ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะหนังรถท่าน เสื่อมกันตอนไหน แก้กันอย่างไร  (อ่าน 18721 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
พสมช. ที่ใช้เบาะหนัง เบาะเริ่มเสื่อม ลอก แตก ขาด กันตอนรถอายุเท่าไรครับ แล้วแก้ไขอย่างไร ซ่อมหรือเปลี่ยน
ของผม toyota อายุ 5 ปี พอดี ไม่ได้ดูแลอะไร นานๆ ชุบน้ำเปล่าขัดเช็ด มีลงน้ำสบู่ก่อนบ้างเป็นบางครั้ง เบาะสีเบส ไม่ค่อยดำยังดูสะอาด แต่เบาะหลังผิวเริ่มแตก ล่อนแล้ว อีกไม่นานคงแย่กว่านี้

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
Re: เบาะหนังรถท่าน เสื่อมกันตอนไหน แก้กันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 20:58:59 »
อัลติส หน้าหมู ออกมาปี03 เบาะหนังสีเบจ
เบาะรองนั่งเริ่มมีคราบดำตั้งแต่ปีแรกๆ เพราะใส่กางเกงยีนส์ขับรถตลอด เป็นคนชอบใส่ยีนส์ครับ ใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดอย่างเดียว ไม่ได้ใช้น้ำบาทำความสะอาดใดๆ
3ปีผ่านไป เริ่มเห็นเบาะตัวเองสภาพไม่น่าดูเท่าไหร่ ตามซอกตะเข็บมีคราบดำ โดยเฉพาะตรงที่เป็นลายของหนัง ถึงตอนนี้หาน้ำยาทำความสะอาดเบาะมาทำความสะอาดเดือนละครั้ง แล้วทำแบบนี้เรื่อยมา
เพิ่งขายรถไปเมื่อต้นปี สภาพเบาะล่าสุด มีการลอกบริเวณซอกตะเข็บของเบาะรองนั่ง มีคราบถาวรแบบเช็ดไม่ออกตรงซอกเบาะบ้าง แต่ไม่มีรอยขาด อันนี้เฉพาะเบาะคนขับนะครับ เบาะคนนั่งหน้ากับด้านหลัง ไม่มีรอย คราบ อะไรเลย สีเบาะอาจเปลี่ยนไปบ้างตามกาลเวลา

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้G9 คุณภาพหนังดีกว่าอัลติสมาก เจ้าของเก่าเป็นผู้หญิงใช้มา3ปี ตัวเล็ก ใส่กระโปรงหรือกางเกงผู้หญิงที่ไม่ใช่ยีนส์ตลอด เบาะคนขับไม่มีรอยอะไรเลย เหมือนใหม่ พอผมเอามาใช้ได้เดือนเดียวเท่านั้นแหละ สีกางเกงยีนส์ที่ผมใส่ไปเลอะเบาะเป็นคราบดำๆเลย แก้โดยการหาน้ำยามาเช็ดออกอาทิตย์ละครั้ง เด๋วคงหาผ้าหุ้มเบาะมาสวมทับครับ ไม่อยากให้เป็นเหมือนคันเก่า

onnonn

• บุคคลทั่วไป
Re: เบาะหนังรถท่าน เสื่อมกันตอนไหน แก้กันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 21:28:59 »
มีร้านซ่อมภายในครับ ลองหาดูครับ ดูร้านที่มีผลงานทำรถดีๆ หนังเดิมถ้าแตกไม่แย่มากนักทำสีได้ และหนังมันก็เปลี่ยนเป็นชิ้นๆได้

เรื่องความทนทานแล้วแต่หนังแต่ละคันเลยครับ

ยกตัวอย่างรถที่บ้านบางคันนะครับ เอาที่ตัวเองได้ใช้บ่อยสุด (บ้านผมครอบครัว 5 คน ขับรถกันทุกคน บางคันแบ่งๆกันใช้) ไม่เคยได้ทาเคลือบอะไรเลย
อย่าง VW Passat TDI ที่บ้านแย่งกันใช้บ่อย ตอนนี้หุ้มหนังแท้ใหม่ไปแล้วทั้งคัน เพราะของเดิมสภาพดูไม่ดีแล้ว
BMW E60 Lci รถปี 10 ตอนใช้มา 3-4 ปี หนังก็เริ่มย่นมากแล้ว ตอนนี้ 6 ปีเริ่มแตกลายงาตรงปีกเบาะทั้งคนนั่งและคนขับ
Alfa 156 หนังของ Momo ทนมาก ปีกเบาะคนขับเพิ่งจะเริ่มแตกลายงาเมื่อปีที่แล้วเองครับ ส่วนอื่นยังตึงและเนียนหมด รถตอนนี้ 12 ปีพอดี
RX-7 อันนี้เทียบไม่ได้ครับ เบาะหน้าผ้า และน่าจะเคยเปลี่ยนเบาะมาแล้ว เบาะหลังเป็นหนังแต่แคบไม่มีใครนั่งได้ สภาพเลยใหม่มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2016, 21:59:57 โดย RE_012 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 21:47:26 »
Camry 2.4Q 2003 ที่บ้านเบาะยังไม่แตกลายงาหรือถลอกเลยครับ
ลงน้ำยา Maguairs หนึ่งครั้งทุกสองเดือน จะมีถลอกนิดหน่อยตรงหนังพวงมาลัย
ระหว่างรอยต่อของหนังกับไม้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ K_D

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 22:31:41 »
4ปีแสนกว่าโลแล้วยังดีอยู่เลยครับ หนังที่ตัวเบาะยังไม่ยับเลย
อยู่ที่การดูแลด้วยและฟิล์มที่กัน UV ได้ดีๆ ก็ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 22:34:05 »
190e ปี 93 เบาะเดิมยังไม่มีแตก อาจจะเพราะลายเบาะมีรอยต่อเยอะแบบเบาะยุคเก่าร่องเยอะ อาจจช่วยใฟ้ยืดหยุ่นดี แต่มีขาดประมาณ 1ซม ตำแหน่งกระเป๋าหลังขวาของคนขับ อาจจะใส่ของกระเป๋าหลังแล้วนั่งทำให้เบาะขาด ส่งซ่อมเฉพาะจุดครับ  ช่างเปลี่ยนหนังไป 1 ชิ้นกลับมาก็ดูออกหละครับว่าเก่าใหม่ แต่ดูไกลๆก็เรียบร้อยดีกว่าขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 08:28:17 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 23:13:42 »
190e ปี 93 เบาะเดิมยังไม่มีแตก อาจจะเพราะลายเบาะมีรอยต่อเยอะแยบเบาะยุคเก่า ร่องเยอะ อาจจช่วยใฟ้ยืดหยุ่นดี มีขาดประมาณ 1ซม ตำแหน่งกระเป๋าหลังขวาของคนขับ อาจจะใส่ของกระเป๋าหลังแล้วนั่ง ทำให้เบาะขาด ส่งซ่อมเฉพาะจุดครับ  ช่างเปลี่ยนหนังไป 1 ชิ้นกลับมาก็ดูออกหละครับว่าเก่าใหม่ แต่ดูไกลๆก็เรีนบร้อยดีกว่าขาด
เบาะลายตั้งใช่มั๊ยฮะ  ใครนั่งจนขาดได้ขอคารวะเลย  ไม่รู้ทำจากอะไรทนอย่างกะหิน 

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 08:28:59 »
190e ปี 93 เบาะเดิมยังไม่มีแตก อาจจะเพราะลายเบาะมีรอยต่อเยอะแยบเบาะยุคเก่า ร่องเยอะ อาจจช่วยใฟ้ยืดหยุ่นดี มีขาดประมาณ 1ซม ตำแหน่งกระเป๋าหลังขวาของคนขับ อาจจะใส่ของกระเป๋าหลังแล้วนั่ง ทำให้เบาะขาด ส่งซ่อมเฉพาะจุดครับ  ช่างเปลี่ยนหนังไป 1 ชิ้นกลับมาก็ดูออกหละครับว่าเก่าใหม่ แต่ดูไกลๆก็เรีนบร้อยดีกว่าขาด
เบาะลายตั้งใช่มั๊ยฮะ  ใครนั่งจนขาดได้ขอคารวะเลย  ไม่รู้ทำจากอะไรทนอย่างกะหิน

ใช่ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 08:31:33 »
มานั่งปูเสือรอด้วย เผื่อมีความจำเป็น...

ไม่เคยซ่อมเบาะเช่นกัน  ซาบอายุ22ปี    เบาะแตกลาย  ผมก็ว่ามันสวยดี  ที่ไม่ซ่อม  เพราะมันไม่ขาด...ส่วนคันที่อายุ 13 ปี  11 ปี  ยังสวยอยู่ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 09:10:54 »

ปกติหนังแท้ จไม่แตกนครับ ถ้าไม่เอาอไรไปเคลือบมันจนแข็ง เสียความเป็นหนัง
หนังแท้ ต้องการดูแลด้วย ความอ่อนโยน ชนไม่แตก

ถ้าแตกนี่ อาจเจอ สารเคมีเคลือบ หรือ ไม่ใช่หนังแท้ โดยเฉพาเบาหลัง จเป็นหนังเทียม

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 09:49:56 »
ฟอร์จูนเนอร์ที่บ้าน เริ่มเป็นปีที่ 5 ครับ
ว่าจะหุ้มใหม่แล้ว

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:02:54 »
ดูสภาพเบาะอัลติสหน้าหมูตัวท๊อป อายุน่าจะสิบปีไม่เคยดูแล ทั้งดำทั้งแตก
เบาะหนังก็คล้ายๆกับผิวหนังของเราแหละครับ ถ้าไม่ดูแลก็จะแห้งและแตกได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:10:46 »
กระทู้นี้ ทำให้ผมคิดได้ว่า เบาะบ้านผมไม่เคยเสื่อมเลย อาจจะเพราะที่บ้านตัวเล็กกันหมด แถมขายรถออกก่อนเบาะจะเสื่อมด้วย

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 11:33:18 »
Mazda3 ปี 2006 ใช้รถตามปรกติ วิ่งไปแสนห้า

เล่นบอล ตัวเปียกเหงื่อ ขึ้นรถทั้งๆชุ่มเหงื่อ
ลงน้ำยาเคลือบสองสามเดือนครั้งนึง
เบาะสภาพปรกติไม่มีแตกครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 12:09:45 »
ของผมexใช้มาเข้าปีที่5แล้ว สภาพยังน่าพอใจอยู่ ไม่แตก ไม่ย้วย ไม่ซีด มีรอยขีดข่วนนิดหน่อยแต่โดยรวมแล้วถือว่ายังสวยอยู่ หนังทนมากๆ เมื่อก่อนใช้แค่แว๊กซี่เช็ดๆเท่านั้นหลังๆโอกาศไม่เอื้อให้ทำ เลยปล่อยๆให้คาร์แคร์จัดการ แต่ไม่ได่ลงอะไรเป็นพิเศษแค่ล้างสีดูดฝุ่น ไม่รู้ทางร้านใช้ไรเช็ดเบาะผมไม่ได้ถาม แต่ผมใช้รถถนอมมากๆอยากให้มันสะอาดดูน่านั่งกลิ่นหอมไม่ใส่

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 12:38:24 »
รถในบ้านยังไม่มีแตกลายงาครับ แต่พึ่งฟอกเบาะให้แฟนไปปีที่แล้ว w211 อายุ12ปี เบาะไม่ได้เป็นอะไรมาก แต่เป็นคราบเครื่องสำอางค์ทั้งหลายแหล่ เห็นแล้วทุเรศสายตาเลยจำเป็นต้องให้เพื่อนที่รู้จักกัน ฟอกเบาะให้ใหม่ แต่ก็ไม่ได้สวยเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 12:41:40 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 15:37:02 »
หนังแท้ ไม่แตกครับ ผมยืนยัน
lancer EX ชิ้นส่วน สัมผัสเป็นหนังแท้เกือบทั้งหมดครับ ไม่แตกง่ายๆ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 16:24:42 »
bm e46 ขายไปตอนอายุแปดปีเบาะใหม่เหมือนรถแค่ 1-2 ปี ใครเห็นก็ชื่นชมสภาพเหมือนย้อนเวลา รอยยับย่นแตกลายงาไม่มีเลย ดูแลง่ายๆคือว่างก็ลูบๆ 1-2เดือนหน หรือไม่เวลาจะทำความสะอาดจะเช็ดถูก็ผสมเบบี้ออยลงไปนิดนึงแทนที่จะใช้ผ้าเปียกธรรมดาเช็ด เพื่อไม่ให้หนังบางลงหรือถลอก และเป็นการเคลือบผิวไว้ให้มันยืดหยุ่นดี ป้องกันการแตกลายงาได้ระดับนึงครับ
ผมว่าเบสออยดีๆบริสุทธิ์น่าจะดีกว่า Additive oil ดีๆยี่ห้อดังที่ขายแพงๆอีกนะ อย่างบางตัวขวดเป็นพันอาทิตย์เดียวก็แห้งซีดหมดแล้ว แต่เบบี้ออยอยู่ทนกว่านะนุ่มด้วย แต่ข้อเสียคือเหนียวถ้าทาหนาไปต้องอาศัยผสมน้ำเช็ดเอาครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 17:30:41 »
ใช้เบบี้ออยแบบใสเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 08:01:40 »
bm e46 ขายไปตอนอายุแปดปีเบาะใหม่เหมือนรถแค่ 1-2 ปี ใครเห็นก็ชื่นชมสภาพเหมือนย้อนเวลา รอยยับย่นแตกลายงาไม่มีเลย ดูแลง่ายๆคือว่างก็ลูบๆ 1-2เดือนหน หรือไม่เวลาจะทำความสะอาดจะเช็ดถูก็ผสมเบบี้ออยลงไปนิดนึงแทนที่จะใช้ผ้าเปียกธรรมดาเช็ด เพื่อไม่ให้หนังบางลงหรือถลอก และเป็นการเคลือบผิวไว้ให้มันยืดหยุ่นดี ป้องกันการแตกลายงาได้ระดับนึงครับ
ผมว่าเบสออยดีๆบริสุทธิ์น่าจะดีกว่า Additive oil ดีๆยี่ห้อดังที่ขายแพงๆอีกนะ อย่างบางตัวขวดเป็นพันอาทิตย์เดียวก็แห้งซีดหมดแล้ว แต่เบบี้ออยอยู่ทนกว่านะนุ่มด้วย แต่ข้อเสียคือเหนียวถ้าทาหนาไปต้องอาศัยผสมน้ำเช็ดเอาครับ
ถายในรถสวยกริ๊บเลยครับ ขอชื่นชมจากใจจริงเลย
เบาะหนังถ้าผิวไม่ถลอกหรือขาดออกสามารถซ่อมได้ครับ ร้านทำเบาะจะถอดออกไปพ่นซ่อมให้ใหม่ครับ แต่ถ้าขาดก็สามารถเปลี่ยนเฉพาะชิ้นที่ขาดได้และพ่นสีทั้งตัวให้เหมือนเดิมครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 10:34:05 »
ของผม 7 ปีแระครับ หนังแท้เหมือนกันสภาพยังดีอยู่
วิธีที่ผมดูแลคือ ไม่ใช้แว็กอะไรทั้งสิ้นครับ มันเหนียว แล้วพวกเศษสกปรกมันไปติดฝังง่าย
ผมใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มผสมน้ำ อัตรา 1 ต่อ 10 เช็ดทำความสะอาดอาทิตย์ละครั้ง
ใช้เบบี้ออยโลชั่นผสมน้ำเช็ดหลังจากใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มแล้วเดือนละครั้ง
หนังแท้ต้องการอากาศหายใจเหมือนกัน พวกแว็กมันทำให้หายใจไม่ออก 555 แล้วผมเองก็แพ้กลิ่นด้วยครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 18:15:49 »
ดูสภาพเบาะอัลติสหน้าหมูตัวท๊อป อายุน่าจะสิบปีไม่เคยดูแล ทั้งดำทั้งแตก
เบาะหนังก็คล้ายๆกับผิวหนังของเราแหละครับ ถ้าไม่ดูแลก็จะแห้งและแตกได้

อ๋อ เบาะหนังสีครีม แบบนี้นี่เอง ถ้างั้นสีแตกแตกครับ แต่ชิ้นหนังไม่ได้แตกนะ แต่สีชั้นผิวที่ย้อมมาแตกครับ ทำใจ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 13:59:52 »
F10 4ปีนิดๆ วิ่ง9หมื่นโล ฟองน้ำมียุบๆไปบ้าง คนขับตัวหนักด้วย

หนัง bmw ตัวธรรมดา ถ้าดูแลมันบ้าง ผมว่าทนมากๆเลยนะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 14:01:21 »
E60 7ปี วิ่ง 5หมื่นนิดๆ สภาพหนังแทบเหมือนใหม่ แต่ฟองน้ำตอนนั่ง เริ่มยุบๆแล้วคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 22:07:36 »

จากกระทู้นี้ ชัดเจนเลย

ระหว่างหนัง รถเจ้าตลาด บางๆ  แตกเละ
แต่หนังรถ ฟรีเมี่ยม หนา ทน ไม่เป็นอะไรเลย