนย์บอกว่า เปลี่ยน ค่าใช้จ่ายทั้งหมดก็ 3000 ต้นๆครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 10:37:19 »
อยู่ที่ไหนครับ
รถหมดประกัน ไปอู่มาสดาไหมครับ

หาซื้ออะไหล่ วรจักร
ค่าแรง ตามแต่ตกลงกัน

ยางปะเก็น Ford Fiesta = 1,xxx บาท
ค่าแรงช่าง 400 (อะไหล่ Fiesta , M2 บางอย่างใช้ร่วมกันได้ เช่น ผ้าเบรก , กรองอากาศแอร์)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 15:59:19 »
อยู่ที่ไหนครับ
รถหมดประกัน ไปอู่มาสดาไหมครับ

หาซื้ออะไหล่ วรจักร
ค่าแรง ตามแต่ตกลงกัน

ยางปะเก็น Ford Fiesta = 1,xxx บาท
ค่าแรงช่าง 400 (อะไหล่ Fiesta , M2 บางอย่างใช้ร่วมกันได้ เช่น ผ้าเบรก , กรองอากาศแอร์)

อยู่แถวเกษตร กรมป่าไม้ ครับ ที่เข้าศูนย์เพราะไม่ทราบพวกเรื่อง อู่นอกมากเท่าไหร่ครับ เลย โทรถามศูนย์ไปก่อน

รบกวนขอคำแนะนำพวก อู่ข้างนอกดีๆ ใกล้บ้านด้วยยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ