ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner Smart V ถอนคันเร่งแล้วมีเสียงแครก + เร่งไม่ขึ้น เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 6163 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlackMiracle

• Jr. Member
  • **
สอบถามนิดนึงครับ เหตุการณ์เพิ่งเกิดเมื่อวานเย็นตอนกำลังขับเข้าหมู่บ้าน รถ Fortuner Smart V (TRD รุ่นแรก) นะครับ อาการคือพอผมถอนคันเร่งจะมีเสียงแครกกก ยาวๆเลยครับ พอรอบต่ำลงก็หายไป พอแตะคันเร่งนิดเดียวก็รู้สึกว่าเร่งไม่ออกครับ เหมือนไม่ได้เหยียบ พอเหยียบลึกไปอีกหน่อยถึงจะเร่งได้ตามปกติ (อันนี้เป็นนิดเดียว ตอนแรกนึกว่าคิดไปเอง)

กลับมาจอดในบ้าน เข้าเกียร์ P ลองเร่งอยู่กับที่ ก็ยังดังแครกครับ ไม่ต้องเร่งเยอะ รอบสัก 1200-1500 แล้วถอนก็ได้ยินแครกแล้วครับ หลังจากจอดไว้ประมาณ 3 ชั่วโมง มาสตาร์ตอีกรอบแล้วลองทำแบบเดิม ปรากฏว่าไม่มีเสียงแครกแล้ว

รถนานแล้วแต่ใช้น้อยครับ วิ่งไป 70000 โลเองครับ ไม่เคยใช้งานหนักที่ไหน ขับในเมืองปกติ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ raknajupjup

• **
อาการเหมือนมีปัญหาระบบอัดอากาศหรือครีบบเทอร์โบกร่อนหรือป่าววคับ  ไม่แน่จัยนะคับต้องรื้อออกมาดู เป็นความคหสต.

ไม่ทราบว่าได้ไปอุด egr มาหรือป่าว หรือเคยถอดล้างเขม่าท่อทางเดินไอดีมั่งหรือป่าวคับ

• **
อาการเหมือนมีปัญหาระบบอัดอากาศหรือครีบบเทอร์โบกร่อนหรือป่าววคับ  ไม่แน่จัยนะคับต้องรื้อออกมาดู เป็นความคหสต.

ไม่ทราบว่าได้ไปอุด egr มาหรือป่าว หรือเคยถอดล้างเขม่าท่อทางเดินไอดีมั่งหรือป่าวคับ

ไม่เคยอุดหรือปรับแต่งเครื่องอะไรเลยครับ แต่ท่อไอดีไม่เคยทำความสะอาดเหมือนกัน

ล่าสุดวันนี้ครับ ไปข้างนอกมา กลับมาถึงบ้านต้องกลับรถถอยเข้าบ้าน พอเข้าเกียร์ถอยแล้วเครื่องสั่นกึกๆๆ แปปนึงแล้วกลับมาปกติ กลับรถเสร็จลองเข้าเกียร์ว่างแล้วเร่งไปเกือบๆ 2000 รอบ พอถอนแล้วรถก็สั่นอีก แล้วเครื่องดับเลยครับ เหมือนคนหัดขับรถเกียร์ธรรมดาแล้วทำเครื่องดับอะครับ

ตอนไปข้างนอกถนนโล่งๆ ใช้ความเร็วประมาณ 100 ก็ขับได้ปกติดีครับ พยายามฟังเสียงแครกก็ไม่ดังมาก มีนิดเดียวแล้วหายเลย แถมไม่ได้เป็นตลอดด้วย

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
เข้าศูนย์เปลี่ยน SCV เป็นตัวยาว เลยครับผม
ของผมก็เป็น เปลี่ยนเเล้วเครื่องเดินเรียบไม่สะอึก หรือดับเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ตรวจเช็ค SCV Valve / เทอร์โบ / ล้างปีกผีเสื้อและทางเข้าไอดี ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
อัพเดตครับ

ช่างศูนย์บอกว่าเป็นที่ SCV จริงๆครับ และเจอแวคคั่มเทอร์โบรั่วด้วยครับ

แต่แปลกที่ SCV ไม่เปลี่ยนให้ฟรี จริงๆ มันถือเป็น defect ของอะไหล่ตัวนี้นะครับ (~2900 บาท ยังไม่รวม VAT)

ขอบคุณทุกท่านครับ