ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีอาการกินน้ำ  (อ่าน 3099 ครั้ง)

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
รถมีอาการกินน้ำ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 00:22:20 »
รถมีอาการกินน้ำมันและเหม็นน้ำมันที่ปลายท่อมากเหมือนเผาไหม้ไม่หมด ต้องแก้ไขที่จุดไหนหรอครับ

ผมเป็นกรองเปลือยเพราะวางเครื่อง 2zz-ge auto มาครับ หรือพี่ๆมีวิธีที่ใส่กรองโรงงานรุ่นไหนได้ช่วยแนะนำหน่อยค้าบบ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: รถมีอาการกินน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 08:53:47 »
จูนกล่องมาด้วยรึป่าว ถ้าจูนกล่องมา กลับไปจูนแก้คับ
จูนน้ำมันหนาไป เผาไม่หมดก็กลายเป็นไอ ออกมาที่ท่อไอเสีย คับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:25:41 »
เพิ่งมีอาการรึครับ

ถ้ายังมีแคทก็แคทเริ่มพัง   ถ้าไม่มีแคทแล้วแสดงว่าหัวฉีดเริ่มออกอาการ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:49:04 »
....เหม็น  แต่ไม่ใช่เหม็นน้ำมันใช่ไหม?...  รถซาบ 15 ปีขึ้นไปที่ใช้ น้ำมัน95  เป็นทุกคัน นำไปวัดค่าไอเสีย  หาค่าไม่ได้    ผ่านตลอด ทุกค่า...

แต่หาก เพิ่งเป็นหลังจากทำท่อไอเสียใหม่ ....ก็คงเป็นเพราะท่อโล่ง  ระบายไอเสียมากเกินไป....

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 11:39:17 »
เป็นมาตั้งแต่วางเครื่องอะครับ รถมีกลิ่นเหม็นปลายท่อไอเสียเหมือนเผาไหม้ไม่หมดอะครับ เอามือลูบดูเหนียวนิดๆครับ กล่องไม่ได้จูนครับ

จะลองแก้ไขตามที่พี่ๆบอกครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 12:37:14 »
ถ้าเครื่องรุ่นเก่า มีน้ำมันเหลือคือเผาไหม้ไม่หมด   
แปลว่าไฟอ่อนไป บิดจานจ่ายย้อนอีกนิด เพิ่มองศาจุดระเบิด

แต่รุ่นใหม่ๆที่ใช้ ECU ตอบว่า ไม่รู้

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 07:48:52 »
ปรับจูนไฟและน้ำมันใหม่ ดูองศาจุดระเบิดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 15:56:13 »
กล่อง ecu อาจเสียครับ ลองให้ช่างเปิดกล่องดู ถ้าไม่มี ic ตัวไหนเสียหาย ลองสลับกล่องดูครับ ถ้าหายก็น่าจะมาจากกล่อง ecu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 08:56:11 »
กล่อง ecu อาจเสียครับ ลองให้ช่างเปิดกล่องดู ถ้าไม่มี ic ตัวไหนเสียหาย ลองสลับกล่องดูครับ ถ้าหายก็น่าจะมาจากกล่อง ecu

ยังไม่ได้ลองเลยครับ หาคนสับกล่องยากเลยครับผม เครื่อง 2zz celica  หรือมีที่ไหนรับเช็คกล่องมั้ยหรอครับพี่