ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกเปิดไฟตัดหมอกได้มั้ยครับ  (อ่าน 9185 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ฝนตกเปิดไฟตัดหมอกได้มั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 22:40:30 »
ตอนนี้เถียงกันอยู่ในเพจชุมชนเพจนึงในจังหวัดชลบุรี อยากทราบความเห็นของเพื่อนสมาชิกครับว่ามันสมควรเปิดได้เวลาฝนตก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
Re: ฝนตกเปิดไฟตัดหมอกได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 22:50:20 »
ส่วนตัวผม ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง ผมเปิดตอนฝนตกหนักมาก ถึงมากที่สุด จนที่ปัดเบอร์ 3 เอาไม่อยู่ ถึงขี้นควรจะต้องจอด แต่จอดไม่ได้ ถนนไม่อำนวย บางทีผมละเพลียกับพวกเปิดไฟฉุกเฉินจากสถานการณ์แบบนี้ เพราะเราเดาทิศทางรถท่านไม่ถูก เพราะไฟเลี้ยวมันไม่ทำงาน

ไฟตัดหมอกหน้า มีไว้ให้รถ เลนสวน สังเกตุเราได้ง่ายขึ้น หรือให้รถเลนเดียวกับเรา ที่นำหน้าเห็นเราจากกระจกมองหลัง ได้ชัดเจนขึ้น จากทัศนวิศัย ที่แย่เช่นฝนตกหนัก หมอกจัด ภาคเหนือ ไม่ได้มีไว้ ให้ลำแสงตัดหมอก แหวกหมอก เหมือนเลเซอร์ในหนัง

ไฟตัดหมอกหลัง มีไว้ให้รถคันหลัง สังเกตเราได้ง่ายขึ้น จากทัศนวิศัยแย่ ถึงขั้นไฟท้ายปกติ ไม่สามารถสังเกตได้ชัดได้ เช่น เหตุการดังที่กล่าวไปแล้ว

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ toonze

Re: ฝนตกเปิดไฟตัดหมอกได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 22:57:38 »
เปิดเมื่อมีหมอก กะฝนตกหนัก ของผม   พวกที่เปิดในเมือง ส่วนใหญ่ติดฟิมบานหน้ามาเข็มจนมองไม่เห้น เลยต้องเปิดไฟช่วยแต่เดือดร้อนคนอื่นแทน

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 23:01:59 »
คือตอนนี้ ผมโดนถล่มอยู่ครับ ผมบอกว่าเปิดได้ถ้าฝนตกหนัก แต่โดนสวนมาว่า ชื่อก้อบอกอยู่ว่าไฟตัดหมอก ไว้เปิดตอนหมอกหนาเท่านั้น

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 23:04:49 »
ขึ้นอยู่กับว่ารถของคุณเป็นไฟตัดหมอกประเภทแยงตาคนอื่นรึเปล่า ถ้าไม่แยงตาชาวบ้าน ตั้งไฟไว้ระดับต่ำก็เปิดได้ครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 23:15:16 »
ตกหนักผมเปิดนะ มันไม่ช่วยให้มองเห็นชัดขึ้นหรอกแต่มันช่วยให้คันอื่นเห็นเรา

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 23:29:15 »
คือตอนนี้ ผมโดนถล่มอยู่ครับ ผมบอกว่าเปิดได้ถ้าฝนตกหนัก แต่โดนสวนมาว่า ชื่อก้อบอกอยู่ว่าไฟตัดหมอก ไว้เปิดตอนหมอกหนาเท่านั้น

Fog lamp, fog = หมอก
หมอก ก็คือ ไอน้ำ H2O ในอากาศ ที่เม็ดเล็กๆ กระจายๆทั่วไป
ฝนตก ก็คือเม็ด H2O ที่รวมๆ กันเป็นเม็ดใหญ่กว่าหมอก กระจายๆๆ ถ้าฝนตกนักมากๆๆๆ ก็หนาแน่น กว่าหมอก มองทางไม่เห็นยิ่งกว่าหมอกอีก

ซึ่งมันก็คือๆกัน

อย่าเอาเหตุผล ไปเถียงเค้าเลยครับ เค้าไม่ฟังหรอก ตัวเรารู้ก็พอละ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 00:01:16 »
ใช้ต่อเมื่อทัศนวิสัยย่ำแย่แบบสุดๆครับ ทั้งหมอกและฝนซึ่งในเคสที่ฝนตกหนักมากจนกลายเป็นม่านหมอกบังตา(ตกหนักจนปัดน้ำฝนเบอร์3ยังเอาไม่อยู่ มองไฟท้ายคันหน้าแทบไม่เห็น) ถึงตอนนั้นล่ะครับไฟตัดหมอกเป็นพระเอกทันทีเลย ไม่ได้ช่วยให้เราเห็นคันอื่นแต่เพื่อให้คันอื่นเห็นเราได้ชัดเจน

เรื่องพวกนี้เหมือนเด็กท่องตำราครับ ยึดตามชื่อFog Lampมันก็คือตัดหมอก ทำข้อสอบก็คือกาถูกและเถียงกันทั้งวันก็ไม่จบ
แต่เหตุการณ์จริงมันก็ประยุกต์ใช้ได้ทั้งฝนและหมอกนั่นแหละครับ อยู่ที่ว่าใคร Nerd แค่ไหน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 00:14:33 »
ผมไม่เปิดนะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 00:17:41 »
เปิดครับ

มันก็ไม่ได้ช่วยมองทางหลักจริงๆนั่นแหละ แต่มันช่วยมองเส้นแบ่งถนนได้ชัดขึ้นนะ   :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 00:30:55 »
คิดว่าน่าจะเปิดได้ครับ แต่ต้องหนักสุดๆจริงๆแบบที่มองแทบไม่เห็นไฟหน้าเอาไม่อยู่(แต่ถึงตอนนั้นจริงๆก็ไม่ควรขับต่อแล้ว) ตกธรรมดาเปิดก็ไปแยงตาเปล่าๆครับ ยิ่งรถยกสูงด้วยยิ่งแยงตาเข้าไปใหญ่

ว่าไปนั่น ผมก็ไม่เคยเปิดหรอก ไม่เคยเจอตกหนักขนาดนั้นแล้วต้องขับรถ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 07:10:05 »
จริงๆฝนตกหนักมันช่วยได้ครับ ควรจะเปิด ตอนนั้นไฟตัดหมอกมีประโยชน์กว่าไฟฉุกเฉินอีก
แต่ประเด็นมันอยู่ที่ถ้ารถคุณเป็นกระบะยกสูง พวกเก๋งโหลดเตี้ยจะโดนไปเต็มๆ
ส่วนตัวผมขับเก๋งไม่โหลดไม่รู้สึกว่าแยงตาครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 07:33:43 »
ผมขับรถมานาน แต่ผมเห็นว่าไฟตัดหมอกที่รถคันอื่นชอบเปิดนั้น ไม่เคยแยงตาผมเลยจริงๆนะครับ

คือผมเห็นวิจารณ์กันแล้วก็สงสัย คือผมไม่เคยแสบเลย

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 07:58:37 »
ถ้าฝนตกหนักมากผมเปิดนะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:10:01 »
เดี๋ยวนี้คงไม่ใช่ไฟตัดหมอกละมังครับ น่าจะเป็นไฟสปอร์ทไลท์มากกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:14:53 »
ควรจะเปิดครับ ไฟตัดหมอดควรเปิดในภาวะ
1. ฝนตกหนัก
2. หมอกลงจัด
และอีกหนึ่งในสภาวะคือหลังฝนตก อ้าวจริงๆ หลังฝนตกยังมีน้ำอยู่บนถนน รถวิ้งเร็วๆ ยางมันจะรีดน้ำทำให้น้ำมาฟุ้งกระเซ็น ในภาวะเช่นนั้นก็ควรเปิดไฟตัดหมอกครับ

เลิกมีความเชื่อเก่าๆที่ว่า ไฟตัดหมอกเปิดแล้วแยงตาได้ละครับ เพราะไฟตัดหมอกส่วนใหญ่ถ้าเป็นของติดรถมาจากโรงงานเลย แสงจะไม่ฟุ้งจนแยงตาอะไรครับ เขาออกแบบการกระจายแสง วัตต์ สี ได้ดีอยู่ละครับ ยกเว้นพวกของก็อปขแงจีนแดงหรือคุณเอาไปเปลี่ยนหลอดเพิ่มวัตต์ หรือสีที่ผิดแผกไป (เช่นสีม่วง เขียว ฟ้า ฯลฯ ยกเว้นสีเหลือง) อาจทำให้เกิดการแยงตาได้ครับเพราะออกแบบไม่ดี หลอดไม่มีคุณภาพ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:35:37 »
นอกจากมีหมอกและฝนตกหนัก ผมจะเปิดเวลาขับกลางคืนแล้วมองว่าถนนนั้นมืดสนิทรอบข้างเป็นทุ่งนา ผมก็จะเปิดตลอด

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:40:23 »
เปิด
ช่วยกันเปิดด้วยร่วมมือกัน
เพื่อความปลอดภัยของทุกคน

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:44:24 »
ผมขอแชร์เป็นประสบการณ์อีกรูปแบบนึงอาจจะไม่ตรงกับคำถามของเจ้าของกระทู้ซะทีเดียว
ผมจะขับรถกลับบ้านที่ต่างจังหวัดค่อนข้างบ่อย และก็บ่อยครั้งที่ระหว่างเดินทางฝนจะตกหนักมาก
หนักขนาดมองทางแทบไม่เห็น, ทำให้ทัศนวิสัยค่อนข้างแย่ มองรถคันหน้า และคันหลังแทบไม่เห็น

แล้วก็เจอรถบางคันทีไม่ยอมที่จะเปิดไฟหน้ารถเลย. หลายครั้งที่ขับมาอยู่ดีๆเกือบจะชนคันหน้าเพราะว่าไม่เปิดไฟ
ทำให้มองไม่เห็น กว่าจะเห็นรถคันหน้าก็เกือบจะชนตูดแล้ว.

เลยอยากจะขอให้ทุกๆคนช่วยกันหน่อยเถอะครับ ถ้าฝนตกหนักจัดๆช่วยเปิดไฟหน้าหน่อยเถอะครับ
ไฟท้ายที่เปิดจะทำให้รถคันหลังมองเห็นชัดเจน, ส่วนไฟหน้าจะทำให้รถที่อยู่ข้างหน้าเห็นก่อนที่จะทำการเลี้ยวรถ.

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:46:44 »
เหมือนเคยได้ข้อมูลห้ามเปิดตอนฝนตกหนัก เพราะแสงจะแย้งตา อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
ปกติ เปิดแค่ตอนมีหมอกเท่านั้น (อยากไปที่มีหมอกมากๆ ไม่ได้ใช้เลย :'()
แต่ตอนหลัง ใช้ไฟled หรือไฟหน้าที่มันขาวกว่าของเดิม เวลาวิ่งตอนตกหนักๆ บางทีมันมองไม่เห็นทาง เลยเอาไฟส้มของตัดหมอกช่วย :(

แต่ที่เพลียคือพวกชอบเปิดไฟกระพริบ พฤติกรรมเลียนแบบกันเยอะจริงๆ
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:47:48 »
ผมก็เปิดเมื่อฝนตกหนัก ฝนเริ่มหนาเม็ด ช่วยให้วิ่งสวนทางมามองเห็นรถเราครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:50:54 »
ผมดูระยะมองเห็นเป็นหลัก  ถ้าหนักมากจนมองไม่ค่อยเห็นด้านหน้าเปิดไปเถอะครับ   เพื่อคนที่เรารัก

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:55:56 »
แล้วตัดหมอกหลังหล่ะ ควรเปิดมั้ย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:25:16 »
บอกตรงๆ บ้านเรา ฝนตกหนัก ไม่บ่อยนัก แต่ก็มีบ้าง สิ่งที่ผมเห็นว่าเป็นประโยชน์มากกว่าตัดหมอกหน้า คือ

"ตัดหมอกหลัง หรือ ไฟท้ายแบบ LED"

เพราะทุกครั้งที่มันเท ไฟหรี่ท้ายธรรมดา ก็มองไม่เห็น มีแต่แสงตัดหมอก กับไฟเบรค ที่เอาอยู่

ดีกว่าเปิดไฟฉุกเฉินด้วย

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:29:51 »
ถ้าผมเริ่มมองเห็นรถที่สวนมาไม่ถนัด หรือเห็นในระยะใกล้กว่าที่ควรจะเป็น ผมก็เปิดไฟตัดหมอกครับ

เพราะทีที่สวนมาก็คงไม่เห็นผมเช่นกัน

แต่นั่นหมายความว่า ไฟหน้า ไฟหลัก เอาไม่อยู่แล้วนะครับ

ผมเปิดไฟหน้าก่อนไฟตัดหมอก

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:32:11 »
ยังไงซะ ถ้าตกหนักมากๆ ผมว่าก็มีเหตุผลในการเปิดมากกว่าพวกที่เปิดในกรุงเทพ ทั้งๆที่แค่รถติดๆ เห็นละเพลียมาก

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:38:22 »
ได้สิครับถ้าตกหนักมากๆ เวลาวิ่งตามหลังรถอื่นแล้วเห็นแต่ละอองหมอกฝนมันก็คล้ายๆกันหรือวิ่งกลางฝนตอนกลางคืนเปิดไปเถอะครับ ไฟมันไม่แยงตาใครหรอก แค่มองทางก็ไม่ค่อยจะเห็นละ ออกจะปลอดภัยซะด้วยซ้ำ แต่คนที่มาเปิดผิดกาละเทสะนี่สิมันน่าด่านัก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:43:23 »
สำหรับผม ฝนตกก็เปิดเถอะ ตัดหมอกหน้าจากโรงงานสำหรับผมไม่เคยแยงตานะ มันช่วยทั้งตัวคุณเห็นชัดขึ้น(แล้วแต่รุ่น มากน้อยต่างกัน) และคนอื่นเห็นคุณได้ชัดขึ้น

ไฟตัดหมอกหลังก็เหมือนกัน แต่สำหรับผมถ้าแค่พื้นเปียกก็ไม่เปิด แต่ถ้ามีฝนลง ผมเปิด

ผมไม่เข้าใจเหมือนกันนะสำหรับคนแอนตี้ไฟตัดหมอกหน้า แต่ผมไม่เคยเจอแยงตา ตัดหมอกหน้านะ มันไม่ใช่ไฟสูง ผมไม่ได้กระแดะ
ส่วนตัดหมอกหลัง ผมใช้เมื่อจำเป็นจริงๆ บางคนบอกในตกก็เปิดไม่ได้  ผมต้องถามคืนว่าทำไมจะเปิดไม่ได้ ในเมื่อเวลาฝนตกผมเห็นแต่ละคัน คลานเป็นเต่าแช่ขวากัน ผมต้องถามว่ามันคืออะไรเหรอ ถ้าเพราะคุณไม่ชัดเจนในการมองเห็น ไฟตัดหมอกหลังก็เปิดได้ คนอื่นจะเห็นเราชัดเจน

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:45:03 »
ฝนตกเปิดได้ครับ หากไม่มีรถที่วิ่งสวนมา

ฝนตกเปิดไฟหน้าวิ่งแบบปกติทั่วไปครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 10:20:45 »
ผมอยู่ทางเหนือต้องเปิดตอนฤดูหนาวเช้าๆเวลาวิ่งข้ามจังหวัดต้องตัดเขาสูงๆ ไฟปกติเห็นในระยะไม่เกิน 10 เมตร แต่ไฟตัดหมอกมันจะส่องให้เราเห็นเส้นกลางกับเส้นข้างของถนนครับ ผมก็ใช้จุดนี้แหละคลำไปต่อ กับตอนฝนตกหนักๆทัศนวิสัยไม่ดี ทางเหนือมันมักมาพร้อมกันทั้งหมอกและฝน ก็ต้องเปิดเพราะไม่อย่างนั้นไปต่อไม่ได้เลย อีกอย่างผมสังเกตุว่าไฟตัดหมอกมันพุ่งเรียดไปกับพื้นถนน หมอกมันจะลอยสูงกว่าพื้นถนนนิดหน่อยอาจเพราะพื้นดินมันรักษาอุณภูมิไว้หรือเปล่า ไฟตัดหมอกจะไปได้ไกลกว่าไฟหน้าปกติพอสมควร