ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Everest 2.2 + กับ Mitsubishi Pajero 4WD Top เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 14725 ครั้ง)

ออฟไลน์ kokome

• Newbie
  • *
ระหว่าง Everest 2.2 + กับ Mitsubishi Pajero 4WD Top สมช จะเทใจไปข้างใหนครับ
ใช้รถทุกวันไปกลับ ศรีราชา-ระยอง วันละประมาณ 130 Km เป็นคนขับรถเร็ว 130 - 140 km/hr ตลอด
ครอบครัวมี 5 คน มีลูก 3 ครับ
อยากขับรถไปลุยๆบ้าง แต่ยังไม่เคย
ชอบ Everest แต่อยากได้ 4WD (3.2 ก็แพงไป)
ตัดสินใจไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
Re: ระหว่าง Everest 2.2 + กับ Mitsubishi Pajero 4WD Top เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 00:34:40 »
ขับทางใกลบีอยเเบบนี้ ev เลยครับ
เเต่ถ้าเสียดาย 4wd pajero จัดโช็คสปริงใหม่ก็จบเหมือนกัน ที่เหลือคือdefect ของสองตัวนี้ ปาเจโร่น่ากลัวกว่าตรงที่พวงมาลัย ส่วนev ที่หนักๆตัเป็นไฟหน้าตัวplus ชอบตก
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ระหว่าง Everest 2.2 + กับ Mitsubishi Pajero 4WD Top เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 00:46:26 »
อยากลุยบ้าง งั้นไปปาฯครับ เพราะ ราคาได้ 4*4 ท็อป

ในฐานะที่ใช้ 3.2+ MY2015 อยู่ เสียดายแทนจริงๆครับ ภาษีแท้ๆ เทียบราคากันกับตัวผม 2.2+ เพิ่ม 4 หมื่นได้ 3.2+ ในตอนนู้น แต่ได้แค่ 3.2 ไม่ + ในตอนนี้

แต่ด้วยประการทั้งปวง โปรดทดลองขับก่อน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 01:32:40 »
ชอบทั้งคู่เลย แต่ถ้าให้เลือกคงเทใจไปPJS เพราะซื้อรถพวกนี้ต้องเอาให้สุด เล่นขับสี่ไปเลย
มันเป็นขับสี่ฟลูไทม์ถึงไม่ได้ไปลุยก็ได้ใช้ครับ หนึบแน่นกว่าขับสองพอตัวเลย ช่วงล่างถ้าไม่พอใจทำเพิ่มได้

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 06:11:50 »
เชียร์ ปาอีกเสียงครับสมรรถนะเป็นต่อ

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 06:52:49 »
ขับเร็ว pjs อันตราย พวงมาลัยมันไว มันคลอน  แม้จะได้ขับสี่ 
evs ไม่เคยขับ แต่คิดว่าน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 07:32:48 »
กลายเป็นประโยคฮิต พวงมาลัยน่ากลัว 555
ผมไม่ขอเชียร์ว่าเอาตัวไหนดีกว่า แค่จะมาอธิบาย พวงมาลัยคลอนของมิตซู
มันไม่ได้คลอนแบบขับอีแต๋นนะครับ 555 คือมันสืบเนื่องมาจากปัญหาตัวที่แล้ว
ซึ่งเป็นเรื่องที่มิตซูทำไม่เป็นมากกว่า สงสัยไม่เก่งเรื่องพวงมาลัย โงยังไง ก็โงอย่างนั้น ขอใช้คำนี้ละกัน
เพราะปกติคนเค้าพัฒนารถออกมา พอเจอเรื่องที่มันไม่ดี เค้าจะแก้ไขใหม่ให้มันดีขึ้น แต่มิตซูทำไม่เป็น สงสัยจะ ...จริงๆ
อาการของมันไม่ได้น่ากลัวหรอก มันออกแนวรำคาญเวลาเจอรอยต่อของถนน เวลาเลี้ยวบางจังหวะเอง
บางคนมโนไปไกล นึกว่าคลอนแบบขับอีแต๋น 555 เรื่อง0น่าจะพอๆกัน แล้วแต่ใจรักเลยครับ
ปาปอตตัวนี้ ยังไงผมก็ชอบเครื่องกับเกียร์อยู่ดี ไม่ชอบภายในกับคอนโซล เกะกะขาหนีบ 555
เทือกเขาผมชอบภายใน ไม่ชอบหน้ากะตูด กะเครื่องกะเกียร์
รอดูนิสสันไหมละ น่าจะเอาออฟชั่นเท่าปา ในราคาเท่าปา
หรือกล้าเลือกเทือกเขา เป็นผมก็เล่น เทรลเบเซอร์ตัวใหม่ผมก็ชอบ ขาดแค่เครื่อง2.8

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:12:22 »
ตามข้างบนเลยครับ อาการพวงมาลัย PJS ไม่ได้มีอะไรน่ากลัวเลยครับ ผมวิ่งทางไกล แช่ 160-180 สบายๆครับ แต่ทางตรงนะครับ รถเก็บเสียง เก็บรอยต่อถนน ดีมากกว่าที่คิดไว้เยอะเลย หลายคนคิดกันไปเองว่าพวงมาลัยปัญหามันอันตราย แต่ส่วนตัวผมว่าระบบไฟรวนของ EV อันตรายกว่า น่าปวดหัวกว่า และที่ไม่ต้อวคิดกันไปเองคือ PJS แรงกว่าแน่ๆครับ ผมชอบเครื่องกับเกียร์รุ่นนี้มาก และยังได้ขับสี่ฟูลด้วยที่ช่วยเกาะถนนต่างจากตัวขับสองพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:15:41 »
ในความเร็วระดับนี้ PJS มี full time 4WD ยังงัยก็ได้เปรียบ...แต่ต้องทนกับขาติดฐานเกียร์หน่อย

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:16:27 »
ตัดเรื่อง defect ครับไปเถอะ เพราะมันมี defect ทั้งคู่ พูดไปก็จะยาว  แต่คนที่ใช้อยู่เค้าก็รับได้ 

ราคา PJS 4wd 1,450,000    ราคา  EV  2.2+  1,549,000     = EV แพงกว่า PJS 4wd   99,000

ถ้าเทียบตามราคา สเปค ออปชั่น  PJS 4wd มันคุ้มสุด  แถมด้วยอัตราเร่งที่ดีกว่า กินรวบ EV ทั้ง 2.2-3.2  แต่ไปลองขับก่อนเถอะครับทั้ง PJS/EV เลย บางที่คุณอาจจะพอใจ อัตราเร่ง EV 2.2 ก็ได้  แต่ถ้าอยากได้ขับ 4  EV 3.2 4WD ราคา 1,599,000 แต่ออฟชั่นบางอย่างก็หายไป

ที่สำคัญอย่าไปเชื่ออะไรง่ายๆถ้าไม่ได้ลอง....

ออฟไลน์ mairuna

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:25:59 »
อยากไปให้ไปลองขับ ขนที่บ้านไปนั่งกันด้วย
แล้วค่อยตัดสินใจ
ผมลองขับมาเหมือนกัน ติดใจ ev เสียอย่างเดียว ถ้าราคามันไม่ขึ้นเพราะภาษี คงซื้อไปแล้ว
เสียดายล้านสอง ขึ้นไปเกือบล้านสี่ :'( :'( :'(
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:28:13 »
 ถ้าเน้นขับนิ่งๆ รู้สึกเหมือนเรือ cruise everest จะเหมาะกว่าแต่ถ้าเน้นแรงอย่างเดียวไม่สนรถที่วิ่งเด้งๆก้ไปทาง pjs ได้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:31:26 »
ลองขับรึยังครับ ผมเคยเทสไทรตัน 2.4 mivec 3-4 ครั้ง ถ้ารอบถึงนี่ซัดมากๆนะครับ คิดว่ามันเป็นรถที่เหมาะสมกับการใช้ความเร็วที่ 120-140 และถ้าตั้งงบเท่านี้ ก็ควรเอาตัวที่มันได้ขับสี่ด้วย เพราะบอกอยากเอาไปลุยบ้าง

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:35:16 »
ลองขับรึยังครับ ผมเคยเทสไทรตัน 2.4 mivec 3-4 ครั้ง ถ้ารอบถึงนี่ซัดมากๆนะครับ คิดว่ามันเป็นรถที่เหมาะสมกับการใช้ความเร็วที่ 120-140 และถ้าตั้งงบเท่านี้ ก็ควรเอาตัวที่มันได้ขับสี่ด้วย เพราะบอกอยากเอาไปลุยบ้าง
ผมเชีย pjs ครับ อย่างน้อยๆมันก็ไม่ค่อยมี defect ด้านเครื่องยนต์และเกียร์เท่า ranger กับ ev ทำให้เหมาะกับการระยะยาว

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:38:39 »
ev ขับแน่นกว่า ปา อยู่แล้ว ไม่เชื่อไปลอง

ออฟไลน์ golferjk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:45:03 »
เท่าที่ลองมา Pa top กับ ev 2.2 กับ ev 3.2 จบสุด ev 3.2 ครับ สำหรับผมนะ
ให้เลือก Pa top กับ ev 2.2+ ผมไป Ev 2.2+ ครับ
แต่จริงๆแนะนำ 3.2 มากกว่าจบชัว

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:51:00 »
แนะนำให้สิง ทั้ง2 คลับ ดูครับ ดูเคสที่แย่สุดว่ารับได้ไหม
ev นี่ขับไกลๆ เจอดับ กลัวจะกินข้าวลิงหนะสิครับ
ขับไกลๆ บ่อยๆผมเอาพี่โต หรือ pjs ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 09:23:13 »
ดูลักษณะการใช้งานแล้ว น่าจะเหมาะกับ PJS มากที่สุดล่ะครับ
ก็เมื่อเป็นคนขับรถเร็ว 130-140 สมรรถนะ 2.4 Mivec มันดีกว่า 2.2 เห็นๆครับ (แถมดีกว่า 3.2 ด้วยซ้ำ)
แล้ววันหยุดอยากขับลุยๆบ้าง PJS ก็มีขับสี่ EVE ไม่มี มันตอบโจทย์ทุกอย่างแล้วครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ zgmx9900

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 09:47:08 »
เคยขับ Ranger2.2 สี่ประตู อัตราเร่งเพื่อแซงทำได้ไม่ค่อยดียิ่งถ้าเป็น EV น้ำหนักตัวก็เยอะกว่าอาจจะทำให้หงุดหงิดได้
ผมคงเลือก PJS น่าจะเหมาะกับการใช้งานมากกว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 09:59:10 »
คนดีชอบแก้ไข คนจันไรชอบแก้ตัว

รถก็เช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 10:00:16 »
แนะนำให้ไปลองขับก่อนครับ   อันนี้ความเห็นส่วนตัวที่ลองมา

ปา
ผมชอบ เกียร์ เสียงเครื่อง กับได้ขับ4  แต่.... ผมเป็นคนขับรถเร็ว พอเริ่มขับเร็วๆ ในทาง 2 เลนรถสวน โยกรถแซงบ่อยๆ
ผมไม่ค่อยชอบเลย รู้สึกว่าโคลงมาก แต่มันก็แก้ได้ด้วยการอัพช่วงล่างใหม่ แต่ที่น่ากลัวกว่าคือพวงมาลัย เบา น่ากลัวมาก

EV
ผมชอบฟิวลิ่งการขับขี่ทั้งหมดเลย แต่ไม่ชอบเครื่อง ทาง 2 เลนรถสวนขับแซงยาก ต้องกดคันเร่งเผื่อ
แล้วก็มีความรู้สึกเสียดายที่ไม่ได้รถขับ4 ในราคาเท่าๆกันถ้าเทียบกับปา

สรุป ผมก็ยังเลือกไม่ได้ครับ คอยเทสเทรเบเซอร์ตัวล่าสุดก่อน   :'(

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 10:54:29 »

PJS แรงกว่า เบากว่า
EV อืด หนัก แต่ เซฟตี้กว่าเยอะครับ

ซิ่งไป PJS
เรื่อยๆ ปลอดภัยไป EV

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 10:57:07 »
ไม่ลองดู เทรลใหม่บ้าง ราคาพอคบได้

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 10:58:45 »
แนะนำให้ไปลองขับก่อนครับ   อันนี้ความเห็นส่วนตัวที่ลองมา

ปา
ผมชอบ เกียร์ เสียงเครื่อง กับได้ขับ4  แต่.... ผมเป็นคนขับรถเร็ว พอเริ่มขับเร็วๆ ในทาง 2 เลนรถสวน โยกรถแซงบ่อยๆ
ผมไม่ค่อยชอบเลย รู้สึกว่าโคลงมาก แต่มันก็แก้ได้ด้วยการอัพช่วงล่างใหม่ แต่ที่น่ากลัวกว่าคือพวงมาลัย เบา น่ากลัวมาก

EV
ผมชอบฟิวลิ่งการขับขี่ทั้งหมดเลย แต่ไม่ชอบเครื่อง ทาง 2 เลนรถสวนขับแซงยาก ต้องกดคันเร่งเผื่อ
แล้วก็มีความรู้สึกเสียดายที่ไม่ได้รถขับ4 ในราคาเท่าๆกันถ้าเทียบกับปา

สรุป ผมก็ยังเลือกไม่ได้ครับ คอยเทสเทรเบเซอร์ตัวล่าสุดก่อน   :'(

ถ้าวิ่งขับ2ความเร็วสูง พวงมาลัยจะไวไปจริงครับ ลองเปลี่ยนมาใช้ 4H มันจะแน่นขึ้นคล้ายๆ EV แต่ไม่แน่นเท่า EV
ขับ2ผมใช้วิ่งในเมือง หรือ รถหนาแน่นมากกว่า ออกโล่งๆ ผมก็ว่าไวไป เลยใช้แต่ 4Hในกรณี โล่งๆ ความเร็ว กลางไปสูง
ขออนุญาตตอบเรื่องการขับขี่ ถ้าจะให้แน่นเท่า EVน่าจะยาก เพราะน้ำหนักตัวก็มีส่วน แถม ปา มิซูทำพวงมาลัยไม่เป็น อีกชาติก็แก้ไม่ได้

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:27:40 »
ถ้าวิ่งขับ2ความเร็วสูง พวงมาลัยจะไวไปจริงครับ ลองเปลี่ยนมาใช้ 4H มันจะแน่นขึ้นคล้ายๆ EV แต่ไม่แน่นเท่า EV
ขับ2ผมใช้วิ่งในเมือง หรือ รถหนาแน่นมากกว่า ออกโล่งๆ ผมก็ว่าไวไป เลยใช้แต่ 4Hในกรณี โล่งๆ ความเร็ว กลางไปสูง
ขออนุญาตตอบเรื่องการขับขี่ ถ้าจะให้แน่นเท่า EVน่าจะยาก เพราะน้ำหนักตัวก็มีส่วน แถม ปา มิซูทำพวงมาลัยไม่เป็น อีกชาติก็แก้ไม่ได้

จากโพสนี้เราจเห็นว่า มิตซู อยู่คงตามหลังเทคโนโลยี พวงมาลัยไฟฟ้าอยู่ ยังใหม่อยู่ หลายๆอย่างยัง คงใช้ มาตราฐาน ดั้งเดิมเมื่อ 20 ปีก่อน
รถเลย ทนไม่จุกจิกเพราไม่ได้ใส่เทคโนโลยี ใหม่ๆ

แต่ EV นี่ พัฒนา 100 % ใหม่ยกคันเลยทีเดียว ความเสี่ยง จึงยังคงมี รออีก 5 ปี หาก EV ยังอยู่ คง เป็นเจ้าตลาดแน่ๆ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:45:11 »
ถ้าสองตัวเลือกนี้ ถ้าเดิมๆ แบบไม่ต้องเอาไปแต่งต่อ ขับเร็ว ผมเลือก Everest 2.2 + ครับ
ถึงจะอืดกว่า แต่ถ้าเรียนรู้จังหวะ ยังไง ก็ยังได้ครับ ที่สำคัญ EV ทำระบบเก็บเสียงที่ความเร็วระดับนี้ได้ดีกว่า
ส่วนเรื่องลุย ถ้าไม่ทางโหดจริงๆ ขับสองก็ไปได้ครับ  แต่ก็คงแล้วแต่ความชอบครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:45:44 »
ev ครับ เพราะไม่ค่อยชอบ pjs เป็นทุนเดิม และไม่ค่อยได้ลุยดังนั้นขับ4ตัดไปได้เลย

ออฟไลน์ sangjan

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 12:00:43 »
ตามช้อยเลือก  Everest 2.2   ผมชอบตัวนี้มากกว่า ขับสบายๆ  สวย บึกบึน

แต่...หากให้ผมซื้อ ppv ใหม่ตอนนี้หลังจากพิจารณาทุกแบรนด์เลือก  Everest 3.2  แน่นอน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 12:30:30 »
เน้นภาพลักษณ์ด้วย ผมว่า เทือกเขา ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 12:33:16 »
ต้องไปลองขับดู และเอาคนที่คุณอยู่ด้วยไปลองนั่งดูครับ

ทั้งเมีย ลูก ฯลฯ เพราะคุณจะได้แง่คิดแบบแปลกๆ บางทีอาจจะเป็นมุมที่คุณคาดไม่ถึงเลย

ก่อนไป ขอให้คุณตัด bias และ ความชอบส่วนตัวออกไปก่อน เพื่อไปวัดมันจริงๆ ว่าอะไรมันคุ้มค่า อะไรที่มันใช่ ฯลฯ

อ่านในนี้ ฟังในนี้ได้ แต่ อย่าลืม!! ว่า เขาไม่มีส่วนได้เสียอะไร กับคุณและครอบครัวแม้แต่น้อย

บางคน ลองขับทางตัวอักษรตาม "เขาว่า" + มโนส่วนตัวจากที่ได้รับรู้มา + bias และความชื่นชอบ ต่างๆ ที่มีอยู่ในตัว
จนมาบรรยายอย่างเมามัน กูรักยี่ห้อนี้ กูเกลียดยี่ห้อนั้น กูใช้ยี่ห้อนี้อยู่ ยี่ห้อนั้นคู่แข่ง นั้นแม่งห่วย นี่แม่งดีสุดๆ ฯลฯ

และอย่างว่าไม่ใช่เงินมันเอง จะให้เลือกอะไรก็ได้ ลองเอาคันละเป็น ร้อยล้านมา มันก็เลือกได้ ไม่เห็นมีปัญหา จริงๆ นะ

ลองหาเงินเอง ใช้เงินเอง + มีคนช่วยใช้ รวมถึงมีภาระต้องดูแล ความคิดและมุมมองจะเปลี่ยนไป 

สรุป สำหรับผมในตระกูล PPV ในไทยทุกรุ่น "ไม่มียี่ห้อไหนดีที่สุด และไม่มียี่ห้อไหนหาดีไม่เจอเลย"

ปล. "เขาว่า" = ใครก็ได้ ไม่ได้เฉพาะเจาะจง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2016, 12:46:13 โดย the kit »
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"