ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปลองนั่ง C-Coupe ตัวใหม่ สงสัยว่าจะให้วางเท้าซ้ายแบบนี้หรอครับ ?  (อ่าน 8169 ครั้ง)

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
ผมเคยลองนั่ง Mercedes Benz C-Coupe ตัวใหม่ มาแล้วครั้งนึงเมื่อช่วงต้นปีที่ผ่านมา ตั้งแต่ตอนนั้นผมก็รู้สึกว่าที่วางเท้าซ้ายมันแปลกๆ แต่ยังไม่แน่ใจ ครั้งนี้เลยไปลองนั่งอีกทีที่งาน Big Motor Sale เพื่อยืนยันกับตัวเอง
แล้วผมรู้สึกว่ามันไม่เหมาะกับการวางจริงๆ สำหรับผมนะ คือถ้าวางตามที่พักที่ให้มา (จากรูปด้านล่าง) จะเหมือนเหยียบคันเร่งจมอยู่ตลอดเวลา แล้วเท้าก็ต้องเอียงไปทางขวาตามแนววางของที่พัก แล้วถ้าขับจริงๆ ผมว่าผมคงไม่ถนัดอะครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปคนเดียวรึป่าว มีใครที่ลองนั่ง ลองขับ หรือซื้อมาใช้งานแล้ว มีปัญหากับที่วางเท้าซ้ายแบบผมมั้ยครับ ผมสงสัยมาสักพักละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2016, 21:34:23 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ผมว่า แบบเนี้ย ถูกต้องแล้วครับ เพราะมันจะสามารถเหยียดเท้าได้ ...

คุณเคยเมื่อยข้อเท้าเวลาขับรถนานๆ แล้วต้องยืดเท้าไหมครับ

เวลายืดเท้าคือเราจะเหยียดปลายเท้า ได้สุด การที่เค้าทำมาแบบนี้ ผมว่าเวลาขับจริง บางคนก็ชันขาบ้าง ยืดขาบ้าง การที่เค้าทำให้สามารถเหยียดปลายเท้าได้แบบนี้ถือเป็นการผ่อนคลายนะ ....

รถบางรุ่น ทำที่วางเท้าแบบตั้งชัน แล้วเวลาเราจะเหยียดปลายเท้า คุณจะต้องเอาเท้าซ้ายไปเหยียด บริเวรแป้นเบรค ซึ่งอันตรายกว่าครับ ...

ออฟไลน์ I-PULSE

ตามในรูปนั้นหล่ะครับ ไม่วาตรงนั้นจะให้ไปวางตรใหน

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
หารองเท้าสำหรับขับรถ มาใส่แทนรองเท้าสำหรับวิ่งครับ

ออฟไลน์ waterside

• Newbie
  • *
เคยลองนั่ง  และมีปัญหากับที่พักเท้าซ้ายเช่นเดียวกัน  แต่ยังไม่เคยลองขับจริง ๆ นะครับ

ออฟไลน์ Tonge

จริงๆวางส้นเท้าที่พื้น แล้วเอียงเท้าไปทางซ้ายตามทรงที่พักเท้า ก็ปกตินะครับ
หรือไม่ก็พี่ยกเบาะมาสูง ปลายเท้าเลยงุ้มลง เคยขับW207 ก็นั่งเตี้ยๆ ยืดขาไปตรงๆ ไม่รู้สึกผิดปกตินะครับ

แล้วรูข้างบนที่พักเท้านั่น ช่องลำโพงหรือครับ ไม่เคยสังเกต

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็ไม่ชอบที่วางเท้าที่มันตั้งขึ้นชันมาเยอะๆ :'( :'( :'(

ผมขับ รถแฟน อัลติสหน้าแบน มันเหยียดเท้าได้สุดไม่มีที่พักเท้าสูงขึ้นมา ผมชอบมาก :-*

พอขับรถตัวเอง รีโว มีที่พักเท้าสูงขึ้นมาผมไม่ชอบ ผมชอบเหยียดสุด :'(

คงจะอาการคล้ายๆเจ้าของกระทู้  8) 8) 8)

ออฟไลน์ DriveOnly

รองเท้าใหญ่ไปครับ เลยทำให้เป็นปัญหา วันไหนลองใส่แตะหรือรองเท้าทรงเรียวๆ หรือใช้เท้าปล่าวดู
หรืออีกอย่างคือท่านั่งเบาะสูงไปหรือปล่าว ลองปรับดูครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ผมใช้อยู่ครับ ทั้งเหยียดขา ทั้งชันเข่า ก็รู้สึกว่ามันก็สบายดี ใส่รองเท้า  fitflop ที่พื้นหนาๆด้วย
ปล. อาจเป็นเพราะผมตัวเล็กมั้ง 165cm/54kg

ตอนแรกๆผมก็ปรับเบาะสูงนะครับเพราะกะ ระยะ ยาก เพราะพวกคอนโซลกับขอบประตูมันสูงหน่อย แต่พอชินแล้ว ตอนนี้ปรับเบาะต่ำสุดก็นั่งสบายขึ้น
ขับไปปรับไปทีละนิดทีละหน่อยจนได้ตำแหน่งที่เหมาะสม ก็โอเคดี
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ supercat

น่าจะมีที่แป้นพักเท้าซ้ายซะหน่อยครับ ( แบบรถญี่ปุ่น )  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ามันก็ปกติน้า

ออฟไลน์ john

ปกติผมพับเท้าซ้ายไปอยู่หลังขาขวาครับ แบบนี้แปลกไปรึเปล่า

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
จริงๆวางส้นเท้าที่พื้น แล้วเอียงเท้าไปทางซ้ายตามทรงที่พักเท้า ก็ปกตินะครับ
หรือไม่ก็พี่ยกเบาะมาสูง ปลายเท้าเลยงุ้มลง เคยขับW207 ก็นั่งเตี้ยๆ ยืดขาไปตรงๆ ไม่รู้สึกผิดปกตินะครับ

แล้วรูข้างบนที่พักเท้านั่น ช่องลำโพงหรือครับ ไม่เคยสังเกต

น่าจะลำโพงครับ แปลกดีเหมือนกันที่อยู่ตรงนั้น แต่คงจะช่วยเรื่องมิติเสียงมั้งครับ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member

น่าจะลำโพงครับ แปลกดีเหมือนกันที่อยู่ตรงนั้น แต่คงจะช่วยเรื่องมิติเสียงมั้งครับ
ลำโพงซับวูฟเฟอร์ครับ ของเบนซ์ไว้ด้านหน้าใต้คอนโซล ของบีเอ็มซีรีย์ 3 อยู่ใต้เบาะ

ออฟไลน์ alpha14

ลำโพงซับวูฟเฟอร์ครับ ของเบนซ์ไว้ด้านหน้าใต้คอนโซล ของบีเอ็มซีรีย์ 3 อยู่ใต้เบาะ
เห็นแวบแรกก็ ::)นึกว่าช่องลมแอร์ไว้เป่าเท้า เป็นลำโพงจริงเหรอเนี่ย สงสัยจะให้เท้าได้ผ่อนคลาย

ออฟไลน์ oatekung

ถ้ารองเท้าเล็กๆ อาจจะพอดีป่ะคับ ? หรือมันวางไม่ได้เลยหง่า

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าอยากพักสบายขึ้นลองหาที่พักเท้าแต่งสั่งจากเวปนอกเอา แบบโอเวอร์ไซด์ตัดแล้วติดเข้าไปใหม่จะได้เนื้อที่เพิ่มขึ้นมาอีกราวๆครึ่งนิ้วครับ ผมใช้วิธีนี้ครับกว้างขึ้นไม่ลื่นด้วยช่วยให้วางสบายขึ้นมานิดนึง ส่วนองศาที่เหมือนเหยียบจม รองเท้าส้นหนาก็มีส่วนมันยิ่งจมครับ หรือขยับเบาะเข้าชิดอีกนิดก็ช่วยได้ ขับๆไปเด๋วก็ชินไปเอง

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
อยากให้ทุกคนที่เกิดข้อสงสัยและยังไม่ได้ลองนั่ง ได้ไปลองนั่งดูก่อนครับ ส่วนเรื่องรองเท้าผมคู่นี่ไซส์เล็กกว่าทุกคู่ที่มีครับ แค่มันดูพองๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2016, 12:43:51 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ psrisant

• **
ว้าว ผมเคยคิดว่าประเด็นนี้เป็นแค่ประเด็นจุกจิกเล็กน้อยเป็นเรื่องส่วนตัวนะครับ ผมก็รู้สึกแบบจขกท.นะครับ ผมมีCLK W209 แล้วก็ E W211 นะครับที่พักเท้าซ้ายตามรูปเลยครับคือแคบวางได้ไม่เต็มเท้า เท้าผมเบอร์10ครับ เวลาพักเท้าแล้วจะเมื่อยเร็วครับ ต้องเหยียดเท้าไปที่หลังแป้นเบรก พรมกระดุมก็เบี้ยวๆตามรูปเลยครับ อยากให้จขกท.ลองไปวางเท้าที่รถLexusนะครับ รถlexusที่พักเท้าสบายมากๆทุกรุ่นครับ คือที่พักเท้าจะกว้างและขึ้นรูปมาเป็นพลาสติคแข็งเลยครับ ของผมรุ่นIS300hครับ ผมเคยดูพวกคลิปยูทูปนะครับ เค้าบอกว่าคนออกแบบรถlexusคำนึงถึงที่พักเท้าเวลาขับขี่ด้วยครับ เวลาผมไปดูรถที่งานโชว์ผมก็จะพิจารณาด้วยครับว่าที่พักเท้าสบายมั้ย อย่างที่ผมว่าสบายก็มีCamry genปัจจุบันที่พักเท้ากว้างดีแต่ใกล้แป้นเบรคไปหน่อย Mazda CX5 ไม่เนอร์เชนจ์ผมว่าก็มีที่พักเท้าที่เข้ากับสรีระผมมากครับ หัวเข้าซ้ายก็ไม่ติดคอนโซลเหมือนรุ่นก่อนไมเนอร์ด้วยครับ Nissan Xtrailก็พอวางได้แต่จะมีแป็นเบรคมือที่อยู่ใกล้เหนือหน้าเท้าไปหน่อยครับ หรืออย่างToyota Yaris Genปัจจุบันนี่เหมือนไม่มีที่พักเท้าเลยครับคือไม่รู้จะวางตรงไหนดี ผมสูง177ซม. หนัก 110 กก.ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
5555 ที่วางเท้า isuzu spark 2 ประตูยังสวยกว่าอีกครับ

ทำไมเค้าไม่ทำเป็นพลาสติกหรือยางแข็ง ๆ กันน้ำกันลื่นหน่อยละครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

5555 ที่วางเท้า isuzu spark 2 ประตูยังสวยกว่าอีกครับ

ทำไมเค้าไม่ทำเป็นพลาสติกหรือยางแข็ง ๆ กันน้ำกันลื่นหน่อยละครับ

เห็นด้วยครับ
ถ้าไม่มีผ้ายางปิดนี่เลอะเทอะแน่ๆ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมใช้ CLA อยู่มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ
ก็วางเท้าได้ปกติสบายดีนะครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

ps ผมใส่รองเท้าเบอร์ 10us ครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมใส่รองเท้าเบอร์ 42 ครับ เทียบเท่า 11 รึปล่าวไม่แน่ใจวางได้ไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้าใหญ่ๆ คงต้องรถญี่ปุ่น อันนั้นใหญ่กว่าจริง ผมตั้งข้อสังเกตุว่ารถที่พวงมาลัยขวาแต่กำเนิด
จะมีพื้นที่วางเท้าซ้ายกว้างกว่ารถพวงมาลัยซ้ายแต่กำเนิด ผมเคยลองนั่ง huracan เบรคกับที่วางเท้าซ้ายใกล้กันมาก แต่ไม่แน่ใจว่าลองขับในชีวิตจริงมันจะเป็นอุปสรรคไหม

ออฟไลน์ mentos

• **
เป็นไปได้ครับ ดูจากรูปเมืองนอก พวกมาลัยซ้าย ที่พักเท้ามันก็ไม่ได้เบียดขนาดนี้ ห่างกับเบลคเยอะอยู่

เหฌนในรํปเอาไปแต่งกันเป็น padle amg น่าจะวางเท้าดีขึ้น
ผมใส่รองเท้าเบอร์ 42 ครับ เทียบเท่า 11 รึปล่าวไม่แน่ใจวางได้ไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้าใหญ่ๆ คงต้องรถญี่ปุ่น อันนั้นใหญ่กว่าจริง ผมตั้งข้อสังเกตุว่ารถที่พวงมาลัยขวาแต่กำเนิด
จะมีพื้นที่วางเท้าซ้ายกว้างกว่ารถพวงมาลัยซ้ายแต่กำเนิด ผมเคยลองนั่ง huracan เบรคกับที่วางเท้าซ้ายใกล้กันมาก แต่ไม่แน่ใจว่าลองขับในชีวิตจริงมันจะเป็นอุปสรรคไหม

ออฟไลน์ Tuna

• **
ของผมตัวC300  ก็เป็นอย่างงี้ครับ
คหสต รู้สึกว่ามันเล็กไปหน่อย.
ผมชอบใส่บูทคู่ถึกๆด้วย.
โดยรวมมันก็ไม่แย่ แต่เคยมีคันอื่นที่สบายกว่า.
ผมสูง180 ผมจะมีปัญหาเข่าเบียดกับคอนโซลกลาง
เทียบกับที่เคยมี350Zแล้วชอบตรงที่มันบุนวมให้วางเข่าสบายๆเลย.

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าซุ้มกลางไม่เบียดพื้นที่ฝั่งคนขับผมว่าไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ ถ้าห่วงเรื่องนี้ ขอ test drive ยาวๆสิครับน่าจะได้คำตอบ