ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองอายุเกิน 5 ปี จะตรวจสอบระบบความปลอดภัยอย่างไรว่ายังใช้ได้ดีอยู่ครับ  (อ่าน 2690 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ตามหัวข้อครับ

หากซื้อรถมือสองมา ทางศูนย์สามารถใช้เครื่องตรวจสอบได้ไหมครับว่าระบบความปลอดภัยต่างๆยังใช้การได้ดี

เช่น ABS, EBD, ESP, TRC, ระบบช่วยเบรค หรือ อื่นๆ ถุงลมนิรภัยต้องเปลี่ยนตอนอายุกี่ปี ถ้า 5 ปีไปแล้วควรเปลี่ยนหรือไม่

บางอย่างเข้าใจว่าสามารถตรวจสอบได้ เช่นพวก Sensor ตรวจจับต่างๆ

แต่บางอย่างต้องเจอสถานการณ์นั้นๆ ก่อนระบบถึงจะทำงาน ซึ่งก็ไม่รู้ว่ายังทำงานได้อยู่ไหม

(ลังเล Alphard/Vellfire มือสองครับ กับ H-1 มือหนึ่งอีกแล้วครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าไม่ปิดระบบไว้  มันแจ้งหน้าจอทุกเรื่องที่มีปัญหา  ถ้าปิดระบบไว้  ใช้เครื่องตรวจจับได้ว่าอะไรไม่สมบูรณ์...

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ตรวจสอบเบื้องต้นด้วยตัวเองก่อน

ปกติระบบความปลอดภัยเหล่านี้้ หากมีความผิดปกติ จะมีไฟเตือนค้างที่แผงหน้าปัทม์ให้เราเห็น
ถ้ามีคู่มือผู้ใช้รถ ดูว่าตำแหน่งเตือนไฟเหล่านี้อยู่ตรงส่วนไหนของหน้าปัทม์
ถ้าไม่มีก็ค้น ดาวน์โหลดจากเน็ตได้

ต่อไปต้องทดสอบโดยเมื่อบิดสวิทช์กุญแจไปON ไฟพวกนี้จะติดสักครู่แล้วดับลงเอง
ถ้าไม่ดับก็แสดงว่าผิดปกติ

แต่บางทีก็มีพวกชั่วร้ายในวงการเพื่อการซื้อขายรถ ระบบเสีย มีไฟเตือนค้าง ก็เล่นง่ายๆโดยถอดหลอดไฟเตือนของอุปกรณ์นั้นออกเสีย
ทำให้ไม่มีไฟเตือนแจ้งว่ามีผิดปกติให้เห็น ดังนั้นการบิดสวิทช์ONเพื่อดูไฟเตือนติดสักครู่ ก่อนดับลงนั้น
ก็จะเป็นการตรวจเช็คว่ามีหลอดไฟเตือนที่ปกติดีอยู่

ต่อไปทดสอบขับ หาสนามปูนกว้างๆ เหยียบเร่งให้มีความเร็วเล็กน้อย แล้วเหยียบเบรกเต็มแรงให้ABSทำงาน
ดูการตอบสนองที่แป้นเบรกกระทำต่อเท้าเป็นจังหวะ ดูการไถล/เซของรถ

ส่วนการทดสอบTCนั้นน่าจะทำได้ ผมทำไม่เป็น รอท่านอื่นแนะนำครับ

แต่รวมเข้าเป็นระบบESP ไม่ทราบวิธีทดสอบครับ

หลังจากนั้นก็ลองเข้าไปเช็คประวัติของผู้ใช้เดิมที่ศูนย์(ถ้าทำได้)
พร้อมทั้งใช้เครื่องตรวจเสียบหาความผิดปกติและโค้ดDTC
ระบบความปลอดภัยไหนเสีย ก็จะมีโค้ดแจ้งให้ทราบ

สำหรับแอร์แบค ที่เคยอ่านมาไม่ค่อยชัดเจนนัก มีอายุใช้งานเป็นสิบปี 10? 15??

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถุงลมน่าจะมีไฟแสดงสถานะนะครับ รถระดับนั้น เพราะรีโว่มันยังมี

ออฟไลน์ adis

ลองดูที่ประวัติการบำรุงรักษาที่ศูนย์ดูครับ แล้วเทียบกับคู่มือ จะได้รู้ว่าเจ้าของเดิมบำรุงรักษาตามคู่มือมั้ย
อีกจุดนึงนอกจากระบบแล้วก็ควรตรวจเช็คพวกท่อยางต่าง ๆ ด้วยครับว่ามันเสื่อมหรือมีรอยแตกลายงารึเปล่า
พวกยางใต้ท้องรถด้วยครับ

ออฟไลน์ V221

รถอายุ5ปีถือว่าไม่ได้มากมายอะไรเลยครับ เบื้องต้นเราก็สามารถตรวจสอบเองก้ได้โดยดูจากคู่มือรถสำหรับระบบความปลอดภัยต่างๆว่าทำงานครบถ้วนหรือไม่ครับ
BMW 750E M SPORT