ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องยางและโช๊คครับ ใครรู้ตอบหน่อย รบกวนพี่จิมมี่ด้วยครับ  (อ่าน 5281 ครั้ง)

ออฟไลน์ phorhodd

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะเปลี่ยนยางครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ โดยส่วนตัวชอบยางพวก AT
แต่ผมขับรถไวมาก ตอนนี้เล็งๆไว้ ดังนี้ครับ
3ยี่ห้อ 5รุ่น แนะนำตัวไหนครับ ผมขับรถ 160-190 ถ้าพวก AT จะไหวมั้ยครับ ยางติดรถก็ AT นะครับ ของดันล็อป

MICHELIN  LATITUDE Tour HP
MICHELIN  LATITUDE  Cross
GEOLANDAR A/T-S
Long Trail T/A Tour
All Terrain T/A KO

ช่วยแนะนำโช๊คผมด้วยครับ เน้นหนึบ นุ่มกว่าโช๊คติดรถเปนพอ ผมใช้ นาวาร่า 4*4 ครับ

ออฟไลน์ phurk_pres

• Newbie
  • *
ขออณุญาติตอบเรื่องยางแล้วกันน่ะครับ

ถ้าใช้เป็น at เกรงว่าจะรับไม่ไหวกับความเร็วระดับ 190 ที่จขกท จะขับ

และที่สำคัญเสียงที่ต้องดังกว่าแน่นอนของยางสไตล์ at ถ้าเจ้าของกระทู้รับได้ ก็โอเคน่ะครับ

ถ้าจากสไตล์การขับแบบจขกท ผมเชียร์ตัวแรกครับ น่าจะเหมาะสุดครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ขับเร็วประจำไม่เหมาะที่จะใช้ยางแบบ A/T ควรจะใช้เป็นพวก H/T หรือ HP จะยิ่งดีกว่าเพราะเหมาะกับความเร็วสูงมากกว่า
จากตัวเลือกไม่ตัว MICHELIN  LATITUDE Tour HP ก็ BF Long Trail T/A Tour

ส่วนโช้คปกติของตืดรถจะนุ่มกว่านะ แต่ขับเร็วมันจะโคลง
ส่วนยี่ห้อดีๆมันจะหนึบขับเร็วไม่โคลงแต่ขับช้าจะกระด้างกว่าของเดิม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
แต่เสริมนิดนึงว่า
ดูเหมือนตัว Latitude ที่ว่า ก็มีปัญหาของมัน ให้ต้องเคลมบ้างเหมือนกันนี่แหะ?

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
อ้อ เสริมอีกนิดดีกว่า

ปกติแล้ว นาวารา ช่วงล่างค่อนข้างแข็งมากเป็นกติของมันอยู่แล้วครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าคิดจะพยายามทำให้นุ่มละก็

ลองเดินเข้าหาร้านที่เน้นขายพวกชุดแต่งช่วงล่างของรถกระบะทั้งหลาย เริ่มต้นทางนั้นกันก่อนครับ
หรือไม่เช่นนั้น  Navara Club น่าจะพอให้คำแนะนำได้ครับ

ออฟไลน์ mcat231032

สังสัยครับ ยาง AT คืออะไรหรอครับ งง

ออฟไลน์ Valkilrey

ผมคิดว่า A/T คือ all terrain
H/T คือ Highway terrain
M/T คือ Mud terrain

เข้าใจถูกไหมเนี่ยเรา

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า A/T คือ all terrain
H/T คือ Highway terrain
M/T คือ Mud terrain