ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาอะไหล่Altis นี่ถูกดีนะครับ  (อ่าน 14442 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ราคาอะไหล่Altis นี่ถูกดีนะครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 16:07:02 »
เบิกอะไหล่ให้ลูกค้า ตอนเห็นราคางงแป๊ปนึง รถรุ่นปี2008

แก้มข้าง หน้าขวา 550บาท
ไฟหน้าDepo 950 บาท

นึกว่าจะแพงกว่านี้

มีรถอะไรถูกแบบนี้อยูอีกบ้างครับนี่

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: ราคาอะไหล่Altis นี่ถูกดีนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 16:11:48 »
March ก็น่าจะถูกนะครับ

แต่หลังๆ มานิสสันแกมโกง ห้ามมี ome มาขาย เช่น พัดลมหน้าเครื่องแยก ราคาเลยแพงขึ้น

อยากกลับไปใช้ Toyota อีกเพราะตรงนี้ละครับ

ออฟไลน์ chaithawat

Re: ราคาอะไหล่Altis นี่ถูกดีนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 17:08:29 »
ราคาที่เคยซื้อนะครับ ผ้าเบรคสี่ล้อไม่ถึงพัน โช๊คสี่ต้นห้าพันมีทอน ไม่รู้จะถูกไงแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 17:29:55 »
บางอย่าง ก็ เอาเรื่องอยู่นะครับ แฟนผมใช้ หน้าแบน ปี 08  :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 18:07:24 »
ลองแคมรี่บ้างซิครับ...หลังปี 10

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 18:12:29 »
บางอย่าง ก็ เอาเรื่องอยู่นะครับ แฟนผมใช้ หน้าแบน ปี 08  :'( :'( :'( :'(

ติดขัดชิ้นไหนครับถ้าผมพอทราบแหล่งจะช่วยหาให้ครับ

jaesz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 18:18:30 »
ลองแคมรี่บ้างซิครับ...หลังปี 10

แคมรี่หลายชิ้นแพง หลายชิ้นถูกครับ

ถ้าเจอรุ่นออพชั่นครบๆอย่าง 2.4V 2.4Q Navi
เคยเบิกไฟหน้าปรับสูงต่ำ เกือบสองหมื่น  แต่รุ่นไม่ปรับไฟฟ้าห้าพันกว่าและมีของเทียบไม่ถึงสามพันให้ด้วย

เครื่องเสียงเตือนอัพเดทแผนที่ ศูนย์คิดสามหมื่นกว่า

ปั๊มVSC แสนสองหมื่นบาท สำหรับรุ่นVSCแพงมากครับ แต่พอเป็นABS 3หมื่นกว่าๆ

กันชนหน้า3500แท้ใหม่เบิกห้าง แพงกว่าAltisเท่าตัว

รวมๆคงเทียบAltisไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 18:49:31 »
ที่เลวร้ายเจ็บปวดคือ Corolla 3 ห่วงนั่นละครับ  ที่อะไหล่แพงมาก  แพงแทบทุกชิ้นเลยก็ว่าได้  โดนกรอกหูว่าอะไหล่ถูกจนต้องซื้อมาใช้ แต่ตอนนี้ขายไปนานแล้ว       แต่ที่จริงมันคืออะไหล่เทียมต่างหาก        ถ้าลองซื้อของแท้น่ะสิจะร้องจ๊าก      แต่รุ่นหลัง ๆ ของ Corolla  อะไหล่ผลิตในบ้านเราเยอะทำให้ Corolla  เป็นรถที่อะไหล่ถูก            ถ้าพวกตระกูล Soluna  มานี่ผมว่าราคาถูกมากนะ ยิ่งตัวหยดน้ำ Soluna รุ่นแรก ๆ นี่ เอารถเข้าศูนย์ดีกว่าเพราะออกแบบในไทย อะไหล่เกือบทั้งหมดในไทย ราคาถูกกว่ามาก    ทำให้ค่าบริการและอะไหล่ถูกมากจนน่าซ่อมศูนย์ต่อไปแม้ว่ารถจะมีอายุนานกว่า 10 ปีแล้ว ก็ไม่น่าเข้าอู่   เข้าศูนย์ดีกว่า
ผมว่าน่าใช้สำหรับคนทั่วไปที่มีงบประมาณไม่มากก็พวก Soluna Vios  รุ่นแรก ๆ เป็นต้นมา ที่ยังใช้เกียร์แบบเดิมไม่ใช่ Cvt  นั่นละ ผมว่าน่าใช้ทุกรุ่น ในแง่ของความไม่จุกจิกงอแง  อะไหล่ซ่อมแทบทุกรายการจัดว่าถูกมากคุ้มค่ามากกว่าคู่แข่งที่มาด้วยกันอย่าง Honda City  ถ้าเทีียบระยะยาว              แต่ถ้าเป็นรถตระกูล CAMRY  ผมว่าแพงครับไฟหน้าเบิกศูนย์ก็ข้างล่ะ 25000 บาทแล้ว อะไหล่เซนเซอร์อื่น  ๆ ก็ถือว่าแพงพอตัว   ไม่ต้องพูดถึงระบบไฮบริดน่ะครับ   เอาแค่ตัวธรรมดาผมว่าแพงตามค่าตัวรถมันนั่นล่ะ      แต่ก็ดีนั่งสบายกว่าพวก Corolla 

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 18:53:45 »
อันนี้ พูดถึงอะไหล่ แท้ หรือเปล่า ?
ดูไม่น่าใช่นะ
ถ้าไม่ใช่ของแท้ ราคานี้ก็น่าจะปกติ  มันถูกของมันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 18:56:45 »
อันนี้ พูดถึงอะไหล่ แท้ หรือเปล่า ?
ถ้าไม่ใช่ของแท้ ราคานี้ก็น่าจะปกติ  มันถูกของมันอยู่แล้ว
ถ้าของคุณ Jae บอกในคำตอบแรก  ไม่ใช่ของแท้เบิกศูนย์ครับ

ออฟไลน์ aod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 19:02:00 »
Depo. กับไฟแท้ศูนย์ ราคาต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 20:05:54 »
ใช้ altis มา 9 ปี ซ่อมไปไม่ถึง หมื่นบาทเลยมั้งครับใช้อย่างเดียวจริงๆ ถึกมาก

jaesz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 20:29:15 »

ไม่ใช่ของแท้ครับ

ผมสงสัยว่าคนจะห่วงอะไหล่แท้ไหม่แท้ทำไม ในเมื่อมันใช้ได้เหมือนๆกัน ไม่ใช่พวกอะไหล่ปลอมนี่ครับ

รถบางรุ่นอะไหล่แท้ไม่มีในไทย แถมอะไหล่เทียบไม่ต้องหา

รถแท๊กซี่วิ่งไมล์กลับ ก็ไม่ได้ใช้อะไหล่แท้นะครับ

โตโยต้าก็ไม่ได้ผลิตอะไหล่เองทุกชิ้นนี่นา?

ดูคุณภาพใช้ได้ผมว่ามันก็เพียงพอแล้วครับ เคยมีรถที่ต้องหาแต่เซียงกงลำบากกว่านี้เยอะครับ

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 21:07:46 »
ก็คุณจั่วหัวว่าอะไหล่ถูก ก็เลยมีคนสงสัยว่าราคานี้คืออะไหล่แท้ (Genuine) หรือเทียบ (OEM) ซึ่งถ้าเป็น OEM จะราคานี้ก็ไม่ได้แปลกอะไรอยู่แล้วนิครับ

ผมยกตัวอย่างเป็นรถผมก็ได้ Peugeot 505 ชื่อชั้นนอนมาเลยว่าแพงแน่นอน แต่ไฟหน้า Depo ข้างละ 900 บาท เท่าๆกับ Altis คุณนี่แหละครับ

jaesz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 21:19:51 »
ก็คุณจั่วหัวว่าอะไหล่ถูก ก็เลยมีคนสงสัยว่าราคานี้คืออะไหล่แท้ (Genuine) หรือเทียบ (OEM) ซึ่งถ้าเป็น OEM จะราคานี้ก็ไม่ได้แปลกอะไรอยู่แล้วนิครับ

ผมยกตัวอย่างเป็นรถผมก็ได้ Peugeot 505 ชื่อชั้นนอนมาเลยว่าแพงแน่นอน แต่ไฟหน้า Depo ข้างละ 900 บาท เท่าๆกับ Altis คุณนี่แหละครับ

อ้อครับ ผมหมายถึงอะไหล่รวมๆ ไม่ได้เน้นว่าแท้หรือเทียบน่ะครับ

แต่หลายคนคงกังวลคุณภาพของเทียบรึเปล่า อันนี้ผมเลยแจงให้ฟัง

หรือคุณจะบอกอะไหล่ 505ถูกแบบAltis รึเปล่าครับ?

ประเด็นผมก็มีเท่านี้ครับ มีของถูกให้ซื้อด้วย เคยเบิกอะไหล่แท้แพงๆมาหลายยี่ห้อเพราะหาของเทียบถูกๆไม่ได้มาแล้วอะครับ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 21:28:31 »
อะไหล่แท้กับอะไหล่เทียบ ผมว่าเวลาใช้งานจริงๆ มันต่างกันนะ เคยเคลมเปลี่ยนกระจังหน้า Altis 2014 ประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง บริษัทประกันลักไก่เบิกอะไหล่เทียบมาให้ ผมเทียบกับรถรุ่นเดียวกันอีกคัน รู้เลยว่าไม่แท้ เลยโวยไป สุดท้ายยอมถอดเปลี่ยนใส่ของแท้ให้ กับอีกเคส Civic เคลมไฟหน้า  ประกันซ้อมอู่ ใส่อะไหล่เทียบให้ ต้องยอมเพราะรถเกิน 3 ปี จ่ายเบี้ยซ้อมอู่ ใช้งานไม่นานโคมไฟขุ่น มัว ไม่ใสเหมือนอะไหล่แท้ จุดนี้แหละที่ผมเชื่อว่าอะไหล่แท้กับเทียบต่างกันที่คุณภาพ ราคาเลยต่างกัน ดังนั้นราคาอะไหล่ที่ว่าถูกส่วนใหญ่จึงไม่ใช่ของแท้ และรถตลาดอะไหล่เทียบเยอะ ราคาย่อมถูกเป็นธรรมดา
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 21:36:44 »
เพราะtaxiงัยคร้าบบบบบบ ปริมาณมันเยอะ ต้นทุนจึงต่ำ
One Day.

jaesz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 21:40:16 »
เพราะtaxiงัยคร้าบบบบบบ ปริมาณมันเยอะ ต้นทุนจึงต่ำ

คิดกลับไป ทำไมTaxi ยังใช้Altis เป็นหลัก? เพราะอะไหล่มันถูก?

เหมือนคำถาม
ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน?

คิดแล้วก็ตลกดีนะครับ ประเทศไทยอัลติสยึดตลาดแท๊กซี่เลย ประเทศอื่นๆกลับมีหลากหลายยี่ห้อ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 21:55:20 »
แชร์ประสบการณ์ เปลี่ยนไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างมันแตก ถาม0 บอก 4xx ผมฮ่าส์ ทำไมมันถูกจังเจ้าหน้าที่บอกอันเดี๋ยวกับ vios altis พี่ เมียผมนี่ขำกาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 22:04:54 »
เห็นเป็นคนในวง ผมขอปรึกษาตรงนี้เลยละกันนะครับ อยากเปลี่ยนโคม Projector ของรีโว่ ราคาสมน้ำสมเนื้อมันควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ ของแบบนี้เล่นของเทียบจะมีปัญหาระบบไฟรึเปล่า เพราะลึกๆก็ไม่มั่นใจว่าเบิกศูนย์แล้วมันจะได้ของแท้โรงงาน (ราคาเบิกศูนย์ 25k ของเทียบข้างนอกมี 16k)

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 22:12:00 »

แต่หลังๆ มานิสสันแกมโกง ห้ามมี ome มาขาย เช่น พัดลมหน้าเครื่องแยก ราคาเลยแพงขึ้น

อยากกลับไปใช้ Toyota อีกเพราะตรงนี้ละครับ

จริงครับ พัดลมไฟฟ้า เห็นแว็ปๆในคลับ เแพาะพัดไม่พันต้นๆ แต่ตอนนี้ขายพวงมอร์เตอร์ด้วย สามพันกว่าเกือบสี่พันครับ (ผมโดนมาละ)
ตอนไฟท้ายผมแตก ว่าจะเปลี่ยนเป็นแบบ LED รุ่นใหม่ ราคาสี่พันหก บ้าไปแล้วววววว เลยจำเป็นต้องใช้ของเดิม ราคาข้างละ (ย้ำข้างละ) 1700 ครับ
เคยเกะหน้าหัก (เกะบน) ราคาเปลีย่นราวๆสองพันครับ ราคาไม่เห็นถูกเลยครับ อะไหล่มาร์ชแต่ละชั้น

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 22:16:21 »
เห็นเป็นคนในวง ผมขอปรึกษาตรงนี้เลยละกันนะครับ อยากเปลี่ยนโคม Projector ของรีโว่ ราคาสมน้ำสมเนื้อมันควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ ของแบบนี้เล่นของเทียบจะมีปัญหาระบบไฟรึเปล่า เพราะลึกๆก็ไม่มั่นใจว่าเบิกศูนย์แล้วมันจะได้ของแท้โรงงาน (ราคาเบิกศูนย์ 25k ของเทียบข้างนอกมี 16k)

แพงเอาเรื่องเลยนะครับของรีโว่เนี่ย NP300 มีคนหาของข้างนอก(เค้าว่าแท้)ได้คู่ละ 9,900 บาท ส่วนตัวผมว่ารอซักพักเดี๋ยวราคามันก็ลงเองครับ อะไหล่โตโยต้าผมเห็นมีของเกรด B+ (ของใหม่แต่มีตำหนินิดหน่อยโดนตีกลับมาที่ซับ) มาขายเป็นพักๆอยู่แล้ว

จริงครับ พัดลมไฟฟ้า เห็นแว็ปๆในคลับ เแพาะพัดไม่พันต้นๆ แต่ตอนนี้ขายพวงมอร์เตอร์ด้วย สามพันกว่าเกือบสี่พันครับ (ผมโดนมาละ)
ตอนไฟท้ายผมแตก ว่าจะเปลี่ยนเป็นแบบ LED รุ่นใหม่ ราคาสี่พันหก บ้าไปแล้วววววว เลยจำเป็นต้องใช้ของเดิม ราคาข้างละ (ย้ำข้างละ) 1700 ครับ
เคยเกะหน้าหัก (เกะบน) ราคาเปลีย่นราวๆสองพันครับ ราคาไม่เห็นถูกเลยครับ อะไหล่มาร์ชแต่ละชั้น

ลองเบิกอะไหล่ศูนย์ยาริสอีโคคาร์ดูสิครับ มาร์ชนี่โคตรถูกเลย

jaesz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 22:33:36 »

มอเตอร์พร้อมใบ March ราคาปัจจุบัน Behr Nidec OEM 1600บาทครับ เบิกร้านอะไหล่

jaesz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 22:36:11 »

อะไหล่รุ่นนี้ผมยังไม่ได้ราคาเลยครับ พวกไฟหน้ารถคงต้องรอDepo ทำขายถึงจะถูก พวกรถตกรุ่นแบบVigo มีคนทำขายคู่ละพันกว่าเกือบสองพันโปรเจ็กเตอร์แล้วครับ Revoคงต้องรอซักพัก

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 23:35:53 »
Vios 2007 ที่ปรับทิศทางแอร์คอนโซลกลางหัก ไปถามศูนย์์ ศูนย์บอกไม่มีเฉพาะไอ้ตัวจับ ต้องเปลี่ยนยกชุด 2,000 กว่าบาท แต่ยังดีที่พนักงานยังใจดี แนะนำให้ไปหาเฉพาะตัวจับที่เป็นของเทียบไม่เกินร้อยบาท เลิฟเลย
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 09:17:12 »
น้า Jae ครับ

ไฟหน้า ฟอร์ด เอฟเรสต์ 2007 แบบนี้ พอจะมีถูกๆมั่งไหมครับ  :) :) :) :)

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 12:29:51 »
ง่ะ อ่านหัวข้อ ผมก็นึกว่าของแท้ ราคาถูก ว่าจะลอกการบ้านซักหน่อยครับ  :'(

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 15:52:02 »

เกะหน้าบนทั้ง กล่อง 900 เองนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด ผมว่าจะไปใส่อยู่เหมือนกัน ผมรุ่นแรกๆ กระจกข้างรุ่นไฟฟ้า พับมือ ของ 0 1600 พัดลมหน้ายกโครงเลย 2400 (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)  ครัช ผ้า 1450 หวี 1600 ลูกปืน+ปั้ม 1900 สายพาน 220 คอมแอร์ 6400 ไดชาร์ต 5900 m/t 100Amp 6700 a/t 150Amp ราคา 0 นะครับทั้งหมด ถ้าข้างนอก ถูกกว่านี้นิดหน่อย สายพาน หาดีๆ ได้ 180 เคยซื้อ 200 เดินไปอีกร้านเหลือ 180 เจ็บใจ 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

jaesz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 16:12:13 »

ไฟหน้า ฟอร์ด เอฟเรสต์ 2007 แบบนี้ พอจะมีถูกๆมั่งไหมครับ  :) :) :) :)
อะไหล่ฟอร์ดลองเช็คแถววรจักรครับ ผมก็เบิกแถวนั้น ไม่รอท่านอื่นมาช่วยตอบ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 18:06:26 »

อะไหล่ฟอร์ดลองเช็คแถววรจักรครับ ผมก็เบิกแถวนั้น ไม่รอท่านอื่นมาช่วยตอบ

คร้าบบบบ  ;)