ผู้เขียน หัวข้อ: Toyata hilux Revo ได้ Euro Ncap 5 ดาว เพราะ Toyota Safety Sense ใช้ไหมครับ ???  (อ่าน 3995 ครั้ง)

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• Jr. Member
  • **
จากข่าวนี้ http://www.headlightmag.com/news-2016-9-2-toyota-hilux-euro-ncap-5-star/

ถ้าเข้าใจไม่ผิดได้ Toyota hilux Revo ในประเทศไทยจะได้แค่ 3 ดาวใช้ไหมครับ
เพราะไม่มี Toyota Safety Sense เช่น ระบบเบรกอัตโนมัติ , Lane Departure Waning , กล้องที่ใช้ประเมินสภาพการขับขี่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: Toyata hilux Revo ได้ Euro Ncap 5 ดาว เพราะ Toyota Safety Sense ใช้ไหมครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 14:36:32 »
คหสต. ถ้า Toyota Safety Sense มีผลเปลี่ยนจาก 3 ดาวไปเป็น 5 ดาวได้ แล้วถ้าพวกรถที่มีอออฟชั่นหรืออุปกรณ์ active safety แบบนี้เยอะกว่า revo ไม่ทะลุไป 6-7 ดาวเลยเหรอครับ ผมว่า Toyota Safety Sense แค่ส่วนหนึ่งเท่านั้นเอง

ส่วน revo เวอร๋ชั่นไทย กับ euro ไม่แน่ใจว่า spec เดียวกันหรือป่าว

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: Toyata hilux Revo ได้ Euro Ncap 5 ดาว เพราะ Toyota Safety Sense ใช้ไหมครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 14:37:46 »
พูดถึงตัวถัง  ในคลิปดูดีมาก  สงสัยว่ารถประกอบไทย  แข็งแกร่งอย่างนี้ป่าว
ถ้าได้เหมือนกันเป๊ะนับเป็นเรื่องน่ายินดี  เพราะคนใช้รถกระบะเยอะ 
อุบัติเหตุโดนอัดก๊อบปปี้เป็นปลากระป๋องซะเยอะ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 15:04:22 »
ตอนทดสอบการชนนี่ประมาณ 60 กม/ชม ครับ
ส่วนบ้านเราที่เห็นตามถนนที่ชน น่าจะเกินไปเยอะเลยกลายเป็นกระป๋องเลย

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 15:33:58 »
ตอนทดสอบการชนนี่ประมาณ 60 กม/ชม ครับ
ส่วนบ้านเราที่เห็นตามถนนที่ชน น่าจะเกินไปเยอะเลยกลายเป็นกระป๋องเลย
ตามเม้นบนนั้นล่ะครับ ในคลิปเขาทดสอบด้วยความเร็วไม่สูง บางคลิปใช้แค่40-50 กม/ชม ก็มี ซึ่งคนไทยขับแบบนี้นับหัวได้

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 15:38:09 »
ดูส่วนการชนด้านหน้า รุ่น standard ได้คะแนน 85%
ก็ถือว่า ok แล้วครับ คะแนนยังสูงกว่า cx-5 หรือ triton

แต่ถูกหักคะแนนเยอะ เพราะรุ่นถูก ไม่มีตัวช่วยพวก
Speed assistance กับ lane support
ถ้าใส่มาราคาก็แพงไป ขายไม่ได้อีก

Euroncap แต่ละปี มาตรฐานการให้คะแนนจะต่างกัน
เคี่ยวขึ้นทุกปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2016, 15:45:03 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 15:45:11 »
ตามเม้นบนนั้นล่ะครับ ในคลิปเขาทดสอบด้วยความเร็วไม่สูง บางคลิปใช้แค่40-50 กม/ชม ก็มี ซึ่งคนไทยขับแบบนี้นับหัวได้

คือก่อนรถจะชนจริงๆโดยปกติผู้ขับขี่ก็จะเหยียบเบรคเต็มแรงอยู่แล้วครับ ยกเว้นคนขับหลับใน ดังนั้นความเร็วที่เวลาเกิดการชนขึ้นมาจริงๆส่วนใหญ่จะประมาณ 50-60 กิโลเมตร/ชั่วโมง ถ้าคุณขับ 40-60 จริงความเร็วตอนชนอาจจะเหลือแค่ 5-10 หรือหยุดทันก่อนชนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 17:58:24 »
ผมเป็นแฟน Ncap เลยครับ ชอบนั่งดู ดูเพลิน+เสียว 5555

ก็ตามข้างบนบอกเลยครับ เค้าชนโดยไม่เบรคเลยครับ

เวลาอุบัติเหตุจริง ๆ อาจพังยับกว่านี้ แหม ผมนี้ใจแป้วเลยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 19:30:31 »
ถ้าจะเอาผลการทดสอบการชนของรถปิกอัพToyota Hiluxที่ผลิตในบ้านเรา

ก็ต้องดูจาก ASEAN NCAP (อยู่ที่มาเลเซีย)
http://www.aseancap.org/toyota-hilux-2/

และ ANCAP  (ออสเตรเลีย)
http://www.ancap.com.au/safety-ratings/toyota/hilux/9da2e6

ส่วนที่รวบรวมผลของปิกอัพเกือบทุกรุ่น(แต่เป็นรุ่นตัวเก่าๆ) ที่ผลิตในไทย ASEAN NCAP
http://m.matichon.co.th/readnews.php?newsid=1429837364
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2016, 12:46:31 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 21:49:15 »
ไม่แปลกครับ  รุ่นที่ผ่าน 5 ดาว คือรุ่นอัดออฟชั่นด้านความปลอดภัยเต็ม
ถ้าไม่อย่างนั้น ลุยตลาดยุโรปยาก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 22:05:36 »
มีส่วนช่วยแน่นอนครับ แต่ช่วยแค่ไหนไม่รู้

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 02:33:31 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 12:33:24 »
ที่เคยเจอนะครับ
แค่ไม่มี ESP ก็ตัดออกแล้ว 1 ดาวครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 12:49:40 »

รวมทดสอบ ANCAP รถปิกอัพสี่ประตูที่ผลิตในบ้านเรา เป็นรถรุ่นใหม่แล้วยกเว้นIsuzu

http://manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9580000117611

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 21:43:58 »
ไม่ต้องไปดูหรอกครับ euro ncap มันไม่ได้เกี่ยวกับรถบ้านเรามากนัก บ้านเค้าต้องการอะไรมากมาย เพื่อความปลอดภัย ส่วนบ้านเรา ต่อรองขอเอาถุงลมออก แลกกับราคาที่ลดลง  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Noz4club

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 22:22:40 »
ไม่ต้องไปดูหรอกครับ euro ncap มันไม่ได้เกี่ยวกับรถบ้านเรามากนัก บ้านเค้าต้องการอะไรมากมาย เพื่อความปลอดภัย ส่วนบ้านเรา ต่อรองขอเอาถุงลมออก แลกกับราคาที่ลดลง  :-X :-X :-X

จริงอย่างที่สุด บ้านเค้าเน้นเอาปลอดภัยไว้ก่อน มีไรก็ใส่เต็มหมดอ่ะ
spec ยุโรปกับบ้านเราไม่เหมือนกันแน่นอนครับ อย่างที่เม้นบนบอกอ่ะแหละ ถ้าไปลุยยุโรปไม่มีเซฟขายไม่ออก บ้านเรามีออฟชั่นเซฟให้แต่ขายแพง ก็ขายไม่ออก 555 คิดว่าถ้ารีโว่อัดออฟชั่นเซฟแน่นๆมาคงถึกกว่านี้มาก จากที่ถึกอยู่แล้ว แต่คงขายสู้ 1.9 ไม่ได้อ่ะ