ผู้เขียน หัวข้อ: W213 ป้ายแดง เหยียบเบรคสุดตอนจะหยุดนิ่งมีเสียง "ตึก" แล้วดังอีกครั้งตอนปล่อยเบรค  (อ่าน 11476 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ ขอสอบถามอาการหน่อยก่อนจะนำรถไปเข้าศูนย์ เผื่อไว้เป็นความรู้ไปคุยกับช่างที่ศูนย์

รถผมเป็น E220d เบรคเป็น amg ล้อ 19 ครับ

รถคันนี้ออกมาได้ไม่เกินสัปดาห์ครับ จะมีเสียงเบรคดัง "ตึก" หรือ "อึก" แบบไม่ใช่เสียงโลหะเสียดสีกันนะครับ โดยจะเป็นเฉพาะตอนกดเบรคจนจังหวะสุดท้ายก่อนจะหยุดนิ่ง แต่เวลาชลอความเร็วปกติดีครับ แล้วจะเป็นอีกครั้งตอนปล่อยเบรคเพื่อให้รถเริ่มออกตัวในจังหวะแรกแต่จะเบากว่า

ใครพอจะมีความรู้รบกวนสอบถามหน่อยครับ อยากทราบความเป็นไปได้ของอาการก่อนไปเข้าศูนย์

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันครับ
แต่จะมาบอกว่า W205 350e เพื่อนผมก็เปนครับ
วันนั้นลองไปรื้อกันก็หาสาเกตุไม่เจอ

ถ้าเตอสาเกต รบกวนมาแจ้งอัพเดดกันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RP2112

• Jr. Member
  • **
มีเพื่อนแล้วครับ
W213 AMG ของผมก็มีอาการเหมือนคุณเลยครับ
ตอนแรกคิดว่าเป็นอาการของ เบรคใหม่ หรือ ยางใหม่ แต่นี่ขับไป 3000 กว่า กิโลละครับ ยังไม่หายเลย

กะว่าวันเสาร์นี้จะเอาไปให้ศูนย์เช็คให้

ยิ่งตอนเหยียบเบรคให้รถไหลช้าๆๆๆมากๆนี่ เสียงจะดังยาวเลย

ออฟไลน์ Stp

ต้องถามก่อนว่า เพิ่งใช้ Benz เป็นคันแรกๆ ในช่วงไม่เกิน 10 ปีหรือเปล่า คือไม่ใช่อะไรนะ เพราะผมหาข้อมูลจากคลับ Benz มาตั้งแต่สมัย C W204 , E W212 แล้ว

อาการประจำของ Benz คือ เบรคดัง และใบปัดน้ำฝนสะดุด

อันแรกก็คือที่คุณกำลังเจอนี่แหละ พอเบรคใกล้ๆ จะหยุดจะดังกึก ช่วงรำคาญสุดคือรถไหลๆ ตอนรถติดนี่แหละ เห็นเขาว่าให้ช่างลองปรับระยะผ้าเบรคเสียงจะเบาลงหน่อย แต่สุดท้ายก็ดังเหมือนเดิม  :-\
ผมต้องใช้วิธีเลี้ยงคันเร่งพอให้รถไหลแล้วแตะเบรคช้าๆ หยุดทีเดียวจบ เสียงจะเบาลงเยอะ ต้องลองหาจังหวะกดเบรคจะช่วยได้อยู่

อันที่สองคุณน่าจะยังไม่เจอฝนตกหนักๆ ฝนเล็กน้อยไม่ดังเท่าไร แต่พอฝนตกหนักปัดต่อเนื่อง ใบปัดแบบไม่มีโครงจะบิดตัวกับกระจก ทำให้เกิดเสียงสะดุดดังลั่นเลย
เสียงทุเรศกว่าเบรคดังอีก ผมต้องเติมพวกน้ำยาช่วยหล่อลื่นใส่กระปุกน้ำล้างกระจก แล้วคอยฉีดพรมเป็นระยะๆ เพื่อไม่ให้ใบปัดสะดุด อาการนี้หลายคนเคลมมาแล้วหายช่วงแรก เดี๋ยวก็สะดุดดังลั่นอีก  :(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

wildstocks

โอ้......ชีวิต

10 กว่าปีหลังมานี่ผมใช้แต่ Subaru มา 2 คัน เผิ่งมีปัญญาถอยเบนซ์คันแรกเนี่ยหละครับ

ผมเผิ่งมีดราม่าเรื่องเบอร์โทร สงสัยต้องมีเครื่องรถด้วย

ออฟไลน์ RP2112

• **
รถเบนซ์คันแรกเช่นกันครับ

มีอาการที่ปัดน้ำฝนเหมือนที่คุณ STP ตอบไว้เลยครับ (ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล)

ใช้มา 1 เดือนนี้รู้สึกไม่ดี เท่าที่คาดหวังไว้ เจอทางไม่เรียบ ตกหลุม ขอบ 19 นี่สะเทือนมาก
ครั้งหน้าคงกลับไป D-Segment เหมือนเดิมดีกว่า

ขอให้อาการรถของเจ้าของกระทู้(และของผม) แก้ไขหายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

อ่านกระทู้นี้แล้วสบายใจเลย
สบายใจในแง่ที่ว่า รถเบนส์เขาก็มีปัญหาเหมือนกัน เพราะนั้นรถญี่ปุ่นเรามีปัญหาบ้างก็ถือว่าเป็นกำไรชีวิตแล้วกัน

ออฟไลน์ Stp

ล้อ 19" เติมลมเท่าไรครับ ปกติโรงงานกำหนดมา 220-240 kPa ราวๆ 32-34 PSI ผมจัดไป 36 ด้วยความวิตกจริตหน่อยๆ กลัวแม็กจะดุ้ง  :'( ช่วงล่าง AMG ก็มีสะเทือนเอาเรื่องเวลารูดขอบท่อ ตกขอบท่อทีนึงมีใจหายแว๊บ  :(

GLC ผมยาง 255/45 ด้วยซ้ำ ถ้ารถเก๋งยางซีรีย์ 30/35 แอบเครียดแทน เคยครั้งนึงร้านยางจัดให้ 40 พระเจ้า !!! ชีวิตไม่เป็นสุขเลย

ใช้มา 1 เดือนนี้รู้สึกไม่ดี เท่าที่คาดหวังไว้ เจอทางไม่เรียบ ตกหลุม ขอบ 19 นี่สะเทือนมาก
ครั้งหน้าคงกลับไป D-Segment เหมือนเดิมดีกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมเผิ่งมีดราม่าเรื่องเบอร์โทร สงสัยต้องมีเครื่องรถด้วย

ผมก็ว่าชื่อ log in คุ้นๆ :)

ออฟไลน์ sangjan

• **
โอ้ว อ่านๆดูหลายท่านมีปัญหากับรถป้ายแดงเยอะเหมือนกัน  ผมใช้รถมาหลายคันป้ายแดงทั้งนั้นยังไม่เคยเจอปัญหาเลยโชคดีจัง  555  แต่ป้ายแดง BMW  จะ 3 เดือนแว้วว ขับได้  14xx  โล  ยังไม่เจอปัญหา

ใดๆเลยขับดีมาก   ขอให้ จขกท  แก้ปัญหาได้เร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

น่าจะปกตินะครับ คือถ้าคลานช้าๆแล้วเบรคเสียง ตึกหรืออึกตอนหยุดมันคือเสียงผ้าเบรคสีกับจาน แต่ถ้าวิ่งเร็วๆเบรคสั้นๆหรือแรงๆไม่มีเสียงรึป่าวถ้าใช่ก็ปกติ แต่ดังอีกครั้งตอนปล่อยนี่ไม่แน่ใจนะครับ ยกเว้นแต่ได้ยินแผ่วๆตอนยืนโบกหน้ารถหรือเปิดกระจกฟังตั้งใจจับจริงๆมีนิดๆนะครับเหมือนเสียงบูทยางมันให้ตัวได้   mb mb เสียงเบรคเห็นเป็นตั้งแต่ป้ายแดงจนเป็นเอกลักษณ์รถยุโรปไปแล้ว เคยถามศูนย์เขาก็ใช้สเปรย์ล้างเบรคฉีดเสียงก็เงียบไปเยอะ สังเกตุว่าตอนรถใหม่จะดังมากหรือตอนเปลี่ยนจานเบรคใหม่จะดังชัดและเบรคยาวกว่าเพราะสารเคลือบมั้งเห็นเหมือนสีพ่นทับกันสนิมไว้ พอพ้นรันอินเบรคก็เงียบลงและเบรคได้สั้นขึ้น ในคู่มือเขาก็มีบอกครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
ลองเข้าศูนย์บริการตรวจสอบดูครับ

jaesz

ลองเช็คชุดเบรคฉุกเฉินที่ล้อหลังครับ Parking brake

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
ต้องถามก่อนว่า เพิ่งใช้ Benz เป็นคันแรกๆ ในช่วงไม่เกิน 10 ปีหรือเปล่า คือไม่ใช่อะไรนะ เพราะผมหาข้อมูลจากคลับ Benz มาตั้งแต่สมัย C W204 , E W212 แล้ว

อาการประจำของ Benz คือ เบรคดัง และใบปัดน้ำฝนสะดุด

อันแรกก็คือที่คุณกำลังเจอนี่แหละ พอเบรคใกล้ๆ จะหยุดจะดังกึก ช่วงรำคาญสุดคือรถไหลๆ ตอนรถติดนี่แหละ เห็นเขาว่าให้ช่างลองปรับระยะผ้าเบรคเสียงจะเบาลงหน่อย แต่สุดท้ายก็ดังเหมือนเดิม  :-\
ผมต้องใช้วิธีเลี้ยงคันเร่งพอให้รถไหลแล้วแตะเบรคช้าๆ หยุดทีเดียวจบ เสียงจะเบาลงเยอะ ต้องลองหาจังหวะกดเบรคจะช่วยได้อยู่

อันที่สองคุณน่าจะยังไม่เจอฝนตกหนักๆ ฝนเล็กน้อยไม่ดังเท่าไร แต่พอฝนตกหนักปัดต่อเนื่อง ใบปัดแบบไม่มีโครงจะบิดตัวกับกระจก ทำให้เกิดเสียงสะดุดดังลั่นเลย
เสียงทุเรศกว่าเบรคดังอีก ผมต้องเติมพวกน้ำยาช่วยหล่อลื่นใส่กระปุกน้ำล้างกระจก แล้วคอยฉีดพรมเป็นระยะๆ เพื่อไม่ให้ใบปัดสะดุด อาการนี้หลายคนเคลมมาแล้วหายช่วงแรก เดี๋ยวก็สะดุดดังลั่นอีก  :(

ใช่คับ สองอาการนี้ ไม่นับเป็น defect ครับ คือมันเป็นทุกคัน ทุกรุ่น cla e c เป็นหมดเป็นมาจากโรงงาน รถนำเข้าก็เป็น

ขอเพิ่มอีกข้อที่ จขกท เจอแน่ๆ คือไอน้ำเกาะไฟหน้าเวลาฝนตกหรือล้างรถ เเต่ไม่ส่งผลต่อการใช้งานนะครับ ไฟยังออกปกติ ทิ้งไว้สองชมก็หายเอง เห็นมีหลายคนไปทำเรื่องเปลี่ยนกับศูนย์ ถ้าช่างไม่รู้เรื่องก็เปลี่ยนให้เเล้วก็ ... เป็นใหม่ เเล้วก็ออกมาโวยวาย -*-

คือไม่ใช่ว่ามันดีนะครับ เเต่มันเป็นจากการผลิตอยู่เเล้วทุกคันทุกรุ่น ผมไม่นับเป็น defect ถ้าไม่ชอบต้องบ่นไปทางเยอรมันเเล้ว

ตรงข้ามกับ c class ที่เสียงประตูดัง อันนั้นคือ defect เพราะเป็นอยู่รุ่นเดียว เเค่ลอตในบางประเทศเท่านั้น (ล่าสุดมีอะไหล่จากเยอรมันมาเปลี่ยนเเล้ว กำลังทยอยไล่เปลี่ยนให้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 13:14:00 โดย zhalvia »

ออนไลน์ PREM

ถ้าหมายถึงเสียงดังอืดดดดดด เวลาค่อยๆ เลียเบรกจนรถเกือบหยุด กับตอนคลายเบรกออกตัวใหม่
Volvo ก็เป็นครับ :-[ โดยเฉพาะตอนเบรกเย็น
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ 2k

ของผมไม่ใช่เบนซ์แต่มีอาการนี้เหมือนกันเลย อาการนี้เกิดขึ้นหลังผมเอาไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาครับ เปลี่ยนจากของเดิมfomocoเป็นN brakeจะมีเสียงเวลาเบรคความเร็วต่ำแบบนี้แหละแต่แล่นเร็วแล้วก็ไม่มีเสียง สาเหตุมาจากการที่ผ้าเบรคN brakeไม่มีแผ่นชิมเสริมความหนาเลยไม่เท่าของfomocoเวลาเลรคมันเลยเหลือช่องว่างนิดนึงให้รำคาญใจที่ความเร็วต่ำ ไม่มีอันตรายอะไรแค่รำคาญ ยังไงให้ช่างลองดูระยะห่างของผ้าเบรคดูครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ wecomefrom

• Newbie
  • *
ของผมเป็นแต่เป็น bmw
เป็นตั้งแต่ออกรถมา
คือดังตอนจังหวะเหยียบเบรคตอนรถจะหยุดนิ่งดัง อึก ถ้าชลอ จะไม่ดัง
กับดังอีกทีตอนปล่อยเบรค ก่อนจะไปเหยียบคันเร่ง ไม่ได้เลี้ยงเบรคหรือเลียเบรคนะครับ ปล่อยธรรมดา
ไป0 ก็บอกว่าปกติ ครับเปลี่ยนผาเบรคให้ไม่หายเป็นเหมือนเดิม คือต้องทำใจครับ  แต่ขับรถ ญี่ปุ่นที่บ้าน ไม่มีคันไหนเป็น

ออฟไลน์ dt9

อาการนี้เป็นข้อเสียของ MB เลยครับ มีคนบ่นเยอะมาก เป็นปัญหาน่าเบื่อจริงๆ
ผมไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออื่นเป็นแบบนี้รึเปล่า เท่าที่ผมใช้รถมาเจอ MB ยี่ห้อเดียว
สรุปคือ W213 ก็ยังไม่ดีขึ้น แย่จริงๆ ครับ

ที่ลองใช้มา C Class W205 ก็เป็นครับ  วิ่งเกือบหมื่นโล ก็ยังไม่หาย
แต่แค่มันอาจไม่เป็นทุกครั้งแค่นั้น อยู่ที่จังหวะด้วย

ส่วน GLE ลองแล้วไม่เป็นครับ ไม่เป็นตั้งแต่แรกเลย ไม่ต้องรอ run in อะไรทั้งนั้น 
และรุ่นเก่าอย่าง E Calss W211 เป็นแต่ไม่เท่า W205
BMW มีเสียงแต่น้อยไม่เท่า MB 
Camry ไม่เป็นเลย

ลองไปถามช่างที่ศูนย์ได้ครับ เค้าจะตอบว่าเป็นอาการปกติ
บางคนถึงกับบอกว่า รถราคาระดับนี้มีแค่ ตราดาว จริงๆ
ขับ Toyota สบายใจกว่ามาก เฮ้อ

ออนไลน์ voyager

อาการเหมือน GLC ประกอบนอก รถของพี่ผมเลย
ไม่ใช่เสียงของการเลียเบรค แต่เป็นตอนจะหยุดนิ่งและตอนปล่อยเบรคเคลื่อนรถ
เสียงดังน่าเกลียดมาก ช่างที่ศูนย์เปลี่ยนผ้าเบรคให้ฟรี แต่ไม่หายนะครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

อิอิอิ benz  ยุคใหม่ยินดีต้อนรับครับ
เป็นกันทั้งนั้นอ่ะครับ ยุคเบรคใหญ่ ทำใจครับ
ไม่แน่ใจว่าใช้ๆไปจะดีขึ้นมั้ย ของผมจะ 3 หมื่นโลล่ะยังดังครับดูต่อไปหุหุหุหุ :-X

ออฟไลน์ bingoman

รู้สึกเบนซ์ช่วงล่าสุด  ตั้งแต่ C-Class W205 ออกมา 
มีปัญหา งานประกอบ ปัญหาเสียงดัง defect อะไรต่างๆ นานาเยอะมาก
เป็นเรื่องที่ไม่น่าเกิดได้เลย  เพราะ C-Class นี่น่าจะเป็นรุ่นที่ขายดีสุด ของ Benz Thailand แล้ว  พอประกอบขายแล้วกลับทำมาไม่เนี้ยบเลย นี่ก็ขายมา 2 ปีกว่าแล้ว ยังมีปัญหาซ้ำซากอีก  หรือว่าต้องรอไมเนอร์เชนจ์โน่นเลย 

ว่าแล้วก็ยิ้มออก ที่ใช้ซีรี่3 F30 แล้วไม่มีปัญหาใดๆ น่ารำคาญใจ มา 4 หมื่นกิโลแล้ว
ว่าจะใช้ยาวๆ จนซ่อมไม่ไหวเลย เพราะเป็นเครื่องไม่ไฮบริดและบุคลิกมันได้ทั้งขับสนุก และอารมณ์ครอบครัวไปในตัว

มีหลายอย่างที่ผมไปทดลอง W205 แล้วรู้สึกว่า Benz ทำมาไม่ดีเลย  เช่นเบาะหลัง นั่งไม่สบายมากๆ เบาะสั้นแปลกๆ แต่นุ่มจม  ทั้งๆ ที่อุตส่าห์ขยายมิติตัวรถ  แต่ทำไมทำเบาะหลังมาแย่ขนาดนั้นก็ไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 19:27:35 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
w204 facelift ตัว non-amg เรื่องเบรคเลียเบรคเบาๆ จนหยุดมีสะดุดเล็กน้อยแต่ไม่ได้ดังน่าเกลียดนะครับ

รุ่นใหม่จานใหญ่ขึ้นผ้าเบรคใหญ่มั้งครับ ให้เดานะ

ส่วนปัดน้ำฝนนี่อยากเขวี้ยงทิ้งจริงๆ ครับ ขับ jazz ลุยฝน สุนทรีกว่าเยอะเลย

ไม่ทราบเรื่องปัดน้ำฝน เพื่อนๆ มีวิธีแก้ยังไงมั้ยครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Stp

ผมใช้เติมน้ำยาช่วยหล่อลื่นใบปัด ก็ต้องคอยฉีดน้ำเป็นระยะๆ

บางคนเห็นว่าลองซื้อใบปัด Bosch เห็นชมว่าดีกว่าเยอะ แต่ผมยังไม่เคยลอง

ส่วนปัดน้ำฝนนี่อยากเขวี้ยงทิ้งจริงๆ ครับ ขับ jazz ลุยฝน สุนทรีกว่าเยอะเลย

ไม่ทราบเรื่องปัดน้ำฝน เพื่อนๆ มีวิธีแก้ยังไงมั้ยครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
จากที่เคยสัมผัสความต่างรถญี่ปุ่นและรถยุโรปก็มีเสียงเบรคนี่หละครับที่รถยุโรปทำได้ไม่เงียบเท่ารถญี่ปุ่น VW ก็เป็นครับเวลาเบรคแบบเลียๆจนวินาทีที่หยุดก็จะมีเสียงอึ๊ก
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ NavaneS

F10 ผมก้อเป็น เลยไปลองเทสคันอื่นที่ศูนย์  ปรากฎกว่าบางคันดังกว่าคันผมอีก 
เลยขอไปลอง F30  หนักยิ่งกว่า ฮ่าๆ ::) ::)
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

AuNaraKa

F30 328i ของน้องสาวก็เป็นนะครับ ไม่ใช่จำกัดอยู่แค่ Benz เป็นที่ผ้าเบรครึเปล่าไม่รู้เหมือนกัน เสียงเหมือน E300 คันผมใช้เลยไม่คิดว่ามันผิดปรกติครับ

ออฟไลน์ Stp

อ่านความเห็นของทุกท่านแล้ว จบเลย มาตรฐานเสียงเบรคสไตล์รถยุโรป  ::)

ส่วนใบปัดน้ำฝน อันนี้ก็...  8)

wildstocks

สรุป ยอมรับแล้วขับๆ มันไป มีรถยุโรปต้องอดทน

wildstocks

ของผมเป็นแต่เป็น bmw
เป็นตั้งแต่ออกรถมา
คือดังตอนจังหวะเหยียบเบรคตอนรถจะหยุดนิ่งดัง อึก ถ้าชลอ จะไม่ดัง
กับดังอีกทีตอนปล่อยเบรค ก่อนจะไปเหยียบคันเร่ง ไม่ได้เลี้ยงเบรคหรือเลียเบรคนะครับ ปล่อยธรรมดา
ไป0 ก็บอกว่าปกติ ครับเปลี่ยนผาเบรคให้ไม่หายเป็นเหมือนเดิม คือต้องทำใจครับ  แต่ขับรถ ญี่ปุ่นที่บ้าน ไม่มีคันไหนเป็น

แบบนั้นทุกประการ