ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์สเปคเหมือนกันแต่ต่างกันที่ยี้ห้อใช้ผสมกันได้ปะ  (อ่าน 5494 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
ของเดิมใช้ Total ATF Dex III ถึงระยะเปลี่ยนถ่ายแต่ศูนย์ใช้เป็นยี้ห้อ Shell ATF Dex III
สามารถใช้ร่วมกันกับของ Total ที่มีอยู่เดิมได้ปะครับ และเกียร์จะมีปัญหาปล่าว

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ได้ครับ ไม่มีปัญหา   

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ถ้าเป็น DEX-III เหมือนกัน ก็สามารถใช้กันได้ครับ

แต่ข้อแม้คือ รถที่ใช้ "ต้อง" ไม่ระบุให้ใช้น้ำมันเกียร์ของตัวเองอย่างเดียว

อย่างเช่นมิตซู E-car ยุค 3 เกียร์ออโต้ ปี 2537 สมัยยุคลูกสูบเปิดปิดน้ำมัน (เกียร์รุ่นใหม่ปัจจุบันใช้โซลินอยด์แทน)

เค้ากำหนดให้ใช้ Diaqueen SP-II แต่ผมทะลึ่ง หนีไปใช้ Castrol Dextron-II เพราะคิดว่าเหมือนกัน

ผลคือเกียร์สลิปครับ ต้อง Flush น้ำมันเกียร์ออก แล้วกลับไปใช้ Diaqueen เหมือนเดิม เกียร์ถึงกลับมาเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
เท่าที่เคยเห็นมา CVT จะผสมกันไม่ได้ทั้งหมด ต้องไปดูสเปคของผู้ผลิต

อย่างของผมใช้เทียน่า J32  ผมจะเปลี่ยนไปใช้ น้ำมันเกียร์ CVT ของวาโวลีน เข้าไปดูในเว็บเรื่อง compatible
ในหัวข้อเกรด NS  ในเว็บวาโวลีนบอกว่า
NS2 ผสม NS3 ได้
NS2 ผสม วาโวลีน CVT ได้
NS3 ผสม วาโวลีน CVT  ไม่ได้ แล้วมันก็เขียนว่า *recommend flushing

จะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออะไร ลองเข้าไปดูในเว็บของยี่ห้อนั้นก่อนก็ได้ครับ