ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถเปิดปิด abs ได้ใช่มั้ยครับ  (อ่าน 5382 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เราสามารถเปิดปิด abs ได้ใช่มั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 12:34:06 »
พอดีผมกำลังทำรถลงเซอร์กิตอยู่ พอดีรถมันดันมี abs จำได้ว่ามันมีคลิปนี้ที่เค้าทำสวิตซ์เปิดปิด abs ได้ แปลว่าเราก็สามารถปิดเปิดระบบนี้ได้ใช่มั้ยครับ เผื่อใช้งานทั้งถนนและสนาม

อีกคำถามนะครับ จะไปทำได้ที่ไหน ราคาแพงหรือป่าว

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
Re: เราสามารถเปิดปิด abs ได้ใช่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 14:42:41 »
ไม่เคยลองและไม่เคยศึกษานะครับ แต่เคยได้ยินมาว่าABS มันมีฟิวอยู่ ฉนั้นแปลว่า ดึงฟิวออกก็ไม่ทำงานแล้วครับ

ถ้าเป้นฟิว จิงๆ มันก็อยู่ในกล่องฟิวห้องเครื่องหรือใต้คนขับอะครับ ทำง่ายๆ ภายใน 2นาที

ออฟไลน์ chaithawat

Re: เราสามารถเปิดปิด abs ได้ใช่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 14:45:31 »
 ที่เคยทำคือถอดเซนเซอร์หน้าหลังอย่างละตัว กับเซนเซอร์ dsc   แค่นี้ก็ล้อฟรีท้ายปัดได้แล้ว แถมเบรคได้สั้นดีกว่าเดิมอีก หรืออีกวิธีง่ายๆถอดฟิวส์ตำแหน่งตัวปั๊มทำสายคร่อมสวิทย์โยงสายบัดกรีจากขาฟิวส์ เวลาไม่ใช้ถอดออกเอาฟิวส์เดิมเสียบเข้าไปแทน สายก็เลือกหน้าตัดใหญ่ๆไว้ก่อนกันมันโหลดสายไหม้(เคยไหม้มาแล้ว)  ระบบไม่สมบูรณ์ไฟโชวร์ปั๊มก็ไม่ทำงาน พวกนี้ทำง่ายกว่าติดพวกวัดเทมป์ วัดบูส อีก

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 20:35:14 »
ขอเสริมนะครับ. การปิดabsเท่านั้นละก้อ ไม่จบหรอกครับ
และจะปิดรุ่นไหนละครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 20:41:43 »
ขอเสริมนะครับ. การปิดabsเท่านั้นละก้อ ไม่จบหรอกครับ
และจะปิดรุ่นไหนละครับ

งงครับ ทำไมถึงไม่จบ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 22:21:44 »
ในรถบ้านๆที่เราใช้กัน ต้องใช้วิธีถอดฟิวส์ออกครับ แต่ในรถ Super Car หรือรถบางรุ่นที่มีโหมดตามแต่ใจคนขับนั้น เราจะสามารถปรับความละเอียดของการทำงานของระบบช่วยเหลือสารพัดชนิดได้ครับ มีทุกระดับยันปิดครับ ในรถบ้านอาจจะปรับยุ่งยาก แต่อย่างในรถแข่ง GT3 จะมีปุ่มปรับให้บนพวงมาลัยครับ

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 09:37:22 »
รถผม เปลี่ยนไฟท้ายของแต่งเข้าไป ไฟ ABS ขึ้นโชว์ (พร้อมไฟเบรคและระบบลื่นไถล)
ปรากฎว่านิสัยเบรคเปลี่ยนเลยครับ คือหน่วงมากกว่าปกติ ถอนคันเบรคแล้วยังหน่วงต่อเนื่องอีกซักหน่อย ก่อนออกตัว
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นแบบนี้ทุกคันหรือเปล่านะครับ ถ้าระบบ ABS มีปัญหา

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 11:49:57 »
เปิดปิดได้ครับ แค่ถอดฟิวส์ออกเท่านั้นเอง XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 17:13:08 »
The Stig เขาบอก ถอดชิพของมันออกได้ครับ