ผู้เขียน หัวข้อ: ประกัน 3+ วิริยะ รถจอดในซองเฉยๆ มีคนเข็นรถมาชนเคลมไม่ได้หรอครับ  (อ่าน 5453 ครั้ง)

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
พอดีรถผมford ranger จอดในซองที่เมกะบางนา มีคนเข็นรถที่จอดขวางมาชนไฟหน้าแตกกันชนเป็นรอบ โทรเรียกประกัน ฝั่นนั้นก็เรียก
ประกันวิริยะบอกไม่สามารถเคลมได้เพราะเราเป็นฝ่ายถูกฝ่ายนั้นก็ไม่ผิด ผิดที่คนเข็นจึงไม่สารถ เรียกร้องได้ ในกรณีนี้
มันมีแบบนี้ ด้วยหรอครับ ในเมื่อคู่กรณีก็เป็นยานพาหนะทางบกตามเงื่อนไข ประกัน 3+ ก็บอกซ่อมทั้งกรณีถูกผิดขอให้เป็นภาหนะทางบก ??  :'(

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
นั่นไงลายออกอีกแล้ว

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ tnp_super

งั้นก็ต้องให้คนที่เข็นจ่ายค่าซ่อมให้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
- รถที่มาชนถูกเข็นมาชนใช่ไม๊ ??
- เจ้าของรถบอกไม่ได้ขับชน มีคนอื่น(บุคคลที่3)เข็นรถเขามาชนรถเราใช่ไม๊ ??
- ตกลงรถคู่กรณีอยู่ด้วยกันทั้งคู่ แต่เจ้าของรถบอกไม่ได้ขับชน แต่มีคนเข็นรถไปชนใช่ไม๊ ??
  มีหลักฐานการขับขี่หรือเข็นมาชนไม๊ครับ หลักฐานก็มีแต่พูดปากเปล่าว่าไม่ได้ขับ ขนาดจอดซองนะครับนี่ ผมแทบไม่จอดขวางเลยเพราะหลายคนเข็นแบบไม่สนใจรถคนอื่นแบบนี้ละ สงสัยต่อครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Boycm009

รอฟังด้วยครับ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ถ้าคนเข็นอยู่รับผิดชอบผมว่า เคลมได้ (แต่ป่านนี้เผ่นไปแล้ว)

แล้วใช้จุดสังเกตุอื่นเอาผิดได้มั้ยครับ เช่น
- คันคุณจอดในซอง แต่จอดหน้ายื่นจากเส้น (แสดงว่าคุณผิด)
- คันที่จอดขวางจอดไม่ตรงเฉียงเข้าหารถเรา เลยโดนเข็นมาโดน (แสดงว่าคนจอดขวางผิด)

น้องจอดจนชิดหมอนกั้นเลยครับ แต่รถค่อนข้างยาว แต่ก็ไม่เลยเส้นครับ ไม่เข้าใจพวกจอดขวางไม่น่าปล่อยให้จอด

ออฟไลน์ ps000000

เอ๊า ปีนี้ ผมเปลี่ยนจาก กรุงเทพ เป็นวิริยะ สงสัยปีหน้าเปลี่ยนกลับคืน  :'(

ออฟไลน์ nuntapon.s

ฝ่ายถูกก็ต้องไล่เบี้ยเอาจากคนผิด  ถูกแล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

น่าจะเคลมได้แต่ต้องเป้นฝ่ายผิดเอง ในกรณีมุมมองของประกันน่าจะเป็นแบบไม่ทีคู่กรณี

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ผมก็ใช้วิริยะ 3+ เหมือนกัน กรณีที่ว่า เราเป็นฝ่ายถูก ฝ่ายผิดต้องเป็นคนรับผิดชอบ แล้วใครเป็นฝ่ายผิด ฝ่ายผิดก็คือคนเข็น พอประกันของรถที่ถูกเข็นเห็นว่าเขาไม่ผิด เขาก็เลยไม่รับผิดชอบ เพราะมันเกิดจากบุคคลที่ 3 ถ้าหาตัวคนเข็นไม่ได้ก็เปรียบเสมือนไม่มีคู่กรณี

ออฟไลน์ mile

ก็คุณไม่ได้เป็นฝ่ายผิดนี่ครับ วิริยะเขาปฎิเสธไม่เคลมให้ก็ถูกต้องแล้ว กรณีนี้คนผิดคือคนที่ดันรถคันนั้นมาชนรถคุณครับ คนนั้นแหล่ะครับที่จะต้องมารับผิดชอบค่าเสียหายที่เกิดขึ้น ถ้าหาตัวคนผิดไม่ได้ก็ต้องทำใจซ่อมเองไปครับ

ออฟไลน์ ken_p

เคลมไม่ได้ครับ ประกันชั้น 3+ นั้น จะเคลมได้ต่อเมื่อมีคู่กรณี ในที่นี้ถึงแม้รถของคู่กรณีอยู่ที่เจ้าของรถไม่ได้เป็นคนก่อให้เกิดความเสียหาย จึงไม่ใช่คู่กรณี แต่เป็นผู้เสียหายร่วม จึงเคลมไม่ได้ครับ งานนี้ประกันไม่ได้ซิกแซกอะไรครับ นอกเสียจากว่า รถคันที่ถูกเข็นมาชนรถคุณเขามีประกันชั้น 1 และรถเขาก็เสียหายเลยอยากให้ประกันซ่อมให้เขา เขาก็อาจแจ้งประกันเขาว่าเขาถอยมาชนรถคุณ แต่นั่นทำให้รถเขาประวัติเสีย แต่ถ้าเขาเคลมของเขาฝ่ายเดียวโดยแจ้งประกันไปตามความจริง เขาเป็นผู้เสียหายเขาไม่ผิดประวัติเขาก็ไม่เสีย (แต่อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับว่า การที่ไม่มีคู่กรณีแล้วเคลมนั้นจะทำให้ประวัติรถเขาเสียหรือไม่)

แบบนี้ต่อไปโดนเข็นชนก็ชนคันที่เข็นเพื่อได้เคลมไปเลยดีกว่าสิครับ

ออฟไลน์ yourturle

พอดีรถผมford ranger จอดในซองที่เมกะบางนา มีคนเข็นรถที่จอดขวางมาชนไฟหน้าแตกกันชนเป็นรอบ โทรเรียกประกัน ฝั่นนั้นก็เรียก
ประกันวิริยะบอกไม่สามารถเคลมได้เพราะเราเป็นฝ่ายถูกฝ่ายนั้นก็ไม่ผิด ผิดที่คนเข็นจึงไม่สารถ เรียกร้องได้ ในกรณีนี้
มันมีแบบนี้ ด้วยหรอครับ ในเมื่อคู่กรณีก็เป็นยานพาหนะทางบกตามเงื่อนไข ประกัน 3+ ก็บอกซ่อมทั้งกรณีถูกผิดขอให้เป็นภาหนะทางบก ??  :'(

ที่เดียวกันเลย ช่วงวันศุกร เสาร เย็น รถแน่นมาก
จอดในซองคิดว่าปลอดภัย กลับมา เห็นยามกับ คนทั่วไปยืน พูดอะไรสักอย่างกันอยู่
เรากดรีโทม เค้าถามรถคุน ใช่
รถที่ในซองจะออก เข็นรถที่ขวาง มาครูส กันชนหน้า กับสเกริต เป็นรอย สาม สี่เส้น
และมันก็ไปแล้ว พอดีรถประกันชั้น1 จึงถือว่าซวยไป
ยามบอกต้องเปิดกล้อง เราคิดถึงมีกล้อง ก็คงตามยากอยู่ดี จึงคิดว่า ฟาดเคราะ

ประเด็น ผมว่ารถที่จอดขวาง ที่ MEGA  มันจอดอย่างเดียว ไม่ดูว่า เบี้ยว เบียด หรือห่างเกิน มักง่าย
ผมเห็นห้างอื่นๆ เดียวนี้ ทาสี ตีเส้น จราจร สำหรับรถที่จะ จอดซ้อน ไม่งั้น ไม่รู้ว่าจอดได้หรือไม่ รูนิดเดียว ก็ซุกเข้ามา
ทีนี้ พอรถจะออก มันเข็นเลื่อนไม่ได้ ไม่มี SPACE เพราะจอดมันไม่ให้ เหลือช่องไฟเลย 
                                                 >:(  >:( >:( >:(
One Day.

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าถ้าเข็นมาชน ก็เหมือนกับขับชนสิ่งของที่ไม่ใช้รถยนต์
ถ้าหาคนเข็นมาชนไม่ได้
ก็คงเหมือนขับชนรั้ว คงต้องจ่ายค่า accept มั้งครับ แต่เคลมได้นะครับ

ออฟไลน์ gogh517

• Newbie
  • *
ถ้าคนเข็นอยู่รับผิดชอบผมว่า เคลมได้ (แต่ป่านนี้เผ่นไปแล้ว)

แล้วใช้จุดสังเกตุอื่นเอาผิดได้มั้ยครับ เช่น
- คันคุณจอดในซอง แต่จอดหน้ายื่นจากเส้น (แสดงว่าคุณผิด)
- คันที่จอดขวางจอดไม่ตรงเฉียงเข้าหารถเรา เลยโดนเข็นมาโดน (แสดงว่าคนจอดขวางผิด)

สรุปง่ายจัง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อ้าว ผิดที่คนเข็นแล้วคนเข็นไม่อยู่ใช่ไหมครับ ก็ตามนั้นเลย

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
Mega Bangna นี่ห้างใกล้บ้านผมเลย ผมไปบ่อยมาก

ยกเว้น ศุกร์เย็น เสาร์อาทิยต์หลังเที่ยง นี่ไม่ไปแน่นอนครับ รถเยอะมากจอดซ้อนคันกันแย่มาก

แต่ถ้าต้องไปจริงๆก็ไปแต่เช้าแล้วจอดช่องของ Robinson Card เอา ไม่ต้องกังวลเรื่องซ้อนคัน

ตอนนี้เคลมได้แล้วนะครับ โทรไปหาประกัน อีกที ;D