ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟledความสว่างเทียบกับxenonอันไหนสว่างกว่ากันครับแล้วแสงฟุ้งเหมือนxenonมั๊ย  (อ่าน 7049 ครั้ง)

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
ถ้านำไปใช้กับโคมไฟธรรมดา จะมีปัญหาไฟแยงตาเหมือน xenon มั๊ยครับ

;D

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
มีแน่นอนครับ แค่พวกมอไซด์ click pcx ขนาดออกโรงงานยังฟุ้งเลย ถ้าให้จบๆก็หาเลนโปรเจคเตอร์ดีกว่า

ออฟไลน์ Dubee

โคมฮาโลเจนแบบตาเพชร เดิมๆที่ติดรถมา ดูด้วยนะครับว่ามันออกแบบให้ใช้กับโคมซีนอนได้รึเปล่า ไม่งั้นด้วยแสงสีที่เปลี่ยนไป และลูเมน(ความสว่างของแสง) ที่มากขึ้น อาจทำให้ฟุ้งได้ ยกเว้นโคมตาเพชรที่ออกแบบมาใช้กับไฟซีนอน (อย่างเช่นนิสสัน จู๊ด โฉมก่อนไมเนอร์) แบบนี้ถือว่าใช้ LED แทนกันได้ครับ

ออฟไลน์ Stp

โคมแท้โคมโรงงานบางรุ่น ยังโดนวิจารณ์ซะเละ ถ้าไม่ใช่โคมสำหรับ LED และปรับตั้งไฟหน้าให้ดี มีหวังโดน... ยิ่งหลอดที่ซื้อมาใส่กันเองนี่ไม่รู้จะวัดคุณภาพจากไหนเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เห็นคนขายเอารูปหน้ารถมาให้ชม มันฟุ้งไม่แพ้ซีนอนเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
มีแน่นอนครับ แค่พวกมอไซด์ click pcx ขนาดออกโรงงานยังฟุ้งเลย ถ้าให้จบๆก็หาเลนโปรเจคเตอร์ดีกว่า
ผมใช้pcxตัวใหม่อยู่ ไฟเดิมโรงงานตั้งมาสูงมากคับ ผมยังต้องตั้งใหม่เองเลยคับ เดียวนี้โรงงานชอบตั้งมาสูงจัง ยิ่งมีคนซ้อนนะ ไฟจะสูงมาก

ออฟไลน์ ps000000

เอาตรงๆ ถึง Xenon จะดู ฮิต มานานกว่ามาก

LED ดูจะมีการขายกันเยอะขึ้นใน 2 ปีหลังมานี้

แต่ผมว่า Xenon สว่างกว่า

แต่ต้องใช้กับ โคมโปรเจคเตอร์+ได้รับการปรับตั้ง Cut-off ให้เหมาะสมไม่แยงตาประชาชน  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Volta

ถ้าเป็นแสง Led + projector ในรถราคาไม่แพงอย่างพวก Altis ผมว่าแสงมันขาวไปหน่อยครับ กลืนๆไปกับพื้นถนน  ยิ่งเป็น Led bi-beam ใน Pajero ยิ่งแล้วใหญ่ ความเข้มแสงน้อย ยิ่งเป็นไฟสูง มองไม่ค่อยเห็นเลย  แต่เห็น Led ในรถยุโรปแล้ว สว่างมากๆครับ แสงเข้มดี

ถ้าเลือได้ อยากได้ Xenon projector ความเข้มแสงสัก 4-5,000 k ดีกว่า แสงขาวอมเหลืองนิดๆ เห็นพื้นถนนดีกว่า

ปัจจัยแสงฟุ้งไม่ฟุ้งอยู่ที่ตัวคุมแสงครับ ถ้าใส่โคม projector สำหรับหลอดพวกนี้ จะคุมแสงได้ดีกว่ามาก และไม่แยงตารถที่สวนมาด้วย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
ถ้าแสงฟุ้งคงไม่เปลี่ยนดีกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
 :)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
แค่พวกมอไซด์ click pcx ขนาดออกโรงงานยังฟุ้งเลย
ไอ้นี่แหล่ะครับ โคตรพ่อโคตรแม่ฟุ้งเลย เวรกรรมของคนใช้รถใช้ถนนแท้ๆที่ต้องมาเจอมอไซค์แบบนี้ ผลิตออกมาได้ยังไงไม่รู้ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้ผ่านออกมาวิ่งบนถนนได้ยังไงกัน

ออฟไลน์ SM.

อ้าว พวก PCX นี่ ไฟตั้งมาจากโรงงานหรอครับ ผมเพิ่งรู้ นึกว่าพวกแว้นๆไปเปลี่ยนใส่กันเอง  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
แค่พวกมอไซด์ click pcx ขนาดออกโรงงานยังฟุ้งเลย
ไอ้นี่แหล่ะครับ โคตรพ่อโคตรแม่ฟุ้งเลย เวรกรรมของคนใช้รถใช้ถนนแท้ๆที่ต้องมาเจอมอไซค์แบบนี้ ผลิตออกมาได้ยังไงไม่รู้ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้ผ่านออกมาวิ่งบนถนนได้ยังไงกัน
555 เห็นภาพเลยโคตร...โคตร...ฟรุ้ง
เวลาขับสวนบางทีต้องหลับตา ไม่ไหว

ออฟไลน์ TeslaX

555 เห็นภาพเลยโคตร...โคตร...ฟรุ้ง
เวลาขับสวนบางทีต้องหลับตา ไม่ไหว

ผมว่าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องควรจัดการได้ละครับ อันตรายมาก เจอทีนี่ตาพร่าเลย และก็ฟอจูนเนอร์ตัวใหม่ด้วย ยังกับปืนเลเซอร์เลย ตาแทบบอด

ออฟไลน์ Mighty-X

ผมว่า LED แสงคมกว่า แต่ก็ฟุ้งเอาเรื่องเหมือนกัน

ผมขับรถกลางคืนบ่อย
เวลาสวนกันที จากอารมณ์ดีๆทำให้หงุดหงิดซะเรื่อย พวกไฟ LED เนี่ยะ (หลักๆคือฟอจูนฯ ปาเจฯสปอต กะมอเตอร์ไซค์)
แต่ถ้าแต๊บไฟใส่เค้าแล้วเค้าแต๊บตอบ ก็พอเข้าใจว่าเค้าก้ไฟต่ำสุดแล้ว
เรื่องนี้ชวนให้นึกถึงข่าวแก๊งค์ปาหิน ล้ะกลัวแทนเลยครับ บางคนยิ่งใจร้อนง่ายๆอยู่

สำหรับผม ชอบฮาโลเจนมากกว่า
เป็นมิตรต่อกระเป๋า(ตังค์) และดวงตาเพื่อนร่วมทางดี
เชยช่างมัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2016, 21:57:38 โดย Mighty-X »

ออฟไลน์ Arm

ผมว่าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องควรจัดการได้ละครับ อันตรายมาก เจอทีนี่ตาพร่าเลย และก็ฟอจูนเนอร์ตัวใหม่ด้วย ยังกับปืนเลเซอร์เลย ตาแทบบอด
ขนาดผมขับ pjs ยังไม่รอดเลย โดนไฟฟอร์ตัวใหม่กะรีโว่เข้าเต็มตา ตาแทบบอดแล้วยิ่งถ้าไปขับรถเก่งนี้นรกชัดๆเลยครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ตอนนี้ซีน่อนยังสว่างชัดกว่าledทั่วไปอยู่ครับ แต่ถ้าจัดซีน่อน55wมา ผมว่าชนะledของรถพรีเมียมนะ แต่ยังไงอายุ ความทนทานก็สู้ของมาจากโรงงานยากครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
Ledที่ใส่ทดแทน ทิศทาง กะ ตำแหน่งการกระจายแสง ไม่ได้อยู่ตรงจุดโฟกัสที่โคมมัน ออกเเบบไว้คับ เลยฟุ้ง ไม่มีทางแก้คับ ที่ตัวโคมเอง

....
หลอดHID ยังได้จุดโฟกัสตามที่ออกเเบบ มา มากกว่า

ออฟไลน์ YAmodels

Ledที่ใส่ทดแทน ทิศทาง กะ ตำแหน่งการกระจายแสง ไม่ได้อยู่ตรงจุดโฟกัสที่โคมมัน ออกเเบบไว้คับ เลยฟุ้ง ไม่มีทางแก้คับ ที่ตัวโคมเอง

....
หลอดHID ยังได้จุดโฟกัสตามที่ออกเเบบ มา มากกว่า
+1ครับ

ถ้าหากว่าเราสามารถทำให้ชิปมีขนาดเท่าๆกับใส้หลอดฮาโลเจน
และตำแหน่งเดียวกับใส้หลอดฮาโลเจนได้
มันก็จะแทนกันได้อย่างสมบูรณ์ครับ

แต่ปัจจุบันยังไม่เจอตามนี้
เจอขนาดชิปผอมเรียวแบบใส้หลอดฮาโลเจนแล้ว
แต่ตำแหน่งการวางชิปยังไม่ใช่จุดศูนย์กลางเหมือนกับใส้หลอดฮาโลเจน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
xenon สว่างกว่าครับ

ดูอย่าง cx5 mc  ftn ใหม่ ที่ติด led

ไม่สว่างเลย

คันไหนติด led ต้องติด หลาย ๆ ดวงครับ เช่น prius/ camry hybrid