ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกเปิดไฟตัดหมอกได้มั้ยครับ  (อ่าน 9183 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: ฝนตกเปิดไฟตัดหมอกได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 10:50:25 »
ผมก็ใช้ไฟตัดหมอกในตอนฝนตกบ้างนะครับ ในตอนที่

-กลางวัน ฝนไม่ตกหนัก หรือไม่ตกเลย แต่ถนนเปียกชุ่ม ละอองน้ำจากรถคันอื่นๆเยอะๆ
-กลางวัน ฝนตกหนักมาก

และถ้าเป็นกลางคืนแล้ว ผมก็ไม่ได้เปิดไฟตัดหมอกนะ เพราะเปิดไฟหน้าอยู่แล้ว

แต่ที่แน่ๆ ไฟฉุกเฉินไม่เปิดขับอ่ะ เปิดเมื่อตอนจะจอดริมถนนจริงๆ

ผิดถูกยังไงโปรดชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
Re: ฝนตกเปิดไฟตัดหมอกได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 10:54:49 »
แล้วตัดหมอกหลังหล่ะ ควรเปิดมั้ย

ไฟตัดหมอกหลัง ถ้ามีหมอกเยอะผมว่าเปิดได้ แต่ถ้าเป็นฝนตกไม่ควรเปิดเลย
เพราะเคยขับตามคันที่เปิดตัดหมอกหลัง ขับยากมาก
เพราะแสงไฟเจอกับฝนที่กระจกหน้ารถ ทำให้กระจายแสงมากขึ้น
ทำให้มองคันหน้ายากขึ้น 

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 11:26:54 »
ฝนตกหนัก ผมเปิดครับ
และเปิดไฟกระพริบด้วย 

เพราะบางครั้ง แม้นจะเป็นตอนบ่าย ฝนตกหนัก ๆ 10 เมตรก็ไม่เห็นคันหน้าแล้ว  8)

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 11:40:25 »

เพราะบางครั้ง แม้นจะเป็นตอนบ่าย ฝนตกหนัก ๆ 10 เมตรก็ไม่เห็นคันหน้าแล้ว  8)

ผมเห็นด้วยในเฉพาะในส่วนควรจะเปิดไฟตัดหมอกยามฝนตกหนัก และหมอกลงจัดนะครับ แต่เปิดไฟกระพรืบนี ส่วนตัวไม่เห็นด้วยครับ อันตรายมาก บางทีคุณเปิดไฟกระพริบ ละมันตัดกระทบกับละอองฝนหรือหมอกที่ตกลงมา อาจเปิดความพร่ามัวต่อสายตาเพื่อนร่วมทาง บางทีจะเปลี่ยนเลนไฟหรือข้ามแขกอาจถึงขั้นเกิดความสับสน อาจเกิดอุบัติเหตุได้ครับ เพราะฉะนั้นควรเปิดไฟหน้า+ไฟตัดหมอก ถ้าอากาศเลวร้ายมาก็ไฟตัดหมอกหลัง หรือจอดแวะปั้ม หรือในที่ปลอดภัยดีกว่าขับไปเปิดไฟกระพริบไปนะครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 11:48:31 »
เหมือนเคยได้ข้อมูลห้ามเปิดตอนฝนตกหนัก เพราะแสงจะแย้งตา อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
ปกติ เปิดแค่ตอนมีหมอกเท่านั้น (อยากไปที่มีหมอกมากๆ ไม่ได้ใช้เลย :'()
แต่ตอนหลัง ใช้ไฟled หรือไฟหน้าที่มันขาวกว่าของเดิม เวลาวิ่งตอนตกหนักๆ บางทีมันมองไม่เห็นทาง เลยเอาไฟส้มของตัดหมอกช่วย :(

แต่ที่เพลียคือพวกชอบเปิดไฟกระพริบ พฤติกรรมเลียนแบบกันเยอะจริงๆ

เค้าหมายถึงไฟสูงครับ (ไฟใหญ่ไฟหน้า ในตำแหน่งไฟสูง) ไม่ใช่ไฟตัดหมอก

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 13:15:24 »
ผมเปิดน่ะครับ ไฟตัดหมอหน้า ในกรณีฝนตกหนัก และอาจจะเปิดหลังด้วยบางครั้ง ถ้าหนักสุดๆ

แต่ที่ผมเจอประจำเลยก็พวกขับในเมือง ไปตัดหมอกหน้ายังพอทนน่ะครับ เพราะมันไม่ใช้เลนสวน แต่เปิดตัดหมอกหลังนี่คืออะไร ผมเปิดไฟสูงสวนเลย เปิดค้างด้วย ไม่สนใจ เจอบ่อยมากๆๆ เห็นแล้วหงุดหงิดทุกที >:(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 13:32:11 »
ผมไม่เปิดครับ ตกหนักแค่ไหนก็ไม่เปิด เปิดไฟหน้ารถปกติไป แค่นั้น

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 13:47:31 »
ตกหนักๆผมเปิดครับ ดีกว่าเปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง  เคยเห็นฝนตกหนัก รถบางคันเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งเลย :D :D :D :D

แต่ต้องดูช่วงเวลาด้วยครับ ถ้าเป็นช่วงกลางวันก็ไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะเปิด แต่ถ้าช่วงหัวค่ำ กลางคืน ก็ต้องเปิดช่วยบ้างครับ

แต่รถรุ่นใหม่ๆสมัยนี้ มีทั้ง ไฟหน้า DRL และ ไฟท้าย LED แสงสว่างเอาเรื่องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2016, 13:52:02 โดย O_o" »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 14:41:08 »
ส่วนตัวผม ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง ผมเปิดตอนฝนตกหนักมาก ถึงมากที่สุด จนที่ปัดเบอร์ 3 เอาไม่อยู่ ถึงขี้นควรจะต้องจอด แต่จอดไม่ได้ ถนนไม่อำนวย บางทีผมละเพลียกับพวกเปิดไฟฉุกเฉินจากสถานการณ์แบบนี้ เพราะเราเดาทิศทางรถท่านไม่ถูก เพราะไฟเลี้ยวมันไม่ทำงาน

ไฟตัดหมอกหน้า มีไว้ให้รถ เลนสวน สังเกตุเราได้ง่ายขึ้น หรือให้รถเลนเดียวกับเรา ที่นำหน้าเห็นเราจากกระจกมองหลัง ได้ชัดเจนขึ้น จากทัศนวิศัย ที่แย่เช่นฝนตกหนัก หมอกจัด ภาคเหนือ ไม่ได้มีไว้ ให้ลำแสงตัดหมอก แหวกหมอก เหมือนเลเซอร์ในหนัง

ไฟตัดหมอกหลัง มีไว้ให้รถคันหลัง สังเกตเราได้ง่ายขึ้น จากทัศนวิศัยแย่ ถึงขั้นไฟท้ายปกติ ไม่สามารถสังเกตได้ชัดได้ เช่น เหตุการดังที่กล่าวไปแล้ว

ถูกต้อง ชัดเจนตามนี้
ผมใช้รถที่มีไฟตัดหมอกมากว่าสิบปี แต่เปิดไฟตัดหมอกใช้แทบจะนับครั้งได้
ไม่เคยเปิดพร่ำเพรื่อ เพราะเกรงใจเพื่อนร่วมทาง
ไฟตัดหมอกบางคนบอกว่าแสบตา บางคนบอกว่าไม่แสบตา ก็แสดงว่า มีคนที่ได้รับความเดือดร้อนจากการเกิดไฟตัดหมอก ดังนั้นเราต้องเคารพสิทธิ์ของคนกลุ่นนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 14:49:41 »

ใช้ไฟผิดประเภท มันสร้างความสับสนให้กับคันอื่น
เพราะไฟฉุกเฉิน เปิดตอนรถจอดเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 15:19:12 »
เคยเห็นเปิดไฟตัดหมอก  แต่ไฟหน้าไม่เปิด  กรรม

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 17:03:36 »
ตกหนักเปิดไปครับ ถ้าเบาแล้วก็ปิด เพราะ พล.ต.ต.วรศักดิ์ นพสิทธิพร รองผบช.น. (ดูแลงานจราจร สมัยนั้น) แกเคยโพสลงเพจครับว่าให้เปิดได้ กรณีฝนตกหนัก หรือฝนตก แต่ถ้าฝนหยุดแล้วก็ปิดซะ หรือถ้าวิ่งอยู่แล้วมีละอองน้ำก้เปิดได้ แจ่ตัดหมอกหลังควรปิดหลังฝนตกไม่หนัก

เพราะหมอก กับฝนก็น้ำเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2016, 17:11:51 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 20:26:28 »
เดียวนี้เทคโนโลยีไฟหน้า พัฒนาไปเยอะแล้วละครับ สังเกตุว่ารถรุ่นใหม่ๆบางค่ายสมัยนี้ไม่ค่อยมีติดตั้งไฟตัดหมอกมาให้แล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 20:29:00 »
น้องใช้คำแรงไปไหม หรือเชิงดูถูกเขาไหม

มันอาจจะเบาของน้อง แต่คนอื่นเขาอ่านแล้วมันอาจแรง บางทีมันแรงจนเขาฉุนครับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 20:48:50 »
น้องใช้คำแรงไปไหม หรือเชิงดูถูกเขาไหม

มันอาจจะเบาของน้อง แต่คนอื่นเขาอ่านแล้วมันอาจแรง บางทีมันแรงจนเขาฉุนครับ
ชื่อผมไม่ได้เบลอคับ ผมตอบชัดเจน ไม่มีใส่อารมณ์แน่นอนคับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 21:08:46 »

ชื่อผมไม่ได้เบลอคับ ผมตอบชัดเจน ไม่มีใส่อารมณ์แน่นอนคับ

ครับ ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ นายสมพงษ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 22:13:52 »
 เคยเปิดตอนฝนตกหนักมากๆ มองแทบไม่เห็น จนต้องจอด แต่หลายปีแล้ว จากนั้นไม่เปิดเลย ยิ่งฝนหยุดแล้ว ทางเปียก เห็นคนอื่นเปิด สะท้อนไฟบนพื้นถนนพร้อม แสบตามาก  คือแล้วแต่สถานะการณ์ ปกติไม่เปิดเลย

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 22:55:18 »
คือตอนนี้ ผมโดนถล่มอยู่ครับ ผมบอกว่าเปิดได้ถ้าฝนตกหนัก แต่โดนสวนมาว่า ชื่อก้อบอกอยู่ว่าไฟตัดหมอก ไว้เปิดตอนหมอกหนาเท่านั้น

Fog lamp, fog = หมอก
หมอก ก็คือ ไอน้ำ H2O ในอากาศ ที่เม็ดเล็กๆ กระจายๆทั่วไป
ฝนตก ก็คือเม็ด H2O ที่รวมๆ กันเป็นเม็ดใหญ่กว่าหมอก กระจายๆๆ ถ้าฝนตกนักมากๆๆๆ ก็หนาแน่น กว่าหมอก มองทางไม่เห็นยิ่งกว่าหมอกอีก

ซึ่งมันก็คือๆกัน

อย่าเอาเหตุผล ไปเถียงเค้าเลยครับ เค้าไม่ฟังหรอก ตัวเรารู้ก็พอละ

+1 ถ้าไม่ฟังเหตุผลก็เลิกคุย แค่นี้จบครับอย่าไปใส่ใจมาก ทุกวันนี้มนุษย์คีย์บอร์ดมันเยอะ

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 10:54:40 »
ถ้าตกแบบปัดน้ำฝนระดับ3ผมเปิดครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 12:18:21 »
ถ้าตกหนักแบบเมื่อคืน ผมเปิดทั้งหน้าและหลังครับ

เอาแค่มองในระยะ 5 เมตร ยังมองไม่เห็นไฟท้ายเลยครับ

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 16:03:49 »
จะเปิดไม่เปิด เอาที่สบายใจเลยครับ อย่างดีเขาก็แค่แอบด่าพ่อเราอยู่ในรถเขาครับ(เขาไม่ได้ด่าเรา)

เพราะบางคนอาจจะว่า ดีที่ทำให้เขาเห็นชัด แต่บางคนอาจจะบ่นว่าเราทำแสงกระจายไปหมดแล้วมองไม่เห็นอะไรเลย

แต่เป็นผม ผมไม่เปิดครับ ตกหนักแค่ไหน มันก็เห็นไฟอยู่ดีครับ นอกจากตกจนกระจกมีแต่น้ำ อันนั้นแนะนำให้เปิด แล้วจอดรถครับ อย่าฝืนครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 20:55:06 »
เปิดครับ ถ้าฝนตกหนัก เรามองทางไม่เห็นก็ชั่งมัน แต่ให้คันอื่นเห็นเราก็พอ ถ้าไม่เปิดก็ถอดทิ้งไปเถอะ หนักรถป่าวๆครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3