ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาจะเลี้ยว ซ้าย-ขวา , เปลี่ยนเลน หรือ U-turn เปิดไฟเลี้ยวให้สัญญาณกันทุกครั้งไหมครับ  (อ่าน 6149 ครั้ง)

ออฟไลน์ Volkov

• Newbie
  • *
เปิดทุกครั้งเป็นนิสัยเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

เปิดทุกตรั้ง จนเป็นนิสัยไปแล้ว

ต้องชมผู้คิดระบบแตะก้านไฟเลี้ยว ไฟเลี้ยวกระพริบสามจังหวะ
ทำให้สะดวกรวดเร็วในการส่งสัญญาณเปลี่ยนเลน

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
เปิดตลอดครับ อยู่คันเดียวโล่งๆก็เปิด  ;D

ออฟไลน์ Stp

ปกติถ้ากระดิกก้านแล้วปล่อยมือจะกระพริบ 3 ครั้ง แต่ถ้ากระดิกแล้วค้างสักครู่ จะกระพริบแค่ 1 ครั้ง หากไม่ใช่ตามนี้แสดงว่าระบบไม่รองรับหรือไม่ได้เปิดใช้งาน

ขอมาสงสัยซักนิดนึงครับ Accord G8 กับ 2015 Odyssey นี่ยกก้านไฟเลี้ยวนิดนึง ผมก็เห็นมันกระพริบไฟอยู่แค่ทีเดียว ไม่ทราบว่ามันไม่กระพริบ3ครั้งอยู่แล้ว หรือผมยกก้านไฟเลี้ยวไม่ถูกวิธีครับ ใครทราบช่วยบอกผมที สงสัยมากครับ ขอบคุณครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ lunarwhale

• Newbie
  • *
เปิดครับ ยกเว้นบางครั้งที่ลืมก็จะมีบ้างครับ

เปิดครับถ้าเลี้ยวทุกครั้งด้วย แต่ถ้ามีรถมาเลี้ยวด้วยอยู่ท้ายเราแล้วก็ปิดครับ จะไม่เปิดค้างไว้

อยู่เลนเลี้ยวกลับแล้วไม่เปิดครับ คนมาต่อท้ายถ้าจะตรงแล้วบีบแตรด่าคงแจกนิ้วกลางให้ครับ ยกเว้นเลนนั้นตรงได้เลี้ยวกลับได้ เลี้ยวได้ จะเปิดไฟเลี้ยวจนกว่าจะมีรถมาจ่อท้ายแล้วเลี้ยวกลับเหมือนเราแล้วปิด

เปลี่ยนเลน อันนี้แล้วแต่ครับเปิดแน่นอน ยกเว้นไม่มีรถเลย

ผมเคยเจอกรณีแบบนี้มาจากตรงอุโมงเกษตรมุ่งหน้าไปนวมินทร์ มันจะมีทางเลี้ยวขวาไปลาดปลาเค้า ผมคิดว่าอยู่ขวาสุดคงเข้าใจอยู่แล้วว่าจะเลี้ยวก็เลยไม่ได้เปิด กระบะด้านหลังนี่ทั้งบีบแตรด่า ริดไฟใส่ ผมก็เลยงงว่าทำไม พอเค้าเบี่ยงซ้ายได้ก็เหมือนจะลดกระจกลงมาพูดไรซักอย่างแล้วก็ตรงไป ก็แบบเซ็งๆครับ ถ้าเป็นเลนข้างจะไม่ว่าเลยเพราะคนไม่รู้เยอะ แต่นี่เลนขวาสุด เอาเป็นว่าหลังจากนั้นผมเปิดตลอดจนกว่าจะมีคนมาต่อก้นอ่ะครับ

The blazing sun and the shining
moon have a chat at the edge of universe.

ออฟไลน์ chanphoto

เปิดทุกครั้งที่จะเปลี่ยนเลน จะมีรถตามมาหรือไม่ก็ตาม..หัดให้เป็นนิสัย 

ออฟไลน์ SM.

เวลาจะเข้าตรง u-turn ผมเปิดนะ  แต่เวลา u-turn ผมไม่เปิด

เวลาเลี้ยวออกจากซอย ผมก็ไม่เปิด เพราะมันไปทางอื่นไม่ได้แล้ว นอกจากเลี้ยวซ้าย เลยไม่รุจะเปิดทำไม

ออฟไลน์ scorpion

• Newbie
  • *
    • กล้องติดรถยนต์
ส่วนมากก็เกือบทุกครั้งน่ะ จะมีบางครั้งที่ลืมบ้าง แต่ส่วนมากคนข้างๆจะเตือนตลอดเลย 555
แต่เปิดไฟให้สัญญาณทุกครั้งดีแล้วครับ เพราะเวลาเกิดเหตุ อย่างน้อยเราก็ทำถูกกฏจราจรแล้ว
เคสมือถือช่วยป้องกันรอยต่างๆ , power bank แนะนำ remax

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ทำจนเป็นนิสัย ผมอยู่ภูเก็ตไม่ค่อยมีใครเปิดไฟเลี้ยวเมื่อเปลี่ยนช่องทาง ถึงเค้าไม่ทำแต่ผมทำ ผมได้แต่ภาวนาให้เขาทำแบบผมบ้าง

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
พยายามเปิดทุกครั้งครับ แต่ก็มีลืมบ้างไรบ้าง

ออฟไลน์ Megalodon

เปิดครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวเราเองและผู้ใช้ถนนร่วมกัน  ;)

ออฟไลน์ tvm

เปิดทุกครั้งเช่นกัน

ถ้ารีบจนเปิดไม่ทันก็ไม่ควรเลี้ยวฯลฯ เพราะอันตรายมาก ต่อให้คิดว่าโล่งก็ต้องเปิด คุณไม่รู้หรอก ว่าอาจจะมีอะไรโผล่จากตรงไหน ในรถนี่ มุมอับเยอะนะ อย่าประมาทกันครับ

ออฟไลน์ Micjty

ปกติถ้ากระดิกก้านแล้วปล่อยมือจะกระพริบ 3 ครั้ง แต่ถ้ากระดิกแล้วค้างสักครู่ จะกระพริบแค่ 1 ครั้ง หากไม่ใช่ตามนี้แสดงว่าระบบไม่รองรับหรือไม่ได้เปิดใช้งาน

ขอมาสงสัยซักนิดนึงครับ Accord G8 กับ 2015 Odyssey นี่ยกก้านไฟเลี้ยวนิดนึง ผมก็เห็นมันกระพริบไฟอยู่แค่ทีเดียว ไม่ทราบว่ามันไม่กระพริบ3ครั้งอยู่แล้ว หรือผมยกก้านไฟเลี้ยวไม่ถูกวิธีครับ ใครทราบช่วยบอกผมที สงสัยมากครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวไว้ไปลองดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

ทุกครั้งครับ ให้คนที่ขับตามมา หรือกำลังตรงมาชน 

ออฟไลน์ Tiger3539

ให้สัญญาณ ไฟ ทุกครั้ง ที่มีการเปลี่ยนเลน
ทำครับ ฝึกให้เป็นนิสัย จะติดครับ

ขึ้นรถ รัดเข็มขัด
ดึงเบรคมือ
สตาร์ท
เข้าเกียร์
ปลดเบรคมือ
เคลื่อนรถ
..

ทำให้ชิน
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
เปิดทุกครั้ง ทุกกรณี จนเป็นนิสัยไปแล้วครับ
ถึงแม้ไม่มีรถ หรือคิดว่าเป็นระยะที่ปลอดภัย ก็ควรเปิดทุกครั้ง เพราะไม่แน่ครับ บางที จู่ๆ อาจมีอะไรโผล่ มาหรือเราไม่เห็นก็เป็นได้
อีกอย่างนึง เพื่อให้สัญญาณรถข้างหลังครับ ว่าเรากำลังจะไปทิศไหน ยกตัวอย่าง..
โดยเฉพาะเวลารถติด คนมีน้ำใจก็เยอะนะครับ แต่ไม่ใช่จู่ๆเปิดไฟแล้วหักออกเลยก็ไม่ใช่ หรือหักหัวไปกั๊กอีกเลนส์
เปิดขอทางทิ้งไว้สักพัก รถคันไหนที่เห็นไม่ว่าใหญ่หรือเล็ก ส่วนมากก็ชะลอให้ทางครับ จะทำให้คันหลังไม่เสียจังหวะมาก และน่าจะช่วยลดภาระรถติดจากกรณีนี้ไปได้พอสมควรนะครับ

ออฟไลน์ ReTuRn4

• Newbie
  • *
เปิด ตลอด ตอนเปลี่ยนเลน

แต่บางครั้งเปิดแล้วรู้สึกอันตายแฮะ
คือ คัน ข้างๆ ขับเอื่อยๆ พอเรา เปิด เติมคันเร่งมาขวางเลนซะงั้น
ถ้าไม่เปิดน่าจะ เข้าเลย ได้ ไม่มีปัญหา
แต่ก็แค่บางครั้ง

เจอเหมือนกันครับแบบนี้ มันเป็นปฏิกิริยาตอบสนองหรืออะไรไม่รู้  เปิดไฟเลี้ยวปั๊ป พวกพุ่งเข้ามาปิดทางเลย

ออฟไลน์ Darkart

เปิดไฟเลี้ยวจนติดเป็นนิสัยแล้วครับ
เจอบนท้องถนน รถเปลี่ยนเลนจะไม่เปิดเลี้ยวกันเยอะมากๆๆๆๆ บางคันจะเลี้ยวเข้าซอย เปิดไฟเลี้ยวกระชั้นชิดมาก อันนี้โมโหจริงๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
เปิดตลอดครับ ขับดึกๆไม่มีรถสักคันก็เปิดครับ ติดเป็นนิสัยแล้ว

ออฟไลน์ ____/หมี'

• **
  • ♯^w^♯
เปิดทุกครั้งครับ
เดี๋ยวนี้แทบจะเปิดก่อนเลี้ยว มากกว่า 300 เมตรด้วยซ้ำ ถ้า สมาชิคที่อยู่เชียงใหม่จะทราบดี ตรงช่วง รพ เทพปัญญานี้ สับสนวุ่นวายมาก ซึ่งผมทำงานที่เซ็นทรัลเฟสนี่ ต้องเปิดยาวๆหน่อย   :-X

เวลาเปลี่ยนเลนติดกระพริบ3ครั้งไปแล้วครับ เราควรกระพริบหรือเปิดแช่ฮะ

ออฟไลน์ burst

ผมเปิดเป็นอัตโนมัติทุกครั้งครับ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ 5ume7h

เปิดเกือบทุกครั้ง
เพราะถ้าไม่เปิดตอนเปลี่ยนเลน LDW จะร้องเตือนติ๊ดๆๆ

พอทำติดๆ กันหลายครั้ง หน้าจอจะขึ้นเตือนว่าสงสัยคนขับจะง่วง ไปพักซะ
รู้สึกเหมือนโดนรถมันด่า

ออฟไลน์ หมูปิ้ง

• **
  • "น้ำใจบนท้องถนน"
แนะนำเพิ่มเติม : เปิดค้างไว้ 2-3 วิ เพื่อให้คนข้างหลังรู้ก่อนก็ดีคับ
ปล. อย่าเปิดปุ๊บ แล้วเลี้ยว/เปลี่ยนเลน กระทันหันน้า
คนข้างหลัง ตกใจ ฮ่าๆ