ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาจะเลี้ยว ซ้าย-ขวา , เปลี่ยนเลน หรือ U-turn เปิดไฟเลี้ยวให้สัญญาณกันทุกครั้งไหมครับ  (อ่าน 6147 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
โดยส่วนตัวแล้วเปิดไฟแสดงสัญญาณทุกครั้งก่อนเลี้ยว , U-turn หรือเปลี่ยนเลน แต่บางทีก็ลืมบ้างเหมือนกันครับ แล้วท่านอื่นๆส่วนมากตั้งใจไม่เปิดสัญญาณหรือลืมกันบ้างหรือเปล่า หรือคิดว่าไม่เป็นไรไม่น่าเกิดอุบัติเหตุหรอก เพราะผมเจอบ่อยเหลือเกินบนท้องถนนทุกวันนี้

ออฟไลน์ yourturle

แล้วแต่จังหวะ ถ้าหักเปลี่ยนเร็ว มักไม่ทัน แต่ถ้าขับปกติก็จะเปิด เป็นกิจวัตร
One Day.

ออฟไลน์ Barracuda

เปลี่ยนเลนผมมองกระจกหลังข้าง ถ้ามีรถในสายตาเปิดครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ผมเปิดทุกครั้งนะ มันเป็นสิ่งที่ต้องทำอยู่แล้ว
เพราะคิดว่ามันจะทำให้ลดอุบัติเหตุได้
และในทางกฎหมายถ้าไม่เปิดไฟเลี้ยวแล้วเกิดอุบัติเหตุก็จะเสียเปรียบในรูปคดีด้วย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มองหน้ามองหลัง ถนนโล่งๆผมก็ไม่เปิดนะ แต่ถ้าสภาพการจราจรปกติเปิดแทบทุกครั้งครับ เพราะแค่กระดิกนิ้วทีเดียว ไฟเลี้ยวมันก็กระพริบให้ 3 ครั้ง สะดวกดี

ออฟไลน์ tnp_super

มองกระจกหลังไม่มีรถตาม ข้างหน้าก็ไม่มีรถผมก็ไม่เปิด แต่ถ้ามีรถผมจะเปิด

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Micjty

ผมเปิดเกือบทุกครั้งครับ ถึงจะถนนโล่งไม่มีรถซักคันผมก็เปิดครับ เพราะตาเราไม่ได้มองทางข้างหลังอยู่ตลอดเวลา มองไปตอนนี้ อีก2วินาทีอาจมีรถออกมาจากซอยที่เราพึ่งขับผ่านก็เป็นได้ครับ แล้วถ้าจังหวะนั้นเค้าเร่งแซง แล้วคุณเปลี่ยนเลนพอดีแล้วไม่ได้ให้สัญญาณ ก็อาจจะเละได้ครับ แค่ยกไฟเลี้ยวเองครับ ไม่ได้เสียหายอะไรเลยครับ เช่นเดียวกับเวลาจะจอดรถครับ

ขับรถเป็น แค่ยกไฟเองครับ ไม่น่าจะยากเกินไป แล้วอุบัติเหตุก็จะลดลงครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
กดเป็นกิจวัตรครับ เพราะผู้ขับขี่รถยนต์สื่อสารกันได้เพียงใช้ไฟเลี้ยว ไฟสูงและแตรเท่านั้น ทำสำคัญคือเพื่อความปลอดภัยและมารยาทที่ดีในการขับขี่ครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ kitakita

ผมเปิดตลอดครับ จนเป็นนิสัยแล้วไม่ว่าจะมีหรือไม่มี ผมคิดว่าเซฟไว้ก่อน ดีกว่า มองอะไรให้ถ้วนถี่ดีกว่า
เสียเวลาสักนิดดีกว่าเรามาเสียเวลาเวลามีเหตุครับ เปิดทุกเม็ดครับสำหรับผม

ออฟไลน์ Dubee

ออฟไลน์ john

เปิดเกือบตลอดครับถ้าไม่เผลอ ติดเป็นนิสัยเลยไม่มีรถก็กดไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ ariazero

เปิดทุกShot ไม่มีรถก็เปิด เปิดจนเป็นกิจวัตร

จำได้เลยเปิดไฟเบี่ยงจอดซ้ายไฟฉุกเฉินเพราะว่าจะโทรศํพท์ถามทางเพื่อน(ถนนมี 3 เลนส์ว่างๆ) พี่กระบะมาต่อตูดบีบแตรยาวๆๆๆๆๆๆๆ

จอดเสร็จแกก็ต่อดูดผมก็เลยขยับๆ แกก็ไล่ต่อ(บีบแตรด้วย) จนเขามาทับที่เก่าเราอ่ะ1ช่วงตัวรถพอดีแล้วก็เปิดประตูลงมาเดินเข้าพุ่มไม้ไป ฉิ้งฉ่อง  :'(

กลับมารีบวิ่งขึ้นรถ บรื้นๆ (ควันดำมาก) หายไปเลย

ผมแบบ "มาผิดที่ผิดเวลาไปหน่อย" เหอะๆ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กรณีเปลี่ยนเลน กลางวันโล่งๆผมไม่เปิดนะ ถ้ากลางคืนเปิดตลอดเพราะมันมืดอาจจะมองพลาด
ส่วนถ้ารีบแล้วมุดจริงๆต้องดูสถานะการณ์ ถ้าห่างมากๆไม่เปิด ถ้าห่างน้อยจะเปิด
ส่วนเวลาเลี้ยวหรือยูเทิร์นเปิดตลอดครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar

ออฟไลน์ muza

เปิด ตลอด ตอนเปลี่ยนเลน

แต่บางครั้งเปิดแล้วรู้สึกอันตายแฮะ
คือ คัน ข้างๆ ขับเอื่อยๆ พอเรา เปิด เติมคันเร่งมาขวางเลนซะงั้น
ถ้าไม่เปิดน่าจะ เข้าเลย ได้ ไม่มีปัญหา
แต่ก็แค่บางครั้ง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขับปกติเปลี่ยนเลนเปิดครับ (ชอบรถฮอนด้าตรงนี้ครับ ยกนิดเดียวกระพริบให้ 3 ครั้ง)
เลี้ยวซ้าย หรือเลี้ยวขวา ก็เปิดทุกครั้งครับ

กลับรถก็จะเปิดครับ แต่ถ้าจอดต่อแถวรอกลับรถและมีรถมาต่อท้ายแล้วก็จะปิดครับ เพราะรำคาญเสียง อีกอย่างคันที่ต่อท้ายก็น่าจะรู้แล้วว่าเราจะกลับรถเช่นกัน

แต่ถ้ากำลังมุดก็ไม่ได้เปิดครับ

แต่ที่ผมเจอคือ เราจะเลี้ยวซ้าย ตอนที่เราเปิดไฟเลี้ยวซ้าย แต่คันหน้าเราไม่ได้เปิดไฟเลี้ยวซ้าย
เราก็เริ่มเบี่ยงเข้าเลนซ้าย (ประมาณว่าเป็นไหล่ทางแต่ตีเส้นให้เบี่ยงออกได้เพื่อรอเลี้ยวซ้าย)
คันหน้าก็เบี่ยงปาดหน้าเรามา โดยที่ก็ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยวอยู่ดี เราบีบแตรไปเขาก็บีบแตรกลับ แถมมองหน้าเหมือนจะเอาเรื่องอีก
เฮ่อ  :( :(

คันหน้าเราไม่เปิดไฟเลี้ยว อยู่ๆก็เบี่ยงซ้ายมาปาดหน้าเรา
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ a14

เปิดทุกครั้ง จนติดเป็นนิสัย หักเลี้ยวพวงมาลัยปุ๊ปเปิดปั๊บ บางทีเลี้ยวโค้งเฉยๆ ยังเปิดเลยเพราะมันติด....
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
พยายามเปิดทุกครั้งครับพยายามให้ไฟขึ้นก่อนสองถึงสามครั้งก่อนเปลี่ยนเลนส์ แต่ยอมรับว่าบางทีก็มีหลุดบ้าง บางทีเผลอเปิดพร้อมๆกับหักเลี้ยว บางทีกำลังจะเปิดพร้อมๆกับมือกำลังจะหักเลี้ยวแต่มีจังหวะต๊กกะใจเลยเผลอหักไปเลยและลืมยกไฟเลี่ยวก็มีบ้าง แต่ดดยทั่วไปแล้ว เกิน 80% ครับที่เปิดไฟบอก ผมเป้นคนขับรถไว และแซกมุดซ้ายมุดขวา แต่ผมก็จะเปิดไฟบอกก่อนเปลี่ยนเลนสืทุกครั้งครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Stp

เปิดไฟเลี้ยวทุกกรณีครับ เปลี่ยนเลนเดี่ยวนี้ก็ง่าย รถใหม่หลายรุ่นกระดิกก้านก็กระพริบ 3 ครั้งพอแล้ว ขับในซอยก็เปิดทุกครั้งที่จะเลี้ยว ซอยเล็กซอยใหญ่เปิดให้สัญญาณทุกครั้ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

เปิดครับถ้าเลี้ยวทุกครั้งด้วย แต่ถ้ามีรถมาเลี้ยวด้วยอยู่ท้ายเราแล้วก็ปิดครับ จะไม่เปิดค้างไว้

อยู่เลนเลี้ยวกลับแล้วไม่เปิดครับ คนมาต่อท้ายถ้าจะตรงแล้วบีบแตรด่าคงแจกนิ้วกลางให้ครับ ยกเว้นเลนนั้นตรงได้เลี้ยวกลับได้ เลี้ยวได้ จะเปิดไฟเลี้ยวจนกว่าจะมีรถมาจ่อท้ายแล้วเลี้ยวกลับเหมือนเราแล้วปิด

เปลี่ยนเลน อันนี้แล้วแต่ครับเปิดแน่นอน ยกเว้นไม่มีรถเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เลี้ยวเปิดทุกครั้ง เปลี่ยนเลนก็เปิดครับ
ใช้ไฟฉุกเฉินเฉพาะเบรคกระทันหัน
กลับรถก็เปิด ใครว่าบ้าหรือไม่ยอมให้ร่วมช่องจราจรก็จะทำครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ neutrino

เปิดทุกครั้งที่เปลี่ยนเลนหรือเลี้ยว
มองว่าพวกที่ไม่เปิดคือคนขับประเภทคุณภาพต่ำ (ไม่ว่าคุณจะลืมหรือตั้งใจหรือไม่รู้กฏหมาย)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เปิดทุกครั้งครับถึงแม้จะไม่มีรถตามหลังหรือสวนมา แต่ถ้าเปิดแล้วกำลังจะเลี้ยวแต่ไม่พ้นไฟแดงก็จะปิดครับแล้วพอใกล้จะไฟเขียวก็เปิดใหม่ โดนสอนมายังงี้ตั้งแต่ตอนเริ่มหัดขับเลยติดเป็นนิสัยไปแล้ว

ออฟไลน์ KaIaK118

เปิดทุกครั้ง ก่อนเปลี่ยนเลน หรือ เลี้ยว ไม่เคยเจออุบัติเหตุเลย

ออฟไลน์ Micjty

ขอมาสงสัยซักนิดนึงครับ Accord G8 กับ 2015 Odyssey นี่ยกก้านไฟเลี้ยวนิดนึง ผมก็เห็นมันกระพริบไฟอยู่แค่ทีเดียว ไม่ทราบว่ามันไม่กระพริบ3ครั้งอยู่แล้ว หรือผมยกก้านไฟเลี้ยวไม่ถูกวิธีครับ ใครทราบช่วยบอกผมที สงสัยมากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ supercat

เปิดตลอดครับ  เปิดทุกเม็ด  ถ้าไม่เปิดจะรู้สึกว่าชีวิตไม่ปลอดภัย  :) :)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมเปิดตลอดนะ ไม่ว่าจะช้า เร็ว กระทันหันแค่ไหน อย่างช่วงกระทันหันนี่ผมแค่ยื่นนิ้วชี้หรือกลางออกแล้วหมุนพวงมาลัย นิ้วมันก็พาดก้านไฟเลี้ยวเปิดได้ง่ายๆ ทุกที :/
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ No Trespassing

เปิดตลอดครับ ต่อให้ไม่มีรถ หรีือ ถนนโล่งขนาดไหน ยังไงก็เปิด

บางครั้งกำลังเบลอๆเพราะง่วง สมองไม่ได้สั่ง แต่นี้วมันไปเองเพราะความเคยชิน

และปัจจุบันใช้รถที่กระดิกก้านแล้วไฟเลี้ยวกระพริบสามที ยังไงนี้วก็กดอัตโนมัติอยู่ดีครับ มันชิน

ออฟไลน์ adis

เปิดจนเป็นนิสัยโดยอัตโนมัติไปแล้วครับ