ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า MG โปรโมทตัวเองว่าเป็นรถจีน ผลลัพธ์จะเป็นยังไงครับ  (อ่าน 15958 ครั้ง)

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
ส่วนใหญ่มอง MG 3  ที่รูปลักษณ์และสีสันที่สะดุดตาเวลาอยู่บนถนน  คงเหมือน swift ที่มีกลิ่นไอของ mini แวปแรกที่มอง  และคงขายได้น้อยลงถ้าคุณภาพไม่ดีจริงๆ
เหมือนค่าย อเมริกัน

ออฟไลน์ bubball

แม่ผมเห็นใน TV ท่านพูดว่า "รถอังกฤษราคานี้น่าซื้อดีนะ" พออธิบายว่าคือรถจีน ท่านบอก "งั้นคงไม่ได้เรื่องละ"

นี่คือสิ่งที่คนไม่รู้เรื่องรถมองครับ ทั้งในแง่ของการเป็นรถอังกฤษและรถจีน  :-X

ออฟไลน์ JeansZ

เพื่อนผมขับ MG3 ตัวยกสูง ไปรับสาวที่ ม. ซึ่งมี Mini Cooper ขับ คือปกติเพื่อนคนนี้นั่งรถเมล์ แต่เพิ่งถอยรถใหม่ ภูมิใจว่าได้ขับรถยุโรป คิดว่าภาพลักษณ์คงเหมือน Mini พอไปรับสาวเพื่อพาไปเที่ยว สาวคนนั้นเห็นรถแล้ว ยี้เลยครับ ประมาณว่า รถจีน ก็อป Mini ไปทำ สรุปวันนั้นสาวเอารถ Mini ของนางขับตามไปอีกคันแทนที่จะมานั่งด้วย เล่นเอาเพื่อนผมจุกไปหลายวัน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SM.

เคยมีรถจีนพยายามเข้ามาทำตลาด จนป่านนี้ยังไม่เกิดเลย

ออฟไลน์ balliblue

ภาพลักษณ์สำหรับคนไทยเป้นเรื่องสำคัญ และภาพลักษณ์ของสินค้าจีนในไทย คนส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยมีความรู้ก็มักจะทึกทักว่ามันห่วยไว้ก่อนแล้ว ส่วนแบรนด์ MG ผมว่าการดีไซน์ภายนอก ผมดูยังไงก็อังกฤษ แต่ภายในนี่ ค่อนข้างจะจีนผสมฝรั่ง ผมว่ายังไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ รอ generation หน้าครับสำหรับผม ถ้าแบรนด์นี้ยังรักษาการบริการที่ดี และ รถ defect น้อยผมว่ามันจะค่อยๆโตขึ้นเรื่อยๆเอง อย่าให้เหมือน ยี่ห้อ F กับ C โฆษณาตัวเองว่าเป็นรถอเมริกัน แต่ defect บาน จุกจิก บริกาารห่วย ต่อให้ภาพแบรนด์ดูดีแค่ไหนก็เละ ขายไม่ออก

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เพื่อนผมขับ MG3 ตัวยกสูง ไปรับสาวที่ ม. ซึ่งมี Mini Cooper ขับ คือปกติเพื่อนคนนี้นั่งรถเมล์ แต่เพิ่งถอยรถใหม่ ภูมิใจว่าได้ขับรถยุโรป คิดว่าภาพลักษณ์คงเหมือน Mini พอไปรับสาวเพื่อพาไปเที่ยว สาวคนนั้นเห็นรถแล้ว ยี้เลยครับ ประมาณว่า รถจีน ก็อป Mini ไปทำ สรุปวันนั้นสาวเอารถ Mini ของนางขับตามไปอีกคันแทนที่จะมานั่งด้วย เล่นเอาเพื่อนผมจุกไปหลายวัน

ไม่เกี่ยวกับรถนะ แต่บอกเพื่อนเลิกจีบเถอะครับ แบบนี้ต่อให้ขับวีออสไปรับก็ไม่ต่างหรอก ยี้เหมือนกัน รถญี่ปุ่นถูกๆ ผู้หญิงติดหรูแบบนี้จีบเป็นแฟนชีวิตจะลำเค็ญ บทเรียนเรื่องนี้ไม่ใช่เพราะรถจีน แต่เป็นเพราะฐานะต่างกันเกินไปมากกว่า
จีบสาวที่นิสัยเข้ากันได้ มีความสุขกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Devil13

เคยมีรถจีนพยายามเข้ามาทำตลาด จนป่านนี้ยังไม่เกิดเลย

นึกถึง Cherry เลยครับ(ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป้นเจ้าแรก)
วันก่อนเห็นอยู่คันเป้นแบบ SUV คล้าย CR-V ยังคุยกับแฟนเลยว่ารถคันนี้หาตัวเป็นๆได้ยาก

ออฟไลน์ Devil13

ภาพลักษณ์สำหรับคนไทยเป้นเรื่องสำคัญ และภาพลักษณ์ของสินค้าจีนในไทย คนส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยมีความรู้ก็มักจะทึกทักว่ามันห่วยไว้ก่อนแล้ว ส่วนแบรนด์ MG ผมว่าการดีไซน์ภายนอก ผมดูยังไงก็อังกฤษ แต่ภายในนี่ ค่อนข้างจะจีนผสมฝรั่ง ผมว่ายังไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ รอ generation หน้าครับสำหรับผม ถ้าแบรนด์นี้ยังรักษาการบริการที่ดี และ รถ defect น้อยผมว่ามันจะค่อยๆโตขึ้นเรื่อยๆเอง อย่าให้เหมือน ยี่ห้อ F กับ C โฆษณาตัวเองว่าเป็นรถอเมริกัน แต่ defect บาน จุกจิก บริกาารห่วย ต่อให้ภาพแบรนด์ดูดีแค่ไหนก็เละ ขายไม่ออก

เอาจริงๆนะ แต่ก่อนผมอยากได้ Cruz มากๆชอบสุดๆ พอเห็นปัญหาและรู้ว่ามันไม่ใช้ยุโรปเท่านั้นแหละเลิกชอบเลย รู้สึกว่าโดนหลอกสนิท

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ส่วนตัวผมไม่เกี่ยงครับ ขอแค่รถคุณภาพดีศูนย์บริการช่างซ่อมจบ

ออฟไลน์ alpha14

คำว่า"จีน" ถ้าคนไทยส่วนใหญ่ได้ยินก็คงมีความรู้สึกว่า ถูกๆ พังเร็ว เลียนแบบ ซ่อมไม่ได้เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ได้มองแง่ร้ายนะครับ แต่มันรู้สึกไปเอง :( อย่าเลยครับใช้ชื่อเสียงอังกฤษจะดูดีกว่า)คนซื้อก็ภูมิใจอย่างน้อยก็มาจากดงผู้ดี

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ผมว่าถ้าหน้าตารถมันสวยกว่านี้ ต่อให้เป็นรถจีน มันก็จะขายดีกว่านี้แน่นอน ดูได้จากแบรนด์รองๆ หลายๆ ยี่ห้อ ที่มีรถหน้าตาดีแม้ปัญหาจะมีบานเบอะในหลายๆ คัน แต่ก็ยังขายดี
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Tan Int

จะยิ่งหนักกว่าเดิมเอามั้งครับ ไม่ได้จะว่าอะไรนะแต่ภาพลักษณ์สินค้าจีนมันยังไม่ดีพอที่จะโปรโมทเต็มตัวแบบนั้น
ให้เป็นแบบปัจจุบันก็ดีแล้ว เชื้อชาติอังกฤษสัญชาติจีนก็พอไปได้นะ  :D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Sammy_

ทีแรกผมก็คิดนะว่า อะไหล่หลักๆ มันต้องมียี้ห้อจาก แถบยุโปร แน่ๆ แต่กลับกลายเป็นว่า เป็นอะไหล่ ยี้ห้อจีน ผลิตเอง ซึ่งสำหรับผมดูแล้ว มันขัดกับสิ่งที่ โฆษณาไป ว่าฉันเป็นรถอังกฤษ ผมว่ามันดูขัดแย้งกัน

อย่าง Proton ถึงจะรถมาเลย์ แต่อะไหล่ อิเลคโทนิค ส่วนใหญ่ยี้ห้อมาจากแถบ ยุโปร

ถ้าตอบคำถามเจ้าของกระทู้ ผมว่าถ้าโปรโมท แบบนั่น ว่า อั้วเปงลดจีน อาจจะทำให้คนไม่อยากซื้อก็ได้ครับ

ออฟไลน์ keng

โดนพี่ไทยทั่วไปยี้แน่นอนครับ และมีโอกาสม้วนเสื่อสูงลิบ  :P

....
เท่าที่ได้ลองใช้มาหลังๆ คือ คุณภาพไม่แย่นะครับ ไม่หนีรถพี่ยุ่นเท่าไหร่ ปรับปรุงกันตามลำดับ
แต่มาแรกๆ นี่ โดนถามให้เข้าไปดูรถในงานอะไรสักอย่าง บูทใหญ่มาก แต่คนไม่มีเลย(เฉพาะบูทเฮีย MG นี่หละ)
แล้วเขาขอความเห็นเลย ใส่ไปชุดใหญ่
เพราะช่วงแรกๆ ใหม่ๆ นี่ รถพี่แก ขาดเกินๆ จัดราคาแปลกๆ
หลังจากนั้นมา พี่แกส่งบัตรมอเตอร์โชว์มาให้ทุกรอบ  ;D

กลับเข้ามที่เรื่องดันตัวเองเป็นรถอังกฤษ รถอังกฤษก็มีภาษี ภาพลักษณ์ที่ดีกว่ารถจีนจริงๆ นั่นหละครับ
ในสายตาพี่ไทย จะทำยอด นอกจากตัวรถที่ต้องดีพอสู้คนอื่นได้แล้ว ในฐานะแบรนด์ใหม่สำหรับพี่ไทย ยังไงก็ต้องขายความเป็นอังกฤษครับ
ไม่มีทางเลือก คนรอบข้างซื้อ MG ไปแล้วมาโวใหญ่ว่ารถอังกฤษ ผมเลยแอบไปบอกแกว่า มองที่กระจกหน้าต่างมุมล่าง จะเห็น SAIC
เอา SAIC ไปเสิร์ชในกูเกิลนะครับ พี่แกหมองไปหลายวันอยู่

ผมตะหงิดทุกครั้งเวลาเห็น MG เพ้นท์หลังคาธง Union Jack มันดูไม่ใช่ยังไงไม่รู้
และงานออกแบบภายนอกรถ มองครั้งแรก ยังไม่ทันเห็นยี่ห้อ ก็สัมผัสได้เลยว่ามันจีนจ๋า โดยเฉพาะ MG 3 และท้าย MG 5
แต่ท้าย MG 6 แอบคล้ายท้าย e60 ในมุมผม โดยเฉพาะตอนกลางคืน

ผลงานดีไซน์ทำโดยวิศวกรชาวอังกฤษล้วนๆ ครับ เรียกง่ายๆ ว่าศูนย์วิจัยในอังกฤษของ MG มีการออกแบบโดยชาวอังกฤษเป็นหลัก พูดง่ายๆ คือดีไซน์เนี่ยเป็นอังกฤษจริงๆ ภายนอกนะ ยิ่ง MG6 กับ MG3 ใช้พื้นฐานวิศวกรรมจาก MG ที่ซื้อมาจาก BMW จะเรียกว่าเป็นดีไซน์ยุโรปแท้ๆ ก็ได้ แต่พวกระบบวิศวกรรมต่างๆ จีนล้วนๆ รวมถึงพาร์ท ที่ตอนนี้ผมหา Made in Thailand ไม่เจอ เจอแต่ China

แสดงว่าบอกว่าเป็นรถจีนนี่ทำให้เกิดอคติจริงๆ ครับ ขนาดคนออกแบบเป็นชาวอังกฤษล้วน อาจจะมีเยอรมันบ้างในบางรุ่น ออกมายังดูจีนจ๋าเลย

ขอบคุณครับ เคยสงสัยเหมือนกันว่า MG ดีไซน์โดยอังกฤษหรือจีน
หรือว่า ดีไซน์โดยชาวอังกฤษ แต่อนุมัติแบบโดยผู้บริหารจีน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 16:12:54 โดย keng »

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
อ้างถึง
โหดร้ายจริงๆ 555

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้า MG โปรโมทตัวเองว่าเป็นรถจีน  ผลลัทธ์จะเป็นยังไง ?

คือภาพลักษณ์ คนจีน / คนญี่ปุ่น / คนยุโรป ที่คนไทยรู้สึกมันต่างกันนะครับ  :P

ออฟไลน์ mothsan

คนรอบข้างที่ได้ใช้ MG ก็รู้นะว่าเป็นรถอังกฤษที่ตอนนี้เป็นของจีน แต่หลักๆเลยเขาค่อนข้างที่จะเชื่อมือ CP นะอย่างน้อยๆก็ไม่น่าจะโดนแจกแพ
การที่จะเข้ามาทำตลาดใหม่นี่ผมไม่ติดอะไรที่จะโปรโมทแบรนด์ว่าเป็นแบรนด์อังกฤษ เพราะมันเป็นการสร้างชื่อให้คนได้รู้จักก่อน ขอแค่อย่าให้มันดูโอเวอร์มากเกินไป หรือขั้นสร้างภาพให้คนเข้าใจผิด

แต่โดยรวมนี่ก็หวังนะว่าแบรนด์นี้จะเติบโตทำให้การแข่งขันในตลาดมันสูงขึ้นแล้วผลลัพก็จะมาตกที่ผู้บริโภค ขออย่าให้ CP ทำเหมือนมันเป็นสินค้าจาก 7-11 เลยที่ตอนเข้ามาใหม่ๆทำราคาได้ดี คุณภาพพอใช้ได้ พอคนเริ่มสนใจติดตลาดแล้วก็ขึ้นราคามันซะงั้น คุณภาพก็ด้วยลง ไม่อยากให้มันเป็นอย่างงั้นเลย
ถึงแม้ว่ามันทางธุรกิจมันจะหมายถึงกำไรที่เพิ่มมากขึ้นและต้นทุนที่ลดลงก็เถอะ
ต่อไปอาจจะเป็นแบบที่ว่าครับ  ว่าแต่คุณภาพมันดีแล้วเหรอตอนนี้ ถ้าลดคุณภาพลงจากนี้จะเหลืออะไร
มีคนรู้จักทำชิ้นส่วนให้เค้า ยังบอกเลยว่า ทำยังไงก็ได้ให้ส่งชิ้นส่วนได้ เรื่องคุณภาพเอาไว้ที่หลัง ค่อยไป hand work เอา ผมนี้เลิกซื้อเลย ถ้ามาตราฐานเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

รถจีน ซีพีขาย  ชาตินี้ผมไม่มีวันซื้อแน่   55555
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
MG Morris Garages. ชื่อนี้ส่วนตัวมองว่ามันตายไปจากตลาดนานแล้วครับ

ในความรู้สึกผมก็เหมือนยี่ห้อรถจีนไปซื้อตรา MG มาแปะหน้ารถครับ

นี่ซิครับ ความจริง  คือ MG มันตายไปตั้งนาน แล้ว  เป็นผีดิบ ผุดๆ โผล่ๆ อยู่ประมาณสามสิบปี
ก่อนที่ทาง จีนจะมาซื้อ แบรนด์ไป แปะ ให้รถตัวเอง เพราะใช้ชื่อจีนมันขายไม่ได้ ...

อ้างอิง  https://en.wikipedia.org/wiki/MG_Cars