ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านกันซักนิดเพื่อความปลอดภัย!(ของเงินและตัวเอง)  (อ่าน 5203 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมจะรวบรวมเรื่องที่เจอมากับตัวเองทั้งจากมอเตอร์ไซค์ที่ผมขี่และรถยนต์ที่ผมขับนะครับ
1.อย่าวางใจขับรถตามหลังรถบรรทุกขนดินแม้จะมีผ้าใบคลุมมิดชิดแล้วก็ตาม เพราะเคยขับตามหลังด้วยความเร็ว80กว่าๆตรงถนนลำลูกกา เศษดินร่วงมาเยอะมาก+ดินก้อนใหญ่ๆที่จับก้อนกันหนาๆและแข็งมาก เล่นซะไฟหน้าcity zxผมแตก
2.จากอุดรธานีไปลาว ให้ระวังด่านไว้ให้ดีๆ ขาไปไม่เท่าไร ขากลับก็ระวังเอาไว้ พอไปลาวเห็นกระเป๋าสวยมากเลยซื้อไปฝากแม่ รวมถึงเหล้า บุหรี่ต่างๆ ด่านตรวจขอเปิดท้ายรถ พบกระเป๋าและบุหรี่ เหล้า บอกว่าจะยึดให้หมด เนื่องจากเป็นของหนีภาษี(ผมพยายามเถียงว่าก็ซื้อที่ลาวแล้วซื้อที่duty free เขาให้ขนมาได้เท่านั้นเท่านี้ ขนาดด่านลาวเขายังไม่จับแล้วคุณจะมาจับทำไม)สุดท้ายจ่ายให้คุณตำรวจ200 เรื่องจบครับ
3.อย่าขี่มอเตอร์ไซค์โดยสวมรองเท้าแตะข้างเดียว พอดีตอนนั้นรองเท้าแตะหูหนีบขาดตอนเปลี่ยนเกียร์พอดี ผมจึงเอารองเท้าแตะข้างที่ขาดใส่ไว้ในตระกร้าหน้ารถมอเตอร์ไซค์ สุดท้ายโดนตำรวจเรียกข้อหาขับขี่ไม่ปลอดภัย(หมวกกันน็อกก็ใส่ พรบ. ใบขับขี่มีพร้อม เสียอย่างเดียวใส่รองเท้าแตะข้างเดียวขี่มอเตอร์ไซค์
4.หน้าตาโหดๆ ให้ระวังtaxiทิ้งกลางทาง อันนี้ข้องใจมาก วันนั้นไม่ได้ขับรถไปแล้วไปเที่ยวกับเพื่อน ขากลับประมาณเที่ยงคืนกว่านั่งtaxiกลับบ้าน พอมาถึงกลางทางซึ่งทางเข้าก่อนเข้าหมู่บ้านจะเป็นทางมืดๆไม่มีไฟส่องเลย พี่taxiหยุดรถจอดตรงไฟสุดท้ายของเสาไฟ แล้วบอกว่าไฟมืดนะ เงียบด้วย เราก็บอกใช่ พี่taxiเลยบอกว่า พี่ส่งแค่นี้ได้ไหม ใกล้ถึงบ้านน้องหรือยัง เราบอกใกล้แล้วแต่ให้ไปส่งได้ไหม taxiไม่ยอมไปส่งบอกว่ามันมืดและแถวนี้พี่เคยฟังข่าวมีการจี้taxiบ่อยๆ สุดท้ายมันปล่อยเราลงตรงนั้นแถมด้วยการลดค่าtaxiให้10บาท ..... เจริญพร สาธุ !ถ้าวันนั้นผมโดนโจรสาวสวย10คนข่มขืนแล้วปล้นทรัพย์ทั้งตัวและหัวใจ ผมจะทำใงเนี่ย

5.เบียร์ช้าง2กระป๋อง ถ้าหากคุณเป่าแอลกอลฮอล์ก็โดนนะจ๊ะ....อันนี้ผิดเอง คิดว่าไม่โดนแต่ก็โดนจนได้ ไม่แน่ใจว่ากินได้แค่ใหนถึงจะรอด
6.อย่าขี่มอเตอร์ไซค์ในวันที่มีลมแรง ถ้าใครไม่เคยเจอลมที่พัดมาจากด้านข้างในขณะที่คุณขี่ประมาณ90กว่าๆล่ะก็ อย่าเสียง เพราะล้อหน้าคุณจะเริ่มแกว่งและจะเริ่มรู้สึกว่ารถมอเตอร์ไซค์จะเริ่มลอยๆและไม่เกาะพื้น สุดท้ายคุณก็จะล้มได้แบบที่คุณคาดไม่ถึง วันนั้นโชคดีที่ผมไม่เป็นอะไรมาก *ปล.เลือกหมวกกันน็อคที่ได้รับมาตรฐาน มอก.จะดีกว่าเพราะว่ามันช่วยคุณได้จริงๆในวันที่เกิดอุบัติเหตุ ขนาดซื้อมาแบบ500กว่าบาทหมวกยังแตก+เข้าเฝือกที่คอด้วย เท่ห์จริงๆ!

ออฟไลน์ Dr.com&phone

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ สำหรับบางเรื่องที่ไม่รู้ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ยังไม่เคยขี่มอเตอร์ไซค์ถนนใหญ่สักที(เพราะยังไม่มีใบขับขี่และชั่งใจอยู่จะซื้อ EV ดีไหม) ก็จะจำไว้ครับ
ส่วนการดื่มเบียร์แล้วขับรถเป็นสิ่งที่ผมไม่ทำเด็ดขาด แต่แท็กซี่แล้วว่ากัน บุหรี่ไม่ดีต่อสุขภาพนะครับ
ยังไงก็ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ผมจะรวบรวมเรื่องที่เจอมากับตัวเองทั้งจากมอเตอร์ไซค์ที่ผมขี่และรถยนต์ที่ผมขับนะครับ
1.อย่าวางใจขับรถตามหลังรถบรรทุกขนดินแม้จะมีผ้าใบคลุมมิดชิดแล้วก็ตาม เพราะเคยขับตามหลังด้วยความเร็ว80กว่าๆตรงถนนลำลูกกา เศษดินร่วงมาเยอะมาก+ดินก้อนใหญ่ๆที่จับก้อนกันหนาๆและแข็งมาก เล่นซะไฟหน้าcity zxผมแตก
2.จากอุดรธานีไปลาว ให้ระวังด่านไว้ให้ดีๆ ขาไปไม่เท่าไร ขากลับก็ระวังเอาไว้ พอไปลาวเห็นกระเป๋าสวยมากเลยซื้อไปฝากแม่ รวมถึงเหล้า บุหรี่ต่างๆ ด่านตรวจขอเปิดท้ายรถ พบกระเป๋าและบุหรี่ เหล้า บอกว่าจะยึดให้หมด เนื่องจากเป็นของหนีภาษี(ผมพยายามเถียงว่าก็ซื้อที่ลาวแล้วซื้อที่duty free เขาให้ขนมาได้เท่านั้นเท่านี้ ขนาดด่านลาวเขายังไม่จับแล้วคุณจะมาจับทำไม)สุดท้ายจ่ายให้คุณตำรวจ200 เรื่องจบครับ
3.อย่าขี่มอเตอร์ไซค์โดยสวมรองเท้าแตะข้างเดียว พอดีตอนนั้นรองเท้าแตะหูหนีบขาดตอนเปลี่ยนเกียร์พอดี ผมจึงเอารองเท้าแตะข้างที่ขาดใส่ไว้ในตระกร้าหน้ารถมอเตอร์ไซค์ สุดท้ายโดนตำรวจเรียกข้อหาขับขี่ไม่ปลอดภัย(หมวกกันน็อกก็ใส่ พรบ. ใบขับขี่มีพร้อม เสียอย่างเดียวใส่รองเท้าแตะข้างเดียวขี่มอเตอร์ไซค์
4.หน้าตาโหดๆ ให้ระวังtaxiทิ้งกลางทาง อันนี้ข้องใจมาก วันนั้นไม่ได้ขับรถไปแล้วไปเที่ยวกับเพื่อน ขากลับประมาณเที่ยงคืนกว่านั่งtaxiกลับบ้าน พอมาถึงกลางทางซึ่งทางเข้าก่อนเข้าหมู่บ้านจะเป็นทางมืดๆไม่มีไฟส่องเลย พี่taxiหยุดรถจอดตรงไฟสุดท้ายของเสาไฟ แล้วบอกว่าไฟมืดนะ เงียบด้วย เราก็บอกใช่ พี่taxiเลยบอกว่า พี่ส่งแค่นี้ได้ไหม ใกล้ถึงบ้านน้องหรือยัง เราบอกใกล้แล้วแต่ให้ไปส่งได้ไหม taxiไม่ยอมไปส่งบอกว่ามันมืดและแถวนี้พี่เคยฟังข่าวมีการจี้taxiบ่อยๆ สุดท้ายมันปล่อยเราลงตรงนั้นแถมด้วยการลดค่าtaxiให้10บาท ..... เจริญพร สาธุ !ถ้าวันนั้นผมโดนโจรสาวสวย10คนข่มขืนแล้วปล้นทรัพย์ทั้งตัวและหัวใจ ผมจะทำใงเนี่ย

5.เบียร์ช้าง2กระป๋อง ถ้าหากคุณเป่าแอลกอลฮอล์ก็โดนนะจ๊ะ....อันนี้ผิดเอง คิดว่าไม่โดนแต่ก็โดนจนได้ ไม่แน่ใจว่ากินได้แค่ใหนถึงจะรอด
6.อย่าขี่มอเตอร์ไซค์ในวันที่มีลมแรง ถ้าใครไม่เคยเจอลมที่พัดมาจากด้านข้างในขณะที่คุณขี่ประมาณ90กว่าๆล่ะก็ อย่าเสียง เพราะล้อหน้าคุณจะเริ่มแกว่งและจะเริ่มรู้สึกว่ารถมอเตอร์ไซค์จะเริ่มลอยๆและไม่เกาะพื้น สุดท้ายคุณก็จะล้มได้แบบที่คุณคาดไม่ถึง วันนั้นโชคดีที่ผมไม่เป็นอะไรมาก *ปล.เลือกหมวกกันน็อคที่ได้รับมาตรฐาน มอก.จะดีกว่าเพราะว่ามันช่วยคุณได้จริงๆในวันที่เกิดอุบัติเหตุ ขนาดซื้อมาแบบ500กว่าบาทหมวกยังแตก+เข้าเฝือกที่คอด้วย เท่ห์จริงๆ!

1. เห็นด้วยครับ ขับให้ห่างๆ มันเอาไว้เลย ใครจะจี้ท้าย บีบแตร หลบให้เขาแซงไปเลยครับ ให้ไปเจอชะตากรรมกันเอาเอง

2. เรื่องปกติ ของด่าน พวกนี้

3. อันนี้ แหะๆๆ น่าด่าครับ การขี่จักรยานยนต์ คุณควรจะสวมเสื้อผ้าปกปิดให้มิดชิดและรัดกุม
รองเท้าแตะหนะ ไม่มีที่ไหนในโลกที่จะอนุญาตให้คุณใส่ขี่จักรยานยนต์แน่ๆครับ อันตรายมากๆ

4. เขากลัวคณจะปล้น อันนี้ไม่แปลกใจครับ เพราะส่วนใหญ่ เดี๋ยวนี้ แท็กซี่ มีการจี้ปล้นกันไม่เว้นแต่ละคืนเลยทีเดียว มีทุกคืน

5. อันนี้ยิ่งน่าด่าใหญ่เลยครับ ดีแต่ผมไม่อยู่ตรงนั้นนะ ไม่งั้นละก็ คุณ gundum ได้ัฟังเทศน์มหาชาติจากผมแน่ๆ เอิ๊กๆๆ

6. ถูกต้องครับ กระแสลมเนี่ย ขนาดรถเก๋งยุโรชั้นดี ยังเป๋ เลย นับประสาอะไรกับจักรยานยนต์

keanetona

• บุคคลทั่วไป
1. ตามนั้นเลยครับ หรือแม้แต่รถขนสิ่งของต่างๆก็ต้องระวังด้วยนะครับ รถกระบะของโรงงานผมเคยทำของหล่นกลางทางมาแล้ว (ทั้งๆที่รถก็ติดโครงหลังคาที่มีประตูปิด ไม่รู้ว่าหล่นไปได้ไง)

2. ทำใจครับ

3. ข้อหา แต่งกายไม่รัดกุม ............. ข้อหานี้มันใช้ดุลพินิจ หรือ ดุลพิมั่วของคนจับล้วนๆ อย่างหลังคดีจี้แบงค์ที่ออกหมายจำอันเลื่องลือจนตำรวจบ้าจี้ออกกฎให้คนใส่หมวกกันน็อกที่มีแผ่นบังลมเป็นแบบใสเท่านั้นจนคนเขาอวยพรกันทั่วบ้านทั่วเมือง

4. ต่างคนต่างกลัวซึ่งกันและกัน

5. เบียร์ยี่ห้อไทยแอลกอฮอล์ค่อนข้างสูงครับ

6. เคยเห็นในทีวี ที่ลมพัดใส่ข้างรถคอนเทนเนอร์จนคว่ำ น่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ขำ ๆ เป็นประโยชน์ด้วย ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ nicsjerry

ถ้า ลี โอ 2 ป๋องไม่โดน ช่ายม่ายกัฟ

ออฟไลน์ gundam126

เพื่อนผมบอกว่าถ้าช้างได้1 ลีโอ2 ไฮเนเก้น3 ครับ แต่ทางที่ดีกินแล้วไม่ขับดีกว่าครับ.....สู้ไม่กินเหล้าแต่ไปกินนม...แทนดีกว่านะครับ เพราะต่อให้กินหมด10ขวด ก็ไม่โดนจับแน่ๆ อย่างที่กระทรวงสาธารณะสุขเคยใช้สโลแกนหนึ่งคือ"เหล้าไม่สูบ บุหรี่ไม่ดื่ม"ครับ